หุ้นลงทุนระยะยาวที่ซื้อตกลงกี่ % ถึงซื้อเพิ่มกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
lunch
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

หุ้นลงทุนระยะยาวที่ซื้อตกลงกี่ % ถึงซื้อเพิ่มกันครับ

โพสต์ที่ 1

หากมั่นใจว่าราคาที่ซื้อครั้งแรกถูกพอสมควร
ผลประกอบการยังดี และคาดว่าดีต่อเนื่องในอนาคต
แต่ราคาตลาดมันยังตกลงอีกเรื่อยๆ

ราคาลงกี่ % ถึงเข้าซื้อเพิ่มกันครับ และซื้อในจำนวนเท่าไหร่ของที่ซื้อตอนแรก ถึงจะคิดว่าเป็นจังหวะที่คุ้มค่า

อยากถามไว้เป็นแนวทางประสบการณ์ครับ
akekarat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ถ้ามั่นใจว่า หุ้นลงเพราะอารมณ์ของตลาด ไม่ใช่การเปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยสำคัญของปัจจัยพื้นฐาน บางท่านก็ซื้อเพิ่มเมื่อมีเงินครับ หรือไม่ก็รอดูอารมณ์ตลาดต่อไปก่อน ว่ายังมีคนอยากขายที่ราคาถูกกว่านี้อีกหรือเปล่า ในเมื่อราคาที่ซื้อก่อนหน้านี้คิดว่า Ok แล้ว ราคาที่ถูกว่า ไม่ว่าราคาไหนก็ซื้อได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

สำหรับผมไม่ใคร่ใส่ใจว่าราคาจะลงไปกี่ % ของราคาหุ้นที่ซื้อมาตั้งแต่ครั้งแรกครับ
แต่สวนใหญ่จะให้ความสำคัญกับการแบ่งน้ำหนักของหุ้นภายในพอร์ตมากกว่า
ถ้ามั่นใจมาก ก็ซื้อมาก ถ้ามั่นใจน้อย ผมก็ซื้อน้อย
ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมจะไม่ให้ความสำคัญกับน้ำหนักของหุ้นที่ผมมั่นใจมากๆ จนเกินไปนัก
เพราะผมอาจจะวิเคราะห์ผิดพลาดด้วยความลำเอียง หรือมองข้ามสาระอะไรไปบางอย่างก็ได้
ส่วนจะซื้อเพิ่มหรือไม่ ผมไม่ใคร่ใส่ใจ ตราบใดที่ความมั่นใจไม่ได้ลดลง
ผมเลือกที่จะอยู่เฉยๆ แบบใจระทึกแกมโลภ :shock: ...
หรือซื้อเพิ่มเพราะยังไม่เจอการลงทุนที่ยอดเยี่ยมมากไปกว่านี้ :8) ...
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 4

ถ้าจัดพอร์ตเสร็จหมดแล้ว ไม่มีตังค์เหลือ... ก็คงต้องรอตกสัก 10% ถึงจะเริ่มคิดว่าจะเอาตัวไหนขายมาซื้อดี...

แต่ถ้าตกสัก 20% ก็น่าจะปรับไม่ยากเท่าไหร่...

เอาเป็น 15-20% ละกันครับ
beammy

โพสต์ที่ 5

ซื้อเพิ่มเมื่อมีเงินครับ ถูกต้อง  :8)  ...
tanate

โพสต์ที่ 6

ราคาลงมากๆ แต่ไม่มีเงินสดในมือ
ได้แต่มองครับ
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

ไม่มีเงินสดในมือนี่ ผมมองว่าไม่ใช่สาระเลยครับ
ประเด็นก็คือหุ้นที่เรากำลังให้ความสนใจ
มีอะไรที่น่าสนใจโดเด่นกว่าหุ้นตัวอื่นในพอร์ตของเราหรือเปล่า..?

ขอยกตัวอย่างมุมมองของคุณ Philips Fisher ในหนังสือ
Common stock and uncommon profit ...
ให้สนใจหุ้นที่โตเร็วกว่า ฯลฯ

เพราะฉะนั้นผมถึงให้น้ำหนักกับ 'ความมั่นใจ'
phobenius

โพสต์ที่ 8

ส่วนใหญ่ซื้อเพิ่มตอนมันลงเกินร้อยละ 30 ครับ เพราะตอนซื้อเราคงมองบวกเกินไปครับ โดยพื้นฐานยังไม่เปลี่ยนนะครับ

ระดับการซื้อเพิ่ม ขึ้นอยู่กับ  ระดับข้อมูลที่เรามีครับ สำคัญมากครับ
lunch

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกท่านครับ
ที่ผมถามหมายถึงกรณีมีเงินสดที่จะซื้ออยู่แล้ว
หรือมีหุ้นตัวอื่นในพอรตพร้อมจะขาย
เพราะถ้าไม่มีคงไม่สามารถซื้อเพิ่ม  :lol:
007-s

โพสต์ที่ 10

[quote="lunch"]ขอบคุณทุกท่านครับ
ที่ผมถามหมายถึงกรณีมีเงินสดที่จะซื้ออยู่แล้ว
หรือมีหุ้นตัวอื่นในพอรตพร้อมจะขาย
เพราะถ้าไม่มีคงไม่สามารถซื้อเพิ่ม
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 11

[quote="007-s"]อ้าว ปล. ยาวเกินแระ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
007-s

โพสต์ที่ 12

[quote="naris"][quote="007-s"]อ้าว ปล. ยาวเกินแระ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 13

007-s เขียน: เขาว่าเซียนมักจะเริ่มพูดน้อยลง ๆ ๆ ท่าจะจริงแฮะ

:mrgreen:
มาดูเซียนเขาคุยกัน :shock:
lunch

โพสต์ที่ 14

:D  โอ้โฮ ขอบคุณแรงๆเลยครับสำหรับความเห็นดีๆของคุณ 007-s

ผมนั้นเคยรับหลายไม้ รับผิดตัว(ไม่ศึกษาให้ดี) รับผิดเวลา รับผิดปริมาณ
จนช้ำใจ  :oops:  ตอนนี้กำลังปรับปรุงครับ
โพสต์โพสต์