ว่าด้วยเรื่องราคาน้ำมัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไม่ได้มีสถิติ หรือข้อมูลทางการอะไรหรอกนะครับ

แต่ผมตั้งข้อสังเกตนิดนึงว่า โดยปกติที่ผ่านมา การที่ราคาน้ำมันจะสูงขึ้น เหตุผลใหญ่ๆมักจะเกิดจาก OPEC ลดกำลังการผลิต หรือไม่ยอมเพิ่มกำลังการผลิตน้ำมันดิบ ทำให้อุปทานเท่าเดิมหรือลดลง ราคาจึงสูงขึ้นตามหลักอุปสงค์อุปทาน

แต่มาตอนนี้ ราคาน้ำมันขึ้นเอาๆ โดยที่แทบไม่ได้มีข่าวคราวใดๆเกี่ยวกับ OPEC เลย

ผมตั้งข้อสงสัยว่า ที่ราคาน้ำมันขยับขึ้นสูงเรื่อยๆในตอนนี้ มันกลายเป็นเรื่องการเก็งกำไรในตลาดซื้อขายล่วงหน้าอย่างเต็มตัว จนกลายเป็นภาวะฟองสบู่ที่รอวันแตกออก

เมื่อถึงวันนั้นราคาน้ำมันอาจจะลดลง (แม้ไม่มาก แต่ผม "คิด"และ"เชื่อ"ว่า น่าจะลดลงบ้าง เมื่อกระแสการเก็งกำไรถึงทางตัน)

เหมือนราคาทองในอดีต

เหมือนราคาที่ดินและอสังหาริมทรัพย์ในปี 2540 ของไทย

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 2

เห็นด้วยครับ เก็งจนเกร็ง
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ผมอ่าน Blog ของ Paul Krugman เร็วๆ นี้เค้าโชว์ตัวเลขว่า Demand มันโต ในขณะที่ Supply มัน Flat มา 3 ปีแล้ว

ทั้งนี้การที่ประเทศที่ไม่ได้ใช้พลังงานแบบมีประสิทธิภาพอย่างจีน ยิ่งจะทำให้ Demand มีมากขึ้นครับ

อีกเรื่องคือ Oil มันเป็นพวก Price Inelastic ต้องราคาแพงจริงๆ คนถึงจะค่อยๆ ลดการบริโภค ซึ่งที่ผ่านมาก็ยังไม่ค่อยลดกัน

Paul จึงสรุปว่า ราคาน้ำมันน่าจะเป็นเช่นนี้อีก......................นาน
Impossible is Nothing
woody

โพสต์ที่ 4

อีกอย่าง

ถ้าหุ้นที่เมกา กับยุโรปดูไม่ดี....เงินมันจะไปไหนดีหล่ะครับ.... บวกเหตุข้างต้น กับตรงนี้แล้ว .... ประหยัดกันต่อดีกว่าครับ
Belffet

โพสต์ที่ 5

เอาล่ะครับ

มี 2 กระแส

หากใครมีข้อมูลดีๆ ก็ร่วมแบ่งปันได้นะครับ

แบบว่าอยากรู้ครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 6

ลืมบอกอีกจุก ค่าเงินดอลอ่อนเรื่อยๆครับ ส่งผลชัดเลย
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Belffet

โพสต์ที่ 7

ที่คุณ woody พูดก็มีประเด็นนะครับ

เรื่อง inelastic และก็เรื่องการบริโภคที่ไม่ลดลง

แต่พูดก็พูดเถอะครับ การบริโภคน้ำมันของโลกเรามันก็ไม่ลดลงมาแต่ไหนแต่ไรแล้วนี่ครับ มันก็เพิ่มขึ้นทุกๆปีอยู่ตลอด

หรือว่าโลกเรามีการบริโภคน้ำมันแบบก้าวกระโดดเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมาหรือยังไงครับ ราคาน้ำมันจึงกระโดดไปข้างหน้าขนาดนี้ ซึ่งผมไม่เห็นด้วย เพราะถ้าจะบอกว่าเป็นเพราะจีนเท่านั้นที่บริโภคน้ำมันเนื่องจากเศรษฐกิจโตเร็ว นั่นหมายความว่าเมื่อใดที่เศรษฐกิจของประเทศใหญ่ๆโตขึ้นมามากๆ ราคาน้ำมันจะแพงขึ้นเสมอ ซึ่งนั่นก็ไม่น่าจะจริงเช่นกัน

อย่างไรก็ตามประเด็นที่ผมต้องการตั้งเป็นข้อถกเถียง น่าจะปรับเปลี่ยนเป็นว่า "คุณคิดว่าราคาน้ำมันที่สูงขึ้นในขณะนี้ มันมีที่มาจากอุปสงค์อุปทานตามปกติ หรือเป็นการเก็งกำไรสินค้าล่วงหน้ามากกว่ากัน" ซึ่งผมคิดว่าเป็นอย่างหลังน่ะครับ

และนั่นหมายถึงการปรับตัวลดลง(บ้าง) เมื่อฟองน้ำมันแตก

เป็นไปได้หรือไม่

PS นี่เป็นเหตุผลหนึ่งหรือเปล่าที่ปู่ขาย Petro China เนื่องจากมองเห็นแนวโน้มการเก็งกำไรราคาน้ำมันที่เริ่มถลำลึกไปทุกที--- (อันนี้เสริมเล่นๆนะครับ ไม่ทราบข้อเท็จจริงเหมือนกัน)
anakinnet

โพสต์ที่ 8

อ้าว petro china นี่ก็ของปู่หรอคับ?

เก็งกำไรส่วนหนึ่ง demand จากการเริ่มใช้รถยนต์ในจีนอีกส่วนหนึ่ง(ใครมีตัวเลขยืนยันบ้าง??) ดอลล่าร์อ่อนอีกส่วนหนึ่ง  3 ปัจจัย ดันมาบรรจบกันช่วงเวลานี้พอดี
In the long run, We are all dead.
...

โพสต์ที่ 9

woody เขียน:ผมอ่าน Blog ของ Paul Krugman เร็วๆ นี้เค้าโชว์ตัวเลขว่า Demand มันโต ในขณะที่ Supply มัน Flat มา 3 ปีแล้ว

ทั้งนี้การที่ประเทศที่ไม่ได้ใช้พลังงานแบบมีประสิทธิภาพอย่างจีน ยิ่งจะทำให้ Demand มีมากขึ้นครับ

อีกเรื่องคือ Oil มันเป็นพวก Price Inelastic ต้องราคาแพงจริงๆ คนถึงจะค่อยๆ ลดการบริโภค ซึ่งที่ผ่านมาก็ยังไม่ค่อยลดกัน

Paul จึงสรุปว่า ราคาน้ำมันน่าจะเป็นเช่นนี้อีก......................นาน
นอกจาก Blog ของ Paul Krugman แล้ว มีของใครที่น่าติดตามอ่านอีกบ้างหรือเปล่าครับ

ไม่นับของพี่ๆแถวนี้ เพราะอ่านเป็นประจำอยู่แล้ว อิอิ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
woody

โพสต์ที่ 10

Belffet เขียน:ที่คุณ woody พูดก็มีประเด็นนะครับ

เรื่อง inelastic และก็เรื่องการบริโภคที่ไม่ลดลง

แต่พูดก็พูดเถอะครับ การบริโภคน้ำมันของโลกเรามันก็ไม่ลดลงมาแต่ไหนแต่ไรแล้วนี่ครับ มันก็เพิ่มขึ้นทุกๆปีอยู่ตลอด

หรือว่าโลกเรามีการบริโภคน้ำมันแบบก้าวกระโดดเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมาหรือยังไงครับ ราคาน้ำมันจึงกระโดดไปข้างหน้าขนาดนี้ ซึ่งผมไม่เห็นด้วย เพราะถ้าจะบอกว่าเป็นเพราะจีนเท่านั้นที่บริโภคน้ำมันเนื่องจากเศรษฐกิจโตเร็ว นั่นหมายความว่าเมื่อใดที่เศรษฐกิจของประเทศใหญ่ๆโตขึ้นมามากๆ ราคาน้ำมันจะแพงขึ้นเสมอ ซึ่งนั่นก็ไม่น่าจะจริงเช่นกัน

อย่างไรก็ตามประเด็นที่ผมต้องการตั้งเป็นข้อถกเถียง น่าจะปรับเปลี่ยนเป็นว่า "คุณคิดว่าราคาน้ำมันที่สูงขึ้นในขณะนี้ มันมีที่มาจากอุปสงค์อุปทานตามปกติ หรือเป็นการเก็งกำไรสินค้าล่วงหน้ามากกว่ากัน" ซึ่งผมคิดว่าเป็นอย่างหลังน่ะครับ

และนั่นหมายถึงการปรับตัวลดลง(บ้าง) เมื่อฟองน้ำมันแตก

เป็นไปได้หรือไม่

PS นี่เป็นเหตุผลหนึ่งหรือเปล่าที่ปู่ขาย Petro China เนื่องจากมองเห็นแนวโน้มการเก็งกำไรราคาน้ำมันที่เริ่มถลำลึกไปทุกที--- (อันนี้เสริมเล่นๆนะครับ ไม่ทราบข้อเท็จจริงเหมือนกัน)
มันคงไม่ใช่เรื่องเก็งกำไรอย่างเดียวหรอกครับ คงเหมือนการลงทุนในหุ้นนะครับ หุ้นทุกตัวมันก็มี Value ของมัน ทีนี้ก็ต้องถามแล้วว่ามันมี Story อะไรให้เล่นหรือเปล่า Backlog เอย, ตีกับ provision เอย, กำไรจะโตมากๆ เอย etc ถ้ามีดีฟังดูใช้ได้มันก็ขึ้น

คน1,200 ล้านคน หรือเกือบ 1/5 ของโลก บอกว่าถึงเวลาฉันอยู่ดีมีสุขกับเค้าบ้างแล้ว Demand ก็คงขึ้นเยอะนะครับ อีก และไม่ใช่เฉพาะจีนหรอกครับ ที่บริโภคมากขึ้น คนอินเดีย รัซเซีย และที่อื่นๆ ทั่วโลกอีก ....

ส่วนเรื่อง OPEC แต่เดิม Oil Surge ครั้งที่แล้ว เค้าได้ Petro Dollar เสร็จ แต่ละแห่งก็รีบเอาเงินไปขุดหาน้ำมันเพิ่ม เลยมี Supply ใหม่ๆ ตลอด แต่ครั้งนี้ประเทศต่าง กลับนำเงินไปลงทุนด้าน Infra บ้าง เอาไปซื้อ Asset ในต่างประเทศบ้าง มันเลยไม่มีการลงทุนด้านหาทรัพยากรน้ำมันต่ออย่างต่อเนื่อง

ยกตัวอย่างง่ายๆ ข้าว Long Grain ที่ซื้อขายใน CBOT เพิ่มขึ้นเท่าตัวกว่าๆ อยู่ดีๆ คนก็คงไม่ได้บริโภคมากขึ้นพร้อมๆ กันอย่างเดียวเช่นกันครับ

ผมไม่ได้หมายความว่าน้ำมันขึ้นรอบนี้จะไม่มีการเก็งกำไรเลยนะครับ แต่ในเมื่อมันมีพื้นฐาน หรือ Story อยู่ มันก็มีองค์ประกอบครบครับที่จะขึ้นต่อ หรือไม่ลงจากนี้
shaneshane

โพสต์ที่ 11

http://www.bp.com/sectiongenericarticle ... Id=7033466

เข้าไปดู website การบริโภคน้ำมันทั่วโลก
2-3 ปีที่ผ่านมาก็ไม่ได้โตแบบก้าวกระโดด โดยปี 2005-2006 โตแค่ 0.7 %
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

ที่จีนนี่ในเมืองไกลๆหน่อย มีเงินก็ไม่ใช่เติมน้ำมันได้นะครับ
เพิ่งไปเที่ยวกลับมา เกือบได้นอนบนรถทัวร์ข้างทางละ
ประมาณว่าหาน้ำมันเติมไม่ได้
_________
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 13

โอ@ เขียน:ที่จีนนี่ในเมืองไกลๆหน่อย มีเงินก็ไม่ใช่เติมน้ำมันได้นะครับ
เพิ่งไปเที่ยวกลับมา เกือบได้นอนบนรถทัวร์ข้างทางละ
ประมาณว่าหาน้ำมันเติมไม่ได้
จริงครับ...

ตอนแวะเข้าห้องน้ำ มีรถต่อคิวเติมน้ำมันกันยาวเหยียด แต่เติมไม่ได้ ต้องจอดรออยู่งั้น เพราะน้ำมันหมดปั๊ม ไม่มีให้เติม

ไกด์เราให้ฟังว่า คนขับหลังจากส่งลูกทัวร์เข้ารร. ต้องขับตระเวนไปเติมน้ำมันถึงห้าทุ่ม ทุกคืนเลย

ไม่รู้ขาดแคลนจิงๆ หรืออย่างไร
Belffet

โพสต์ที่ 14

เมื่อกลางวันได้ดูข่าวทางโทรทัศน์

เลขาธิการกลุ่มโอเปคให้สัมภาษณ์ว่า ถึงแม้ OPEC จะเพิ่มกำลังการผลิตในช่วงนี้ ก็ไม่ทำให้ราคาน้ำมันลดลง เนื่องจากราคาน้ำมันที่เพิ่มขึ้นในปัจจุบันไม่ได้ตั้งอยู่บนหลักอุปสงค์อุปทาน แต่เป็นการเก็งกำไรมากกว่า

ประมาณนี้แหละครับ พอดีผมหาแบบที่เป็นลายลักษณ์อักษรไม่พบครับ ใครมีก็รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
anakinnet

โพสต์ที่ 15

วันที่ 21 ผมเจอแต่ข่าวนี้นะครับ
=====================================
ปธ.โอเปค ยันไม่มีความจำเป็นต้องเพิ่มปริมาณการผลิตน้ำมัน

รายงานข่าวต่างประเทศระบุว่า นาย ชากิบ เคลิล ประธานสมาคมกลุ่มประเทศผู้ส่งออก
น้ำมัน หรือ โอเปคกล่าวว่า โอเปคไม่จำเป็นต้องเพิ่มปริมาณการผลิต
            โดยรายงานข่าวบนเว็บไซท์บลูมเบิร์กดอทคอมระบุว่า นาย เคลิล กล่าวระหว่างเยือสภา
หอการค้าและอุตสาหกรรมคูเวตในวันนี้ว่า การเพิ่มปริมาณการผลิตน้ำมันไม่มีผลใดๆต่อราคา
น้ำมัน จึงไม่มีความจำเป็นต้องเพิ่มปริมาณการผลิต
            'การเพิ่มปริมาณการผลิตน้ำมันในขณะนี้จะไม่มีผลใดๆต่อราคาน้ำมัน เนื่องจากปัจจัย
ด้านอุปสงค์และอุปทานมีความสมดุลอยู่แล้ว ดังจะเห็นได้ว่า ในปีที่ผ่านมา เราได้เพิ่มปริมาณการ
ผลิต แต่ราคาน้ำมันก็ยังคงเพิ่มขึ้น' นาย เคลิล กล่าว
            ทั้งนี้ ล่าสุดราคาน้ำมันดิบไลท์ที่ตลาดสิงคโปร์ช่วงเช้าวันนี้ เคลื่อนไหวลดลง 6 เซนต์ มา
อยู่ที่ 116.63 ดอลลาร์/บาร์เรล

ที่มา อีไฟแนนซ์ไทย     วันที่   21/04/08   เวลา   10:21:24
In the long run, We are all dead.
sisacorn

โพสต์ที่ 16

พี่ ๆ ครับ เห็นข่าวบอกจะขึ้นไปอีก ถึงโน่นถึงนี่ แต่ผมอยากทราบว่า

ถ้าตั้งสมมุติฐานว่าตอนนี้เก็งกำไรราคามันกัน ราคาขึ้นไปสูง ๆ แล้ว

กลับลงมานิ่งอยู่ที่ระดับต่ำ มันจะมีผลอย่างไรบ้างครับ

เศรษฐกิจจะได้รับผลดีอย่างมากไหม กลุ่มพลังงานจะเป็นอย่างไรครับ

เห็นขึ้นทุกวันเลยอยากรู้มุมมอง ด้านนี้บ้างนะครับ
ply33
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

[quote="anakinnet"]อ้าว petro china นี่ก็ของปู่หรอคับ?

เก็งกำไรส่วนหนึ่ง demand จากการเริ่มใช้รถยนต์ในจีนอีกส่วนหนึ่ง(ใครมีตัวเลขยืนยันบ้าง??) ดอลล่าร์อ่อนอีกส่วนหนึ่ง
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 18

ผมว่าที่นำ้มันแพงเพราะเงิน US กำลังด้อยค่าลง เฮดฟัน จึงย้ายเงินลงทุนไปยัง นำ้มัน และ Goods Commodity ทำให้แพง ต้องรอให้ เศรฐกิจอเมริกาเข้าที่ ราคานำ้มันจึงจะเข้าที่อีกครั้ง
โพสต์โพสต์