Margin of safety

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
lina5599
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่า Margin of safety คืออะไร คำนวณอย่างไรคะ

ขอบคุณที่ให้ความรู้คะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
doodeemak

โพสต์ที่ 2

แปลตรงตัวเลยอ่ะครับ

Margin = ส่วนต่าง

Safety = ความปลอดภัย

รวมเป็นส่วนต่างความปลอดภัยครับ  :D

ค่านี้จะมีได้ก็ต่อเมื่อเรารู้

1. มูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
2. ราคาตลาด

ถ้ามูลค่าที่แท้จริงน้อยกว่ามูลค่าในตลาด 30% ก็หมายความว่ามี Margin of safety 30% ครับ

ส่วนวิธีการหามูลค่าที่แท้จริง ลองหาอ่านในกระทู้ตะแกรงร่อนหุ้นหรือในบทความของอาจารย์มนเรื่อง Valuation ได้ครับ
Inactive investor
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

มาเสริม

ราคามูลค่าที่แท้จริงหรือ intrinsic value เป็นการประเมินราคาของกิจการในอนาคต เค้าชอบใช้วิธี discouted cashflow คำนวณ แต่มีอีกหลายวิธีที่หาได้ ยังไงก็ลองไปหาหนังสืออ่านดูนะคะ แต่เราไม่ได้ตีราคากิจการด้วยวิธียากขนาดนั้น ส่วนใหญ่ก็ดู PE ตามประสาคนขี้เกียจ

ส่วน MOS ก็เอามาดูกับมูลค่าที่หาได้ว่าราคาตลาดควรเป็นเท่าไหร่ เช่นอยากได้ MOS 30% มูลค่าที่หาได้ 100 ราคาตลาดควรเป็น 70 เพื่อได้ส่วนลด 30 (อันนี้คิดคร่าวๆเป็นตัวอย่าง) ส่วน MOS ต้องเป็น 30% ไหม ตอบว่าไม่ มันเป็นอัตราส่วนของใครของมันว่ารับความเสี่ยงได้แค่ไหน รับมากเผื่อน้อย รับน้แยก็เผื่อมาก บางทีถ้า instrinsic value ที่หามาดู positive เกินไปอาจต้อง MOS ไว้มากกว่า 50% ค่ะ

ปล. ถ้าเผื่อมาก port จะว่างเหมือนเราค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
beammy

โพสต์ที่ 4

krisy เขียน:มาเสริม

ราคามูลค่าที่แท้จริงหรือ intrinsic value เป็นการประเมินราคาของกิจการในอนาคต เค้าชอบใช้วิธี discouted cashflow คำนวณ แต่มีอีกหลายวิธีที่หาได้ ยังไงก็ลองไปหาหนังสืออ่านดูนะคะ แต่เราไม่ได้ตีราคากิจการด้วยวิธียากขนาดนั้น ส่วนใหญ่ก็ดู PE ตามประสาคนขี้เกียจ

ส่วน MOS ก็เอามาดูกับมูลค่าที่หาได้ว่าราคาตลาดควรเป็นเท่าไหร่ เช่นอยากได้ MOS 30% มูลค่าที่หาได้ 100 ราคาตลาดควรเป็น 70 เพื่อได้ส่วนลด 30 (อันนี้คิดคร่าวๆเป็นตัวอย่าง) ส่วน MOS ต้องเป็น 30% ไหม ตอบว่าไม่ มันเป็นอัตราส่วนของใครของมันว่ารับความเสี่ยงได้แค่ไหน รับมากเผื่อน้อย รับน้แยก็เผื่อมาก บางทีถ้า instrinsic value ที่หามาดู positive เกินไปอาจต้อง MOS ไว้มากกว่า 50% ค่ะ

ปล. ถ้าเผื่อมาก port จะว่างเหมือนเราค่ะ
:lol:
RONNAPUM

Re: Margin of safety

โพสต์ที่ 5

lina5599 เขียน:อยากทราบว่า Margin of safety คืออะไร คำนวณอย่างไรคะ

ขอบคุณที่ให้ความรู้คะ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... gin+safety
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 6

doodeemak เขียน:
ถ้ามูลค่าที่แท้จริงน้อยกว่ามูลค่าในตลาด 30% ก็หมายความว่ามี Margin of safety 30% ครับ
อ่านแล้วแปลกๆ
สลับกันรึเปล่าครับ
doodeemak

โพสต์ที่ 7

:lovl:  :lovl:  :lovl:

จับผิดได้ แสดงว่าอ่านแบบรู้จริงนะครับ

ปล. รบกวนแก้จาก 30% เป็น -30% ครับ... จะอ่านง่ายกว่า :lovl: :lovl:
doodeemak

โพสต์ที่ 8

ถ้ามูลค่าที่แท้จริงน้อยกว่ามูลค่าในตลาด 30% ก็หมายความว่ามี Margin of safety -30% ครับ

:roll:  :roll:  :roll:
Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 9

ท่าทางคุณ ดูดีมาก
ร้อนนะครับ นอน อาบน้ำ อย่างมีความสุข

:D  :D

ท่าทาง ไป รัชดาบ่อย :D  :D
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
doodeemak

โพสต์ที่ 10

ท่าทางคุณ ดูดีมาก
ร้อนนะครับ นอน อาบน้ำ อย่างมีความสุข

ท่าทาง ไป รัชดาบ่อย  
ทำไมต้องเป็นรัชดาอ่ะครับ....ป๋มยังไม่เข้าใจ  :roll:  :roll:  :roll:
saleman

โพสต์ที่ 11

[quote="doodeemak"][quote]ท่าทางคุณ ดูดีมาก
โพสต์โพสต์