ใครซื้อหุ้นตาม ดร.นิเวศน์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
vision
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ช่วงไม่กี่วันมานี้ CMO ราคาวิ่งขึ้นอยากมีนัยสำคัญ

วันนี้ก็มีคนมาเฉลยว่า ดร.นิเวศน์ ได้มาซื้อหุ้น CMO 2%

แล้วหลายคนก็ปักใจเชื่อว่าเหตุที่ราคา CMO ขึ้นนั้นเป็นเพราะดร.นิเวศน์ซื้อเลยมีคนซื้อตาม

ผมเองก็ไม่ทราบหรอกครับว่าเหตุที่ขึ้นเป็นเพราะดร.นิเวศน์ จริงหรือเปล่า

แต่ก็อยากจะทราบว่าใครกันที่ซื้อหุ้นตามดร.นิเวศน์

1. นักเก็งกำไร รู้ว่าดร.นิเวศน์ซื้อหุ้นตัวไหนแล้วจะขึ้นเลยรีบซื้อ
2. นักลงทุนที่เชื่อว่าดร.นิเวศน์ซื้อตัวไหนย่อมดี ซื้อตามเลยไม่ต้องคิดมาก
3. นักลงทุนที่ศึกษามาดีแล้วพอดร.นิเวศน์ซื้อ เลยเกิดความเชื่อมั่นลุยเต็มที่
investor009

โพสต์ที่ 2

เดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด เวปนี้เค้าก็ลอกการบ้านกันบ่อยๆ แต่อย่างไรก็ดีก็ควรศึกษาหาความรู้ในหุ้นตัวนั้นๆมามากๆด้วย ต้นทุน CMO ดร เข้าใจว่าไม่เกินสองบาท ราคาปัจจุบันสองบาทนิดนิด ก็น่าสนใจเหมือนกัน :roll:
anakinnet

โพสต์ที่ 3

ตามไปดูมามะกี้นี้ 3 ล้านหุ้น ถ้าต้นทุนไม่ถึง 2 บาท ก็ ลงทุนไม่เกิน 6 ล้านบาท เทียบกับ port ขนาด 800 ล้าน(เดา) ก็ไม่ถึง 1% เองนะครับ ตามหลัก vi ถ้าหุ้นที่เราศึกษามาแล้วมั่นใจมากก็ต้องซื้อเป็นสัดส่วนใน port มาก ดังนั้นใครจะซื้อตามก็ระวังนะคับ ดร. เค้าอาจจะคิดแค่ว่าซื้อเพื่อไว้ติดตามกิจการก็ได้ แบบที่เราซื้อทีละ 100 หุ้นน่ะ อิอิ
In the long run, We are all dead.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 253

โพสต์ที่ 4

จะบอกอย่างนะ  

ดร นิเวศน์ ไม่เคยไล่ราคาหุ้นครับ ถ้าขึ้นไม่มากเป็นไปได้แต่ถ้าขึ้นแรงๆคงไม่ใช่ครับ  คงเป็นท่านอื่นไล่แล้วหละ  :D
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

แอบดีใจที่ ดร. มาซื้อตัวเดียวกะเรา ถึงแม้ต้นทุนจะแพงกว่า

เห็นด้วยครับ เพราะ VI ปกติคงไม่ไล่ราคาแน่ ๆ
แต่ที่ขึ้นน่าจะเพราะเป็นหุ้นเล็ก วัน ๆ ซื้อขายไม่กี่บาท
การซื้อแค่ 3 ล้านหุ้นนี่ก็เยอะแล้วครับ
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
drpoo

โพสต์ที่ 6

เท่าที่เช็คจากการขายของคุณเสริมคุณเมื่อ 4 มีค. ราคาขายคือ 1.90 บาท จำนวน 3 ล้านหุ้นนะครับ
investor009

โพสต์ที่ 7

วันที่ 4 มีนาคม ราคาปิดหุ้นบนกระดานเท่ากับ 1.98 บาท
investor009

โพสต์ที่ 8

แสดงว่า คุณเสริมคุณขายบิ๊กล๊อตในวันที่4มีนา ราคาจึงไม่สอดคล้องกับราคาบนกระดาน ใช่ไหมครับ
piranart
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 9

อันที่จริงผมไม่อยากจะ post เลยครับ
แต่อยากจะบอกว่าเราไม่ควรซื้อหุ้นตามใครก็ตามรวมทั้ง ดร.ด้วยนะครับ เพราะหลายๆครั้ง ดร. อาจตัดสินใจผิดก็ได้นะครับ หรือ ท่านอาจจะมีสาเหตุอะไรบางอย่างที่พวกเราไม่ทราบก็ได้นะครับ  ดังนั้นเราควรศึกษาบริษัทต่างๆก่อนว่ามันมีอะไรดีเหรอ ดร. จึงสนใจ ถ้าเราไม่ได้ข้อสรุปด้วยตัวเราเองก็อย่าซื้อตามเลยครับ  (ผมเป็นคนติดต่อ deal นี้เองนะครับที่ 1.9 ก่อน xd นะครับ ส่วนเหตุผมนั้นผมไม่อาจทราบได้ว่า ท่าน ดร. คิดอย่างไรครับ อันที่จริงผมแน่นำท่านตั้งแต่ประมาณ 2.4, 2.5 แต่ท่านไม่สนใจ ก็พึ่งมาสนใจตอนราคานี้เองครับ  อันที่จริงผมก็ถืออยู่เยอะนะครับ แต่ก็ยังไม่เชื่อมือตัวเองเลย และก็ยังขาดทุนอยู่ด้วย ดังนั้นอย่าเชื่ออย่างไม่มีเหตุผลนะครับ)
ปล ที่คุณเสริมคุณ ขายก็เพราะแกต้องการเงินไปซื้อศิลปด่วนครับเพื่อเตรียมพร้อมสำหรับการแสดงอะไรบางอย่างตอนกลางปี ไม่อย่างนั้นแกคงไม่ยอมขายที่ราคานี้ครับ  อันที่จริงแกต้องการขายที่ราคาสูงกว่านี้ และจำนวนหุ้นมากกว่านี้ครับ ต่อลองกันมานานครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 10

อยากเก่งอย่างอาจารย์ต้องเรียนรู้จากอาจารย์ครับ  :D
ว่าแต่... เราเรียนรู้อะไรจากการลงทุนของอาจารย์ครั้งนี้บ้าง..?

ปล.
เมื่อไหร่ที่หาคนเก่งให้ซื้อตามไม่ได้ ยังไงก็อย่าลืมสวมบทคนเก่งเล่นมันเสียเองล่ะครับ :lol:
bigshow
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

จำได้ว่าเสี่ยปู่เคยถือ cmo เยอะด้วย  แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
มือกาว

โพสต์ที่ 12

ราคา ipo อยู่ที่ 2.7X

ก่อนหน้านี้ CMO เคยอยู่แถวๆ 2.5X -2.6Xนานมาก หลังจากที่ประกาศผลประกอบการQ2 2007 ราคาก็ไหลเป็นน้ำตกมาอยู่ 1.7X คิดว่าน่าจะเป็นการขายนำของ NVDR ประมาณเก้าแสนกว่าหุ้น

จากที่ 1.7X มาอยู่ที่ราคาปัจจุบัน มีการซื้อสะสมมากกว่าเก้าแสนหุ้น แต่ราคาหุ้นก็ยังขึ้นไปไม่ถึงที่เดิม เพราะอะไร?

ขอบคุณพี่พีมากครับที่ทำให้เกิด deal ครั้งนี้ขึ้น การเปลี่ยนแปลงผู้ถือหุ้นใหญ่คราวนี้น่าจะเป็นก้าวย่างที่สำคัญของ CMO ต่อไปในอนาคตครับ
Becoming an Automatic Millionaire on Just a Few Bahts a Day..
My blog: http://nutsiri.bloggang.com
vision

โพสต์ที่ 13

มือกาว เขียน:ราคา ipo อยู่ที่ 2.7X
จากที่ 1.7X มาอยู่ที่ราคาปัจจุบัน มีการซื้อสะสมมากกว่าเก้าแสนหุ้น แต่ราคาหุ้นก็ยังขึ้นไปไม่ถึงที่เดิม เพราะอะไร?
ไม่ทราบว่าท่านมือกาวหมายถึงอะไร

แต่ในฐานะที่ผมเป็นส่วนหนึ่งของคนที่สะสมหุ้นในช่วงก่อน XD พอจะสรุปได้ว่า
1. จาก 1.7X ไม่ใช่ราคามาถึงปัจจุบัน ราคามาแค่ 1.9X แค่นั้นแหละยืน 2.00 หรือ 2.02 ไม่ค่อยอยู่ แต่พอหลัง XD จาก 1.90 มาถึงราคา 2.10 ใช้เวลาแค่ 5 วันเอง
2. จำนวนหุ้นที่ซื้อสะสมมากกว่าเก้าแสนหุ้นเยอะเลยล่ะ ดูจากคนที่ตั้งรับด้วยกัน เพียงแต่ แต่ละคนตั้งรับฝั่งซ้ายทั้งนั้น ขณะเดียวกันก็มีคนโยนขายเป็นระยะ จะบอกว่ามีคนซื้อสะสมเยอะ ผมว่าคนขายสะสมก็เยอะเหมือนกัน ราคาเลยไม่ไปไหน
3. ใช้ช่วง 5 วันหลังนี่ ตั้งรับเท่าไหร่ราคาก็วิ่งหนีเอาดื้อๆ แหมซื้อหุ้นยังไม่ครบเลย ราคาหนีไปเสียแล้ว อยากให้ราคากลับไปที่จะตั้งรับใหม่ ไม่รู้จะมีโอกาสไหม ดอกเตอร์เอฟเฟ็กซ์นี่ทำให้ผมผิดแผนเลย

(ขอโทษครับที่อาจเขียนอะไรส่วนตัวไปนิดนึง แต่มันผ่านไปแล้วคงไม่มีผลอะไรต่อราคาหุ้น)
MindTrick

โพสต์ที่ 14

vision เขียน: 3. ใช้ช่วง 5 วันหลังนี่ ตั้งรับเท่าไหร่ราคาก็วิ่งหนีเอาดื้อๆ แหมซื้อหุ้นยังไม่ครบเลย ราคาหนีไปเสียแล้ว อยากให้ราคากลับไปที่จะตั้งรับใหม่ ไม่รู้จะมีโอกาสไหม ดอกเตอร์เอฟเฟ็กซ์นี่ทำให้ผมผิดแผนเลย

(ขอโทษครับที่อาจเขียนอะไรส่วนตัวไปนิดนึง แต่มันผ่านไปแล้วคงไม่มีผลอะไรต่อราคาหุ้น)
ทั้งที่คิดว่ายังไม่ได้ของตามต้องการ แล้วอารมณ์ไหน ไยท่านมาตั้งกระทู้หนอ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
vision

โพสต์ที่ 15

MindTrick เขียน:
ทั้งที่คิดว่ายังไม่ได้ของตามต้องการ แล้วอารมณ์ไหน ไยท่านมาตั้งกระทู้หนอ
อ๋อ ผมเขียนไม่ละเอียด สองวันสุดท้ายผมไม่ได้ตั้งแล้วครับ ตัดใจแล้วครับ คือจำนวนหุ้นยังอยากได้ แต่ราคาต้องไม่เกินที่กำหนด

อาจตั้งเพื่อไม่ให้ใครไปซื้อตาม เดี๋ยวราคาก็ถอยลงไปในจุดที่ต้องการ
หรือเพื่อให้คนสนใจหุ้นตัวนี้ ราคาเลยขึ้นไปอีก มูลค่าหุ้นในพอร์ตก็สูงตาม อะไรก็ได้ทั้งนั้นแหละครับ

จำนวนหุ้นที่ต้องการคงไม่สำคัญมากมายเปลี่ยนแปลงได้ตามสถานการณ์
piranart

โพสต์ที่ 16

ใครยังต้องการหุ้น  cmo ผมว่าไม่ต้องรีบร้อนครับ  ผมว่างบ q1 ไม่น่าจะออกมาดี  และเมื่อเปรียบเทียบกับ q1 ปีที่แล้ว (ซึ่งเป็น q ที่ดีที่สุดของปีที่แล้ว) ก็น่าจะน้อยกว่ามาก  ดังนั้นอาจจะมีแรงขายออกมาครับ  แต่ที่บอกไม่ได้ก็คือว่ามีคนรออยู่มากแค่ไหน เพราะผมเองก็รออยู่เช่นกันครับ
investor009

โพสต์ที่ 17

กลัวว่างบ q1 ออกราคาหุ้นอาจไม่ลงก็ได้ เพราะดูจากชื่อของผู้ที่เพิ่งจะปรากฎเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่หลายท่าน ท่าทางถือทนยาวนานแล้วก็อาจมองข้ามชอร์ต q1 ไปแล้ว แต่ถ้าลงก็มีคนจ้องเก็บหลายท่าน หุ้นก็ตัวเล็กนิดเดียวเก็บนิดเก็บหน่อยก็ขึ้นแล้วเซ็ :idea:  :idea:  :idea:  :idea:  :idea: งจัง
มือกาว

โพสต์ที่ 18

vision เขียน: ไม่ทราบว่าท่านมือกาวหมายถึงอะไร
ยังไม่ถึงเวลาครับ..

BIZ Model ของซีเอ็มโอในวันนี้แตกต่างจากปีก่อนๆ
ทางซีเอ็มโอได้สร้างเสารายได้ที่มั่นคงขึ้นมาหลายเสา
รายได้พันล้านที่ซีเอ็มโอตั้งไว้ ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ใกล้แค่เอื้อม

รายได้ปี2008 น่าจะเริ่มรับรู้ในQ2-Q3 ครับ
ผมคิดว่าน่าจะยังมีเวลาเก็บอีกพอควร
แต่ราคาอาจจะแพงกว่าเมื่อ 4-8 เดือนก่อนครับ
ผมเองก็รอเก็บเช่นกันครับ :D
Becoming an Automatic Millionaire on Just a Few Bahts a Day..
My blog: http://nutsiri.bloggang.com
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 19

มือกาว เขียน:BIZ Model ของซีเอ็มโอในวันนี้แตกต่างจากปีก่อนๆ
ทางซีเอ็มโอได้สร้างเสารายได้ที่มั่นคงขึ้นมาหลายเสา
รายได้พันล้านที่ซีเอ็มโอตั้งไว้ ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ใกล้แค่เอื้อม
ผมอ่านจากข่าวหนังสือพิมพ์ที่คุณมือกาวโพสต์ไว้ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น

คุณเสริมคุณให้สัมภาษณ์ว่า
ในปี 2550 ที่ผ่านมา บริษัทมีรายได้รวมกว่า 600 ล้านบาท มีกำไรเพียงแค่ 5 แสนบาทเท่านั้น จากปี 2549 ที่มีรายได้รวมประมาณ 750 ล้านบาท กำไรรวม 100 ล้านบาท ทั้งนี้เป็นผลมาจากตลาดรวมของอีเวนต์ที่ปรับตัวลดลง 5-10% และเกิดการขาดทุนจากธุรกิจในต่างประเทศ

แต่เชื่อว่าปีนี้ตัวเลขรายได้รวมและกำไรจะดีดกลับมาได้ใกล้เคียงกับปี 2549 ได้แน่นอน
รายได้รวมใกล้เคียงปี 2549
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
investor009

โพสต์ที่ 20

อย่าลืมว่าปี 49-50 มี POLITICAL CRISIS นะครับ พี่ฉัตรชัย แต่ปี51อาจหนักกว่าก็ได้ถ้า แป๊ะลิ้ม & จำลอง มันบ้าเลือดขึ้นมา  :?:  :?:  :?:
มือกาว

โพสต์ที่ 21

[quote="chatchai"]
รายได้รวมใกล้เคียงปี 2549
modnoy

CHUO

โพสต์ที่ 22

ผมเคยซื้อ CHUO ตาม ดร.ไปครั้งนึงครับ โดนไปหลายตังค์เหมือนกัน....(โปรดสังเกตคำเตือนบนฉลากก่อนดื่มครับ)
poppo

โพสต์ที่ 23

มีหลายตัวที่ซื้อตาม แต่เป็นตัวที่ท่านขายไปแล้วนะครับ ทั้ง makro, stanly, se-ed, wg
จงทนอด และอดทน
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 24

ยิ่งถ้าผลการดำเนินงานของบริษัทขึ้นอยู่กับทิศทางการเมืองด้วยละก็  เป้าหมายปี 52 ที่คาดการณ์รายได้ถึงพันล้าน  ผมว่ามีความผันผวนสูงนะครับ

อะไรทำให้คุณมือกาวถึงมั่นใจว่าจะทำได้ละครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
mario
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 25

anakinnet เขียน:ตามไปดูมามะกี้นี้ 3 ล้านหุ้น ถ้าต้นทุนไม่ถึง 2 บาท ก็ ลงทุนไม่เกิน 6 ล้านบาท เทียบกับ port ขนาด 800 ล้าน(เดา) ก็ไม่ถึง 1% เองนะครับ ตามหลัก vi ถ้าหุ้นที่เราศึกษามาแล้วมั่นใจมากก็ต้องซื้อเป็นสัดส่วนใน port มาก ดังนั้นใครจะซื้อตามก็ระวังนะคับ ดร. เค้าอาจจะคิดแค่ว่าซื้อเพื่อไว้ติดตามกิจการก็ได้ แบบที่เราซื้อทีละ 100 หุ้นน่ะ อิอิ
modnoy เขียน:ผมเคยซื้อ CHUO ตาม ดร.ไปครั้งนึงครับ โดนไปหลายตังค์เหมือนกัน....(โปรดสังเกตคำเตือนบนฉลากก่อนดื่มครับ)
ชอบ 2 ความเห็นนี้ครับ :lol:
teeyuth

โพสต์ที่ 26

เราเก็บตั้งหลายวัน

กว่าจะได้ล้านหุ้น

ดร.แก ปาดๆแปปเดียว

ได้ไป 3 ล้านหุ้น

เฮ้อ เวงกำ

อิจฉาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

:lol:
anakinnet

โพสต์ที่ 27

เอ.. ทำไมลง...
In the long run, We are all dead.
Eragon

โพสต์ที่ 28

(Reviewed Quarter-1 and Consolidated F/S (F45-3))
          Report: Reviewed Quarterly Financial Statements
                         Name CM ORGANIZER PUBLIC COMPANY LIMITED

Reviewed
                                                    (In thousands)
                                           Ending   31 March
 The Consolidated Financial Statement
                                                Quarter 1
               Year                       2008              2007

Net profit (loss)                (21,447)           9,669
       EPS (baht)                        (0.14)             0.06

The Company Financial Statement
                                                Quarter 1
               Year                       2008              2007

Net profit (loss)                 (9,926)           29,774
       EPS (baht)                         (0.07)             0.20
mario
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 29

อาจจะเป็น "การลงทุน" ที่ไม่ได้หวังผลเป็นตัวเงินก็ได้ครับ
vision

โพสต์ที่ 30

นิทานเรื่องนี้ สอนให้รู้ว่า ตามหลังผู้ใหญ่ต้องอดทน
โพสต์โพสต์