ขอคำแนะนำจากผู้รู้ทั้งหลายหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ellevoid
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ทั้งหลายหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมไม่เคยเล่นหุ้นมาก่อนครับอยากเริ่มต้นครับ
เรื่องของเรื่องคือผมไม่ค่อยมีเงิน มีเงินเก็บพอจะลงทุนได้ก็ไม่ถึง 20k  
เลยอยากถามว่าผมควรเริ่มจากการเล่นเก็งกำไร ทำความคุ้นเคยกับข้อมูลต่างๆ กับตลาดหุ้นไปสักพักก่อน ให้พอมีเงินซักก้อนใหญ่หน่อย แล้วค่อยเปลี่ยนมาแนวทางของ VI
หรือว่าควรเริ่มตามแนวทางของ VI ไปเลยตั้งแต่แรกดีครับ เพราะตอนนี้ผมพยายามศึกษาเรื่องต่างๆอยู่ ผมรู้สึกว่าปวดหัวมากเลยครับในการหาข้อมูล หรือทำความเข้าใจข้อมูลต่างๆเพื่อที่จะใช้เลือกหุ้นซักตัวนึง ตอนนี้รู้สึกท้อแท้มากเลยครับ
รบกวนขอคำแนะนำจาก Guru ทั้งหลายหน่อยครับ ขอบคุณครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

เงินลงทุนไม่จำเป็นต้องมาในตอนเริ่มต้นครับ
ณ ตอนนี้ควรไปหาหนังสือมาอ่านแล้วเริ่มทำความเข้าใจ
พื้นฐานที่ต้องมีคือ
1. ดูพื้นฐานของตัวธุรกิจที่เราเข้าไปลงทุนอยู่ในกรอบความรู้ที่มีหรือเปล่า
2. มีพื้นฐานทางด้านบัญชีเบื้องต้น อ่านงบดุล งบกำไรขาดทุน และ งบกระแสเงินสดเป็น
3. เข้าใจภาษาไทยอย่างถ่องแท้ และ ภาษาอังกฤษ นิดหน่อย เพราะบ้างครั้ง ข้อมูลข่าวสารมาเป็นภาษาอังกฤษ แต่ภาษาไทยใช้มากเพราะที่นี้เมืองไทย
4. ฝึกใจให้แข็งแรงไว้ กระทบไม่กระเทือน
5. หาหนังสือมาอ่านซัก ว่าจะเอาแบบไหน มีหลายแนวทางให้เลือก แต่ละแนวทางคุณต้องปรับเอาไปใช้ในแบบของคุณเอง คุณไม่ต้องลอกแบบการลงทุนคนอื่น 100% แต่คุณเอาเป็นแนวทางในการใช้งานปรับให้เป็นแบบของคุณ

เมื่อพร้อมแล้ว แนะนำว่า ไปเปิดกับ โบรกเกอร์ที่ไม่มีขั้นต่ำ เช่น Seamico ในแบบ Cash Balance ซึ่งประหยัดในเรื่องต้นทุน

คำถามที่คุณต้องตอบตัวเองมีดังนี้
1. คุณลงทุนเพราะอะไร (ตอบใช้ชัดเจนว่า ตามเพื่อนหรือเปล่า หรือต้องการอิสระภาพทางการเงิน)
2. คุณรับความเสี่ยงได้เท่าไร (คือเงินก้อนนี้หมดไปแล้ว มีผลกระทบหนักหนาหรือไม่)

แนวทางบอกไว้หมดแล้วน่าครับ
หวังว่าคุณเป็นอีกคนหนึ่งที่สามารถเป็น VI ในตำนานของ TVI คนต่อไป

ลืมไปว่า ยินดีที่รู้จักครับ

:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man

โพสต์ที่ 3

อย่างที่พี่มิราเคิลบอกครับ

ผมเองก้อเริ่มจากเงินก้อนแรกสองหมื่นเหมือนกัน ตอนนี้ก้อยังไม่ได้เติบโตอะไรมากมาย เพราะเพิ่งเริ่มเหมือนกัน

ส่วนจะเริ่มโดยการเก็งกำไรผมว่ามันจะเสี่ยงไปหน่อยป่ะครับ โอกาสเงินสูญมันมีมากไปนะครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Belffet

โพสต์ที่ 4

ผมแนะนำให้กันเงินเป็นสองส่วน

ทำทั้งสองอย่างพร้อมกัน เก็งกำไร และ VI

เทียบดูว่า เราทำสิ่งไหนได้ดีกว่า และชอบแบบไหนมากกว่ากัน

3 เดือนก็พอรู้บ้างแล้ว

อย่าลืมนะครับคนเก็งกำไรแล้วรวยก็เยอะ VI จนๆก็แยะ และ Vice Versa ครับ
aor_vi

โพสต์ที่ 5

ที่จริงก็มือใหม่เหมือนกัน

แต่อยากจะแนะนำว่าให้ใช้เงินที่มีอยู่

ไปซื้อหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมาอ่านเยอะ ๆ

ถ้าไม่รู้จะอ่านเล่มไหน ก็เข้าไปในห้องร้อยคนร้อยเล่ม

มีหนังสือแนะนำมากมาย

การอ่านหนังสือก็เป็นการลงทุนอย่างหนึ่งเหมือกัน

เราว่าการอ่านหนังสือจะช่วยได้มาก นะ  :D  :welcome:
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
shogun_law

โพสต์ที่ 6

ผมก็มือใหม่คับ....เปิดบัญชี เดือน มกราคม ปีนี้เอง......เริ่มลงทุนด้วยเงิน 2หมื่นครับ (เงินรางวัลอันดับที่2 จาก set click2win (60%/2เดือน (ในเกม - -" )).......จากนั้นพ่อ ก็สมทบ ให้อีก 2หมื่น........เป็น 4หมื่น

เริ่มเล่น ด้วยการเก็งกำไร

เพราะคิดว่า ถ้าเล่นแบบ vi 20% ต่อปี ของ 40000 ปีนึงจะได้เงินเท่ากับ 8000บาท...........มันน้อยไปสำหรับผม ผมเลยคิดว่า จะเล่นเก็งกำไร เพื่อผลตอบแทนสูงๆ (หวังสูง เสียดฟ้า)........แล้วกะว่า ถ้าเงินเยอะๆ ค่อยมาเล่น แบบ vi ก็ไม่สาย........อีกอย่างเงินลงทุนของผม มันของฟรี เลยไม่ซีเรียสครับ

พอลงสนามจริง.....ก็ได้กำไร 2-10%/อาทิตย์......แต่แล้วก็หาย ไปกับ ค่า cut loss จนเท่าทุน หรือไม่ก็ขาดทุนนิดหน่อย

และต่อมาเกิดการผิดพลาดมหัตน์ ครั้งยิ่งใหญ่ เมื่อผมไปเห็น หุ้นกำลังร่วงติด ฟอร์ ผมเลยคิดว่า มันต้อง เด้ง เลยเข้าไปตอน ฟอร์ แรก.................และแล้วประสบการณ์ก็สอนว่า นรกมีจริง.....วันต่อมาก็ฟอร์ มะรืนก็ฟอร์ - -".....สุดท้ายก็เด้งขึ้น เหอะๆ.............ก็ช่วยให้ผมขาดทุน แค่ 50% - -" (น่าภูมิใจมั้ยเนี้ย)

ต่อมาประสบการณ์ได้สอนว่า.....การเก็งกำไรมีความเสี่ยง.....จากที่ผมเล่นทุกวัน ....ต่อมาก็เริ่มศึกษา (แต่ก็ไม่ยอมทิ้งการเก็งกำไร) ......ตอนนี้เลยหันมาเล่นหุ้นที่มีข่าวที่แน่นอน..และซื้อตอนราคายังไม่วิ่ง......และแล้วโชคคงเข้าข้าง........ผ่านไปเดือนกว่าๆ จากขาดทุนมา เท่าทุน แล้วก็บัดนี้กำไร 300กว่า% แล้ว (ณ ตอนที่พิมพ์อยู่นี่)...........

แต่ยังไงก็ตาม ผมยังคงระมัดระวังตัว ในการเล่นหุ้นเก็งกำไร เพราะเคยเจ็บตัว แล้ว..........

การเดินทางของผมยัง เริ่มต้น เท่านั้น ระยะทางอีกยาว......แต่ยังไง ผมก็ยังรัก vi ที่ทำให้ผมรักการเล่นหุ้น...........
beammy

โพสต์ที่ 7

ผลตอบแทนต่อปี 20% ถ้าทำทบต้นได้ถึง 20 ปี เงินต้นจะงอกขึ้นมหาศาลเลยนะครับ  :lol:

ทั้งนี้ ยังไม่รวมเงินลงทุนที่ในภายหลังนำมาใส่เพิ่มอีก

น้อยไปหรือมากไป ผมว่าคนๆ นั้นกำหนดกรอบการลงทุนของตัวเองไว้แบบใด ครับ

ถ้าหวังรวยเร็ว แบบวันเดียวขอ +20% เลย หุ้นพื้นฐานดีโดยเฉพาะ value investment ไม่วิ่งเร็วขนาดนั้นหรอกครับ แนะนำว่าไปเล่นหุ้นปั่นเลยครับ อะดรีนาลีนสูบฉีดจนไม่ได้หลับได้นอนกันเลยทีเดียว

แต่ถ้ากำหนดไว้ว่าปีหนึ่งขอ 20% ผมว่าไม่ยากเกินความสามารถปุถุชนทั่วไปครับ

เทคโนโลยีทำให้ทุกอย่างในโลกแบนราบลง เรารู้ข้อมูลบริษัทไม่แตกต่างจาก fund manager เลย ทุกคนสามารถเข้าถึงข้อมูลได้ แม้กระทั่งข้อมูลใน thaivi แห่งนี้

แต่ท้ายที่สุดแล้ว เป็นวินัยและจิตใจของนักลงทุนมากกว่าครับ ที่จะเล่นเกมเฉพาะที่ถนัดเท่านั้น และเป็นสิ่งที่กำหนดความมั่งคั่งส่วนบุคคลในระยะยาว

ในเมื่อเราไม่สามารถชนะได้ในทุกเกม เราจะเข้าไปเล่นทุกเกมทำไมครับ
เล่นเฉพาะเกมที่เราคิดว่าเราจะชนะได้อย่างง่ายดาย ดีกว่า

หลายท่านในที่นี้ใช้เวลาลงทุนมาพอสมควร และทำผลตอบแทนได้อย่างน่าประทับใจ มีตั้งแต่ปีละ 20% จนถึงปีละหลายร้อยเปอร์เซนต์ นั่นเป็นเพราะเขาได้รับผลตอบแทนจากสิ่งที่เขาได้ลงทุนลงแรง "ด้วยตัวเอง" ครับ
หากมัวแต่ลอกการบ้านคนอื่น แม้จะได้รับผลตอบแทนที่ดี แต่ผมว่าก้อยังช้ากว่า "เจ้าของการบ้าน" อยู่ดี ครับ

แต่การที่เอาการบ้านมาต่อยอด และซื้อในราคาที่ถูกกว่าเจ้าของการบ้านเสียอีก ผมยกให้เป็นเซียนเลยครับ  :8)  ...
MindTrick

โพสต์ที่ 8

beammy เขียน: ในเมื่อเราไม่สามารถชนะได้ในทุกเกม เราจะเข้าไปเล่นทุกเกมทำไมครับ
เล่นเฉพาะเกมที่เราคิดว่าเราจะชนะได้อย่างง่ายดาย ดีกว่า
ถูกจัย ใช่เลย  :cool:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
miracle

โพสต์ที่ 9

MindTrick เขียน:
ถูกจัย ใช่เลย
ellevoid

โพสต์ที่ 10

:bow: กราบขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยครับ คำแนะนำของพี่ๆมีประโยชน์มากเลยครับ ตอนนี้ผมคงฟันธงไม่ได้ว่าจะเอาแนวไหนดี ขอศึกษาหาความรู้ไปพลางๆ
ตอนนี้ผมพยายามหาซื้อหนังสือมาศึกษาเพิ่มเติมอยู่ ผมเห็นมีหนังสือเยอะแยะมากเลย และน่าสนใจทั้งน้น แต่ด้วยงบประมาณอันจำกัด ผมจึงอยากจะเรียนถามอีกซักเรื่องว่าหนังสือเล่มไหนที่พี่ๆคิดว่าผมควรจะมีติดตัวไว้อย่าได้ขาดครับ (ประมาณว่าต่อให้ไปติดเกาะร้างอยู่คนเดียว นักลงทุนก็ต้องมีหนังสือเล่มนี้อยู่ข้างตัวน่ะครับ)

ปล. ตอนนี้ผมมีหนังสือ "ชนะอย่างเต่า" ของอ.นิเวศน์อยู่เล่มนึงครับ
miracle

โพสต์ที่ 11

ellevoid เขียน::bow: กราบขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยครับ คำแนะนำของพี่ๆมีประโยชน์มากเลยครับ ตอนนี้ผมคงฟันธงไม่ได้ว่าจะเอาแนวไหนดี ขอศึกษาหาความรู้ไปพลางๆ
ตอนนี้ผมพยายามหาซื้อหนังสือมาศึกษาเพิ่มเติมอยู่ ผมเห็นมีหนังสือเยอะแยะมากเลย และน่าสนใจทั้งน้น แต่ด้วยงบประมาณอันจำกัด ผมจึงอยากจะเรียนถามอีกซักเรื่องว่าหนังสือเล่มไหนที่พี่ๆคิดว่าผมควรจะมีติดตัวไว้อย่าได้ขาดครับ (ประมาณว่าต่อให้ไปติดเกาะร้างอยู่คนเดียว นักลงทุนก็ต้องมีหนังสือเล่มนี้อยู่ข้างตัวน่ะครับ)

ปล. ตอนนี้ผมมีหนังสือ "ชนะอย่างเต่า" ของอ.นิเวศน์อยู่เล่มนึงครับ
ตอบยากมากๆๆ ครับ
เพราะว่าในตลาดมีหลายเล่มมากจริงๆๆ
ต้องลองอ่านดูก่อนก็ได้ครับ
ถ้าหากอยู่ในกรุงเทพ ลองไปห้องสมุดมารวยอ่านก่อนก็ได้ครับ
ในนั้นมีหนังสือแนวการลงทุนมากพอดูเลยครับ
ลองจดจากร้อยคนร้อยหุ้นไปหาได้ครับ
ส่วนใหญ่ในห้องสมุดนี้มีหมดครับ
beammy

โพสต์ที่ 12

เอาหลักๆ ที่ผมอ่านซ้ำหลายๆ รอบนะครับ

The Intelligent Investor แปลเป็นไทยแล้ว

One up on Wall Street แปลเป็นไทยแล้ว

Beating the Street แปลเป็นไทยแล้ว

5 Keys to Value Investing แปลเป็นไทยแล้ว

และที่ขาดไม่ได้ คือ ผลงานของ ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ทุกเล่ม ครับ  :8)  ...
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 13

ถ้าต้องเลือกเพียงเล่มเดียว

ผมเลือก beating the street

แต่ถ้าเริ่มต้น ควรจะอ่าน

one up on wall street ก่อน
[email protected]

โพสต์ที่ 14

เลือกเล่มเดียวเลือก How Buffett Does it ครับ
แปลเป็นไทยแล้วมีชื่อไทยว่า ตามรอย วอเร็น บัฟเฟตต์
ทำไมถึงชอบ?
1.หนังสือบาง สร้างความสบายใจก่อนอ่าน เห็นแล้วไม่เหนื่อย ยกก็ไม่หนัก ฮ่าๆ
2.แต่ละบทเนื้อหาสั้นๆ ได้ใจความ กล่าวถึงทัศนคติและแนวทาง มากกว่าการวิเคราะห์เชิงตัวเลขที่ค่อนข้างซับซ้อน
3.มีการสรุป 3 ข้อ ท้ายบท เป็นหลักการในแนวทางนั้น
4.มีการ์ตูนประกอบทุกบท ดูน่าอ่านกว่าหนังสือที่เป็นตัวหนังสือล้วนครับ
5.เข้าใจง่ายมากครับ ผมอ่านเล่มนี้เป็นเล่มแรกๆ ที่ผมซื้อ เพราะเปิดอ่านแล้วชอบ ถูกใจมากครับ (น่าจะเป็นหนังสือการลงทุน เล่มที่ 3 ของผม)
aezy

โพสต์ที่ 15

[quote="beammy"]ผลตอบแทนต่อปี 20% ถ้าทำทบต้นได้ถึง 20 ปี เงินต้นจะงอกขึ้นมหาศาลเลยนะครับ
aezy

โพสต์ที่ 16

[quote="beammy"]ผลตอบแทนต่อปี 20% ถ้าทำทบต้นได้ถึง 20 ปี เงินต้นจะงอกขึ้นมหาศาลเลยนะครับ
โพสต์โพสต์