สร้างพอร์ตลงทุนให้น้อง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

Post no. 1

คือว่า น้องสาวผมมาบ่นว่าฝากแบงค์ได้ดอกเบี้ยน้อย เลยมาให้ผมซื้อหุ้นให้ แบบว่าขอปันผลเยอะกว่าแบงค์ ผมเลยจัดไปดังนี้

Egco 24% กำไรปีล่าสุดดีมาก ปันผลโตขึ้นเกือบทุกปี
Ahc 23% น่าใกล้ turnaround แล้วมั้ง
Stanly 21% หุ้นคุณภาพ และอุตสาหกรรมไม่ดี
Bat-3k 17% ปีล่าสุดโตดี
PR 15% ปันผลดี แต่ธุรกิจหลักไม่ดี แต่ถือ PB เยอะ

โม้น้องไปเยอะ หวังว่าคงไม่เสียหน้านะครับ

ช่วยวิจารณ์กันเล่นๆ หน่อยนะครับ
charnengi

Post no. 2

มีใครเล่นหุ้น ให้ญาติแล้วขาดทุน บ้างมั้ยครับ
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Post no. 3

charnengi เขียน:มีใครเล่นหุ้น ให้ญาติแล้วขาดทุน บ้างมั้ยครับ
ผมว่าสำคัญมากๆ เลยนะครับ ไม่ทราบว่าคุณ charnengi ได้ปรับความเข้าใจเรื่อง Downside risk กับน้องสาวมาก่อนบ้างหรือยังครับ ?
Impossible is Nothing
บัวพ้นน้ำ
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 4

สำหรับผมแล้ว  ผมก็ลงทุน bat-3k มา 3 ปีแล้ว  ก็ได้กินทั้งเงินปันผลมากกว่า 3% เกินกว่าดอกเบี้ยเงินฝากค่อนข้างแน่  แถมยังมี capital gain อีกมาก  ผมว่า ผมพอใจกับการลงทุนหุ้นตัวนี้นะ  และจนมาถึงวันนี้ ยังไม่เลยคิดขายเปลี่ยนเป็นตัวอื่นเลย :D
Life is charity
trillionaire
ผู้ติดตาม: 78

Post no. 5

...ครั้งแรก ตอนเข้ามาแจมห้องTVIใหม่ๆ...
...เริ่มซื้อSEAFCOทุน3.9 ชวนแม่ซื้อด้วย ...
...ผมขายออก7บาทกว่า เพราะผิดหวังงบ เริ่มมีหนี้ที่เก็บไม่ได้...
...ส่วนแม่ขายไม่ทัน ตัดใจขายไปตรง6บาทเปลี่ยนเป็นTRC...

...ผมเริ่มซื้อTRCที่3.92 สะสมมาเรื่อยๆจนเฉลี่ย5บาท...
...ชวนแม่ซื้อที่4.4 เฉลี่ย5.5 ตอนนี้ได้หุ้นปันผลฟรี+กำไร...

...ชวนแฟนซื้อBANPUที่244บาท ขายไป384เพราะตกใจSuprime...
...เปลี่ยนเป็นTRCให้ตรง6.3 ตอนนี้ได้หุ้นปันผลฟรี...

...สรุป ผมว่า แนะนำให้ญาติได้ครับ แต่ต้องอธิบายให้เข้าใจ...
...ว่า อาจจะช้าหน่อย แต่มั่นคง กินปันผลไปเรื่อยๆ...
...ถ้าคนที่ไม่เคยเล่นหุ้นจะรอได้ ส่วนคนที่ชอบเก็งกำไร จะบ่นเราได้ว่า มันช้า... :roll:  

...ปล.ตอนนี้ต้องหาหุ้นที่ทำกำไรให้มากกว่าปีละ5.1% ไม่งั้นจะแพ้เงินเฟ้อ... :shock:
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 6

ผมเคยแนะนำให้เพื่อนลงทุน ตอนที่เพื่อนจะไปเรียน MBAต่อ 2 ปี ทั้งหมดลงในกองทุนต่างๆกัน ได้ผลตอบแทนปีละ 15% ไม่รวมปันผล

โจทย์ 1. ความเสี่ยงไม่สูง 2. ไม่อยู่ดูแลพอร์ต ผมจึงจัดสรรให้ดังนี้

1. ลง JUMBO 25 25%
2. ลง หุ้น mid cap 20%
3. ลงพันธบัตรระยะสั้น 30%
4. ลงหุ้นระยะยาวปันผล (จำไม่ได้ว่ากองทุนอะไร) อีก 25%

ทุกอันเป็นกองทุนทั้งหมด ผลก็แฮปปี้ครับ กลับมาจากเรียนต่อ ก็มีเงินเพิ่มขึ้น มากกว่า 30%

ผมบอกว่าถ้าจะลงในหุ้นจริงๆ เปิดพอร์ต ก็เรียนรู้ก่อน อย่าซื้อเพราะเชื่อผม หรือเชื่อคนอื่น ศึกษาเอง แล้วค่อยซื้อ

ตอนนี้ก็เห็นกำลังอ่านหนังสือ ทำการบ้านอยู่ครับ จนบัดนี้ยังไม่ได้เปิดพอร์ตเองเลย
. . .
yoyo
ผู้ติดตาม: 167

Re: สร้างพอร์ตลงทุนให้น้อง

Post no. 7

charnengi เขียน:คือว่า น้องสาวผมมาบ่นว่าฝากแบงค์ได้ดอกเบี้ยน้อย เลยมาให้ผมซื้อหุ้นให้ แบบว่าขอปันผลเยอะกว่าแบงค์ ผมเลยจัดไปดังนี้

Egco 24% กำไรปีล่าสุดดีมาก ปันผลโตขึ้นเกือบทุกปี
Ahc 23% น่าใกล้ turnaround แล้วมั้ง
Stanly 21% หุ้นคุณภาพ และอุตสาหกรรมไม่ดี
Bat-3k 17% ปีล่าสุดโตดี
PR 15% ปันผลดี แต่ธุรกิจหลักไม่ดี แต่ถือ PB เยอะ

โม้น้องไปเยอะ หวังว่าคงไม่เสียหน้านะครับ

ช่วยวิจารณ์กันเล่นๆ หน่อยนะครับ
ผมว่า port ok แล้วครับ มีดีๆปลอภัยๆหลายตัวดี... ติดไอ้ตัวสุดท้ายนี่แหละ..
เจ้า PR ผมไม่ได้ศึกษาหรือติดตามดูเลยนะครับ แต่เข้าใจว่าต้นทุนมันทำจากข้าวรึเปล่า เห็นข้าวมันขึ้นมาเยอะมากๆ ไม่รู้จะกระทบยังไงบ้าง ลองศึกษาดูละเอียดๆอีกทีนะครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

Post no. 8

ดูรวมๆแล้ว port ก็ปลอดภัยดีครับ

ขอให้ถือแบบอดทนครับ หุ้นพวกนี้ชอบนิ่งๆๆๆ
charnengi

Post no. 9

เจ้า PR นี่ซื้อเพราะ อยากกระจายไปในหุ้นกลุ่มอาหาร บ้างแต่ยังไม่มีตัวไหน เข้าตาเลย ถือตัวนี้กินปันผลไปก่อน
poppo
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 10

ผมก็ได้ปัญหาอย่างเดียวกันแบบนี้จากน้องสาวเหมือนกันครับ น้องเขาฝากเงินของเขากับแฟนมา 1 ล้านบาทบอกว่าให้ช่วยลงทุนให้หน่อย

ผมก็ไม่กล้าครับ ถ้าจะให้ลงทุนด้วยเงินของคนอื่นไม่อยากเลย ถ้าเก่งเท่าท่านโย ท่านโจ ท่านบลู หรือท่านคิริ ว่าไปอย่าง ผมก็บอกว่ามีโอกาสขาดทุนนะ เพราะผมไม่ได้เก่งแล้วมันผันผวนได้ น้องผมบอกว่ายังไงเฮียก็ไม่ยอมให้เขาขาดทุนอยู่แล้ว  เพราะถ้าขาดทุนเฮียก็คงโปะให้เท่าเดิม :shock:  :shock:

พอโจทย์มาแบบนี้ผมเลยกะจะเลือกลงทุนแบบปลอดภัยหน่อยคือ

money market fund&short term bond fund พวก SCBSFF 30%
prop fund 30%
dividen stock ราคาไม่ผันผวนมาก 30%
cash 10%

ปัญหาคือ กองทุนอสังหานี่สนอยู่สองตัวคือ tfund, cpnrf
คิดว่าจะประเมินราคาโดย dividen discount model
แต่ไม่ทราบว่าเราจะคิดต้นทุนของเงินทุนเท่าไหร่ดี สำหรับกองทุนแบบนี้  :? ส่วนการเติบโต ผมจะคิดว่ามันจะไม่โต เพราะจะได้ซื้อในราคาที่มี MOS

หุ้นปันผลที่เล็งอยู่ก็มี se-ed และ makro แต่ตอนนี้ราคาก็สูงกว่าตอนที่ผมซื้อมากแล้ว  ถ้ามีตัวอืนแนะนำช่วยบอกผมด้วยละกันครับ :bow:  :bow:
จงทนอด และอดทน
picatos
ผู้ติดตาม: 338

Post no. 11

charnengi เขียน:มีใครเล่นหุ้น ให้ญาติแล้วขาดทุน บ้างมั้ยครับ
มีครับ... ญาติฝากตังค์มาลงทุนช่วงแถวๆ ยอดดอยของปี 2003 พอหุ้นตก ขาดทุนก็ตระหนกใหญ่... สร้างความปวดเศียรเวียนเกล้าให้กับผมอยู่ไม่น้อย

พอมูลค่าเงินลงทุนกลับมาแถวๆ ต้นทุนก็เลยเอาเงินคืนไป... หลังจากนั้นผมก็ตั้งคติว่าใครจะฝากผมลงทุนต้องรับเงื่อนไขก่อนเลยว่าต้องฝากอย่างต่ำ 5 ปีเป็นอย่างน้อย...

เสียดายแทนญาติผมเหมือนกันนะเนี่ย... ถ้าถือต่อถึงวันนี้คงจะได้เกือบ 200% ไปแล้วแท้ๆ
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 12

เพราะถ้าขาดทุนเฮียก็คงโปะให้เท่าเดิม    
เฮียเอาเงินผมไปลงด้วยด้วยจิ

เหมือนกันครับเวลาลงทุนให้คนอื่นผมไม่กล้าเสี่ยงเท่าพอร์ตตัวเอง
ผมจัดพอร์ต และซื้อขายให้แฟนผม ก็ได้ผลกำไรน้อยกว่า ทำให้พอร์ตพ่อ ก็น้อยกว่า พอร์ตผมเอง เพราะผม ให้น้ำหนัก prop fund เยอะมาก แต่ได้ dividend 10% เอาปลอดภัยไว้ก่อน
. . .
charnengi

Post no. 13

อืม ลืม prop fund ไปเลยแฮะ ปันผลเยอะและบ่อยซะด้วย
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 14

ลงทุนให้คนอื่น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
woody

Post no. 15

[quote="chatchai"]ลงทุนให้คนอื่น
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 16

โชคดีของผมที่  แม่ยายที่ผมซื้อ WG ให้  ไม่เคยสอบถามเลยครับ

แต่ญาติๆผู้ใหญ่ที่รู้ว่าผมลงทุนอยู่  เวลามีข่าวหุ้นตกมากๆก็มักจะสอบถามด้วยความเป็นห่วง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
woody

Post no. 17

[quote="chatchai"]โชคดีของผมที่
PostPost