Price Growth & PE very high.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Image&Word
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมมีความสงสัยกับการลงทุนแบบเน้นคุณค่าที่มองเรื่องของศักยภาพในการทำกำไรในอนาคตและพื้นฐานของหุ้นที่ดี ที่มีค่าสัดส่วนตัวแปรต่าง ๆ ต่ำ
แต่ในกรณีที่หุ้นบางตัวที่มีศักยภาพในการทำกำไรต่อเนื่อง มีพื้นฐานที่ดี แต่มีค่าอัตราส่วนต่าง ๆ สูง เช่น PE สูงเกือบร้อย หุ้นแบบนี้ พี่ ๆ ยังสนใจจะซื้อเพื่อลงทุนหรือไม่. และที่สำคัญห้นนี้มีอัตราการเติบโตของราคาสูงมาก 10-20 เปอร์เซนต์ต่อวัน.  ไม่มั่นใจว่าใช่หุ้นปั่นหรือเปล่า แต่คิดว่าไม่นะครับ
(ทุกวันนี้หุ้นตัวนี้ยังขึ้นทุกวัน วันละ ประมาณ 10-20 เปอร์เซนต์ ทั้งที่ PE แตะร้อยแล้ว)
แบบนี้ผมเองก็อยากทราบความเห็นของทุกคน..

จากเด็กเกษตร
Nothing Impossible
Just Image and Do it.
Image&Words
ภาพประจำตัวสมาชิก
saleman

โพสต์ที่ 2

"PE สูงเกือบร้อย แถม อัตราการเติบโตของราคาสูงมาก 10-20 เปอร์เซนต์ต่อวัน ไม่มั่นใจว่าใช่หุ้นปั่นหรือเปล่า แต่คิดว่าไม่นะครับ " <= ไม่รู้ว่าปั่นรึปล่าว แต่ที่แน่ ๆ รู้ว่า ขึ้น 10-20 เปอร์เซนต์ต่อวัน ได้ ก็ลง 10-20 เปอร์เซนต์ต่อวัน เหมือนกัน  :D

ผมว่าหุ้นใน ตลาด ที่ pe ยังต่ำ และ มี ศักยภาพในการทำกำไรในอนาคตและพื้นฐานดี ยังมีให้เลือกอีกนะ ถึงแม้ว่าอัตราการเติบโตของราคาจะไม่สูงเท่ากับ 10-20 เปอร์เซนต์ต่อวัน  แต่ผมว่าก็ยังสบายใจกว่าที่ไม่ต้องกังวัลว่าราคามันจะลงเร็ว 10-20 เปอร์เซนต์ต่อวัน  :8)
akekarat

โพสต์ที่ 3

ผมว่าน้องเค้าควรจะไปหาหนังสือมาอ่านดูก่อน หรือไม่ก็ศึกษาไปเรื่อย ๆ เผื่อจะแน่ใจว่าเป็นหุ้นปั่นหรือเปล่า

ไม่รู้ว่าประเภทที่ลงวันละฟลอร์ เป็นหุ้นปั่นหรือเปล่า ไม่มั่นใจว่าใช่หุ้นปั่นหรือเปล่า แต่คิดว่าไม่ เหมือนกัน นะครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 4

ที่ว่าพื้นฐานดีนั้น  ดีอย่างไร  ดีเพียงพอที่จะซื้อในราคาแพงขนาดนั้นหรือไม่

และที่น้องว่าสำคัญ
และที่สำคัญห้นนี้มีอัตราการเติบโตของราคาสูงมาก 10-20 เปอร์เซนต์ต่อวัน
อย่าให้ราคาหุ้นที่ขึ้นลงหวือหวามาชักจูงจิตใจเราได้ครับ  ราคาหุ้นที่ขึ้นลงอย่างรวดเร็วส่วนใหญ่ก็ไม่ได้เกี่ยวกับพืนฐานของบริษัทซักเท่าไร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
cryptonian_man

Re: Price Growth & PE very high.

โพสต์ที่ 5

[quote="Image&Word"]และที่สำคัญห้นนี้มีอัตราการเติบโตของราคาสูงมาก 10-20 เปอร์เซนต์ต่อวัน.
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

น่าหวาดเสียว  :8)
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
MindTrick

โพสต์ที่ 7

เห็น ปล. ก็รู้ละ ว่าตัวไหน ตัวเดียวกะที่ชื่อสถาบันเลย ... ฮา .. :lol:

อย่าเชียวครับ เล่นกับกองไฟ บนยอดดอย มันลำบากนะ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

PE = ราคาหุ้น/กำไรสุทธิ
ถ้า PE 10 น่าจะหมายถึง ลงทุน 10 บาทเพื่อให้ได้ผลตอบแทน 1 บาท
แต่พี่ Image&Word บอกว่า PE หุ้นนี้สูงเกือบ 100 แสดงว่า ลงทุนเกือบ 100 บาท เพื่อให้ได้ผลตอบแทน 1 บาท  :shock: หุ้นพื้นฐานดีตัวไหนหนอที่นักลงทุนยอมจ่ายมากขนาดนี้
ถ้าให้เดาผมว่าคงเป็นหุ้นพื้นฐานแน่นมากกว่าครับ แบบว่าขึ้นแล้วตกกระแทกจนฐานแน่น
sisacorn

โพสต์ที่ 9

เห็นบางตัว PE เป็นร้อย โอ้ย มือใหม่อย่างเราเห็นแล้วหัวใจจะวาย

ถ้าซื้อไว้นะ ถ้าถือไว้นะ ป่านนี้นะ  .... รู้งี้นะ  :ep:  

เป็น VI นี่ต้องฮึด จริง ๆครับ ผมเป็นมือใหม่ เห็นตัวนั้นวิ่ง ตัวนี้วิ่ง

ของเราไม่วิ่ง เหนื่อยเหมือนกัน

บางทีเห็นแล้วก็อยากตามกระแสกับเขาบ้างจัง

แต่โชคไม่ดีที่ไม่มีเงินเหลือแล้ว เลยอดตามกระแสกับเขาเลยเรา

:lovl:

ผมก็ฟังพี่ ๆ เชื่อพี่ ๆ นะครับ ว่าไม่ดีเดี๋ยวติดดอย แต่ มือใหม่มันเลยยังไม่เคยติดดอย

ความกลัวเลยไม่ค่อยมีเพราะไม่ได้เจอกับตัวเอง แต่ถึงอย่างไรผมก็จะพยายามสู้กับ

ความโลภของตัวเอง ไม่ overconfidence โอ้พักดูราคาหุ้นกลับไปอ่าน

ปัจจัยพื้นฐานดีกว่าเรา    :8)
โพสต์โพสต์