ขอทราบผลกระทบ เมื่อบริษัทมีการเพิ่มทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
chsat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอทราบผลกระทบ เมื่อบริษัทมีการเพิ่มทุน

โพสต์ที่ 1

ขอทราบวิธีการคำนวณอัตรา Dilution ของหุ้นที่เพิ่มทุนด้วยค่ะ
และอยากทราบว่าเมื่อมีการเพิ่มทุนและเกิดปัญหา Dilution effect แล้ว
จะส่งผลกระทบอย่างไรกับราคาหรือการซื้อขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์
ของหุ้นนั้น ๆ นอกจากที่ราคาของหลักทรัพย์นั้น ๆ จะลดลงตามการ Dilution
ของหุ้นแล้ว และเมื่อราคาลดลงเมื่อมีการเพิ่มทุนแล้วอยากทราบว่าเราจะหา
มูลค่าที่เหมาะสมของหุ้นตัวนั้นได้อย่างไร
รบกวนลองยกตัวอย่างกับตัว GFPT ด้วยค่ะ
:wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 2

อย่าง GFPT นี่ก็ dilute ไปเรียบร้อยแล้วตั้งแต่หุ้นยังไม่เข้า โดยไป dilute ตอนปิดสมุดทะเบียน
เพราะทุกคนรู้ล่วงหน้าอยู่แล้วว่าหุ้นจะเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่าตัว
อย่างก่อนปิดสมุดราคาอยู่ที่ 33 บาท ปันผล 5 บาท เพิ่มทุน 10 บาท
ก็เสมือนกับ เพิ่มทุน 5 บาทต่อหุ้น
ราคาหลัง dilute เลยเท่ากับ 33+5/2 = 22 บาท
แต่หลังจากนั้นราคามันก็เปลี่ยนแปลงไปตามตลาดแล้ว
พรุ่งนี้จะมีลูกหุ้นเข้ามา ผมเชื่อว่าราคาคงจะลงแหง๋ๆ เพราะคนจำนวนมากได้กำไรกับพอสมควร
แล้วราคาที่ขึ้นมาก็เป็นข่าวดีทั้งนั้น ยังไม่มีผลประกอบการมายืนยันเลย
เพราะฉะนั้นราคาที่จะลงพรุ่งนี้คงเป็นการขายเทกำไรนะครับ ไม่ใช่ dilute

แหมน่าจะมีหุ้น gfpt ให้ยืม short นะครับ
คงสนุกแน่
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

ในinvestor guideเรื่อง EPSเป็นfileให้downloadได้นะครับ ลองศึกษาดู สงสัยแล้วถามได้ครับ
ล็อคหัวข้อ