Fed ประกาศ "เศรษฐกิจอเมริกาเข้าสู่ภาวะถดถอย"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Fed ประกาศ "เศรษฐกิจอเมริกาเข้าสู่ภาวะถดถอย"

โพสต์ที่ 1

การที่ Fed ออกมาประกาศ "เศรษฐกิจอเมริกาเข้าสู่ภาวะถดถอย" ถ้าเศรษฐกิจอเมริกาวิกฤติประเทศที่พึ่งพารายได้จากการส่งออกอย่างไทยเราคงกระทบมากพอสมควรเลยนะครับ เราต้องเตรียมตัวปรับพอร์ตสำหรับหุ้นที่ถูกผลกระทบในระยะยาว (ผมคิดว่าอย่างน้อยน่าจะ 2ปี) ถ้าคิดแบบง่ายๆผมว่าหุ้นที่ส่งออกไปที่อเมริกามากๆ และเป็นรายได้หลักน่าจะกระทบในแง่ลบอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ อย่างไรก็ตามผมคิดว่าไม่ว่าภาวะเศรษฐกิจจะเป็นอย่างไร เราสามารถเลือกหุ้นที่ให้ผลตอบแทนที่น่าสนใจได้อยู่ดีนะครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

เอ่อ เท่าที่ฟัง bernanke บอกว่า "May" นะครับ
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

CK เขียน:เอ่อ เท่าที่ฟัง bernanke บอกว่า "May" นะครับ

เดือน พฤษภานี้แล้วเหรอครับ แหะแหพ เข้ามาป่วน
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ศก. เมกาเพิ่งถดถอยหรือครับ แล้วที่ผ่านมาเรียกว่าอะไร

เอ...วัฏจักร ศ.ก.มีอะไรบ้างนะ เจริญ>ถดถอย>ตกต่ำ>ฟื้นตัว

ถ้าตอนนี้ ศก.เมกาเพิ่งถดถอย  :shock: อีกนานกว่าจะถึงช่วงฟื้นตัว
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 5

เพิ่งยอมรับว่าถดถอยเองครับ :lol:
samahara

โพสต์ที่ 6

คาดว่าเริ่มเข้าสู่ยุค BABY BOOM ครับ เพราะว่าจะมีคนแก่ที่เกษียนจากการทำงานมากเกินไป และทุกคนต้องพึ่งพากองทุนเลี้ยงชีพจากรัฐบาล แต่ตอนนี้รัฐมีเงินจ่ายไม่พอ...อาจกินเวลาถึงปี 2010 ครับ

ปล...ลอกเขามาครับ..ไม่ได้คิดเอง
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
Popmc

โพสต์ที่ 7

ปกติเศรษฐกิจถดถอยจะหมายถึงการเติบโตของ GDP ติดลบครับ

ที่ผ่านมาคาดว่ายังไม่ลบเลยครับ ... แค่บวกน้อยลง (ยังไม่มีตัวเลขจริงนะครับ)

แต่ประธานเฟดคาดว่า Q2 นี้อาจติดลบได้ครับ
... No more hobbies! Remember!
chaiyos

โพสต์ที่ 8

In macroeconomics, a recession is a decline in a country's real gross domestic product (GDP), or negative real economic growth, for two or more successive quarters of a year.

หาก Real GDP โตติดลบ 2 ไตรมาศติดกันก็ใช่แล้วครับ
^.^
Tick...Tick...Tick...Tick...Tick
โพสต์โพสต์