อยากซื้อ หุ้น Berkshire Hathaway Inc. ต้องทำยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
areliang
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

อยากซื้อ หุ้น Berkshire Hathaway Inc. ต้องทำยังไงครับ

โพสต์ที่ 1

มีใครทราบขั้นตอนมั้ยครับ แล้วค่าใช้จ่ายนอกจากราคาหุ้นอีกเท่าไหร่ครับ

ถ้าใครทราบ ขอรายละเอียดด้วยนะครับ

แบบว่าติดต่อไปที่ไหน ใช้เอกสารอะไรบ้าง แล้วความน่าเชื่อถือของโบรกที่เราจะซื้อผ่านเป็นยังไง

แฮะๆ อยากบินไปเจอ Warren Buffett ในการประชุมผู้ถือหุ้น ครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ลอง PM ถามพี่ WEB ดูสิครับ คราวแล้วดู money talk ก้อจำไม่ได้แล้วว่าพี่เขาไปซื้อมายังไง เห็นว่าเอาไปใช้เป็นหลักฐานขอวีซ่าเอาอเมริกาได้อีกด้วย
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
anakinnet

โพสต์ที่ 3

ผมก็อยากบินไปประชุมกะปู่บ้าง แต่จะเก็บตังค์ทันป่าวไม่รู้
In the long run, We are all dead.
bigshow

โพสต์ที่ 4

หุ้นละ 130,300.00 เหรียญ  เกือบ 4 ล้านบาท  แม่เจ้า :shock:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
cryptonian_man

โพสต์ที่ 5

[quote="bigshow"]หุ้นละ 130,300.00 เหรียญ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
vision

โพสต์ที่ 6

[quote="bigshow"]หุ้นละ 130,300.00 เหรียญ
chaiyos

โพสต์ที่ 7

ซื้อ BRK-B ก็ได้ครับ ราคาจะเป็น 1/30 ของ BRK-A
และมี Voting Right เพียง 1/200 ของ BRK-A

เหมือนกับคุณ Warren เขารู้ว่าหุ้นหลักมันแพงมาก
เลยทำเป็นหุ้นรองให้ซื้อแทน

และที่สำคัญ ผถห ทั้ง BRK-A และ BRK-B สามารถเข้าประชุม AGM ได้ครับ
จะมีทุกเสาร์แรกของเดือนพฤษภาคม ของทุกปี
จะได้ลองไปฟังเสียง และลูบๆคลำๆ Warren ตัวจริง ^.^

http://www.berkshirehathaway.com/compab.html

ตอนนี้

BRK-A ราคาหุ้นละ $130,300
BRK-B ราคาหุ้นละ $4,354

Warren เขาทำคู่มือการเป็น ผถห ให้ด้วยนะครับ ลองไปอ่านดูก่อนก็ได้

http://www.berkshirehathaway.com/ownman.pdf

ส่วนจำนวนขั้นต่ำไม่แน่ใจ แต่เท่าที่ทราบคิดว่าไม่มี (หรือว่าแล้วแต่ Broker)
เพราะ Broker ส่วนมากจะเก็บค่าธรรมเนียมเป็นครั้งประมาณ $10-20
ไม่ค่อยจะคิดเป็น % เว้นแต่ซื้อเยอะมากๆ

การซื้อหุ้นลองหากระทู้เก่าๆดูครับ
^.^
Tick...Tick...Tick...Tick...Tick
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

เป็นสมาชิก e-trade หรือ ameritrade หรืออีกยี่ห้อนึงจำไม่ได้ครับ

ส่งเงินเหมือนส่งธนานัติ คือเป็นเช็คเงินสกุลดอลล่าร์ส่งไปยัง po box แล้วเค้าจะเอาเงินเข้าให้

ซื้อได้แบบเป็นจำนวนเศษหุ้นครับไม่จำเป็นต้องเต็ม 100 หุ้น
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ราคาตอนนี้ถือว่าแพงมั้ยครับในแง่คุณค่า
"Failure is the only way to start again intelligently"
areliang

โพสต์ที่ 10

คุณ ayethebing

รบกวนขอแบบ ละเอียดๆ เลยได้มั้ยครับ

ว่าเข้าเวป ameritrade และไปเข้าตรงไหนบ้างทำอะไรบ้าง

แล้วโอนเงินต้องไปโอนที่ไหนเหรอครับ แล้วต้องโอนยังไง

แล้วเวลาสั่งซื้อต้องทำยังไง

ต้องโทรไปคุยกับคนทางameritrade รึเปล่า หรือป้อนคำสั่งทาง net

คือแบบ ไม่ค่อยเก่งภาษาอ่ะครับ

แล้วซื้อหุ้น ที่อเมริกา จำเป็น ต้องรู้กฎหมายอะไรบ้างรึเปล่าครับ
รวมถึงเรื่องภาษีด้วย

รบกวนด้วยนะครับ
tingku

โพสต์ที่ 11

ประเด็นนี้น่าสนใจมากๆ เลย ครับ รอฟังผู้รู้ด้วยคนครับ ผมสนใจหุ้น Uniliver เคยไปดู web บริษัทเขา เห็นว่าเป็นบริษัทที่แปลกมาก  UNILIVER เกิดจากการรวมกันของสองบริษัทในสองประเทศ เมื่อรวมกันแล้ว จึงทำให้มีหุ้น UNILIVER อยู่ในทั้งสองตลาด แต่ก็ไม่ได้ตามต่อเพราะคิดว่าคงวุ่นวายน่าดู ถ้าคิดจะเป็นเจ้าของจริงๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องข้อกฎหมายต่างๆ หรือวิธีการได้มา หรือไปถึงขั้นวิธีรับเงินปันผล

ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

ผมเคยทำแต่ e-trade ครับ สามารถ download แบบฟอร์มได้ที่นี่ครับ

https://us.etrade.com/e/t/prospectestat ... 1201010000

เนื่องจากไม่ใช่คนเมกาต้องกรอกฟอร์ม W8BEN ด้วย

เรื่องภาษีนี่เมกาโหดกว่าเมืองไทยเยอะ dividend เสียภาษีแบบไม่มีเครดิตภาษี capital gain ระยะสั้นเสียภาษีแพงมากกว่าระยะยาวแต่ไม่รู้ว่ากี่ปีครับถ้าเอาเงินกลับประเทศแบบถูกต้องก็จะต้องเสียภาษีที่เมืองไทยอีกรอบนึงด้วยนะครับ ถ้าอยู่ในปีภาษีเดียวกัน ผมว่าลงทุนในเมกาต้องลงทุนระยะยาวจริงๆ

แหมแต่ผมโดนค่าเงินเข้าไปนี่ถึงกับจ๋อยเหมือนกันจากที่ 40กว่าบาทเดี๋ยวนี้เหลือ 30 ต้นๆ แล้ว

ถ้าจะลงเพื่อให้ได้ไปเมกาเจอปู่บัฟเฟต์ลงทุนเยอะเหมือนกันนะเนี่ย หุ้นละตั้ง 4,300 US ก็ 130,000 บาท แถมต้องออกค่าเครื่องบินกับที่พักเองอีก จะคุ้มเหรอครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
akkykun

โพสต์ที่ 13

อยากมีเงินไปซื้อบ้างจัง สร้าง ปอด ต่อไปก่อน
Value investor is the first step for investing in the financial world
โพสต์โพสต์