เรื่องของ...วิธีคิดผลตอบแทนเงินปันผล...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
somwatee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เรื่องของ...วิธีคิดผลตอบแทนเงินปันผล...

โพสต์ที่ 1

เอ่อ...ผมเปิดดูเวบ settrade.com แล้วสงสัยว่าเวลาะคำนวนผลตอบแทนเงินปันผลเป็น%ของหุ้นแต่ละตัวนี่เค้าคิดมาจากอะไรเหรอครับ...ตอนแรกผมคิดว่าให้เอาเงินปันผลต่อหุ้นมาตั้งแล้วหารด้วยราคาปิดของหุ้นวันที่ประกาศxdแล้วจะได้ผลตอบแทนเงินปันผลออกมาเป็น%
เช่น uec จ่ายผลตอบแทนรอบประกอบการ1/1/07 - 30/6/07 เท่ากับ 0.7บาท
จ่ายผลตอบแทนรอบประกอบการ1/07/07 - 31/12/07 เท่ากับ 0.2บาท
รวมผลประกอบการเป็น 0.9บาท,ราคาหุ้นวันประกาศxdเท่ากับ7.55บาท
เพราะฉนั้นผลตอบแทนเงินปันผลน่าจะเท่ากับ(0.9/7.55)x100=11.9%
แต่ที่ปรากฎในเวบแจ้งว่า 5.32% เท่านั้น
วานผู้รู้ช่วยไขปัญหาให้ผมด้วยครับ...ขอบคุณครับ...
mprandy
Verified User
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2

อย่าไปเชื่อตัวเลขเวบไซท์มากครับ

บ่อยครั้งที่เขา update ข้อมูลช้ากว่าประกาศ

หุ้นหลายตัวประกาศงบออกมาแล้ว P/E กับ EPS ยังเป็นของเก่าอยู่นานหลายสัปดาห์
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
MindTrick
Verified User

โพสต์ที่ 3

mprandy เขียน:อย่าไปเชื่อตัวเลขเวบไซท์มากครับ

บ่อยครั้งที่เขา update ข้อมูลช้ากว่าประกาศ

หุ้นหลายตัวประกาศงบออกมาแล้ว P/E กับ EPS ยังเป็นของเก่าอยู่นานหลายสัปดาห์
ถ้าเป็นฐานข้อมูลของโบรก ในบัญชีุ้เรา จะอัพเดตกว่าไหมครับ หรือว่า ดึงฐานข้อมูลมาจากที่เดียวกันกับ settrade, set.or.th
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
somwatee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

พอดีผมได้pmไปถามพี่ลูกอิสานน่ะคับ...ผมคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์แก่สมาชิกท่านอื่นที่อาจจะไม่เข้าใจเหมือนกับผม เลยขอยกคำอธิบายของพี่ลูกอิสานมาแปะไว้ในนี้ ดังนี้คับ...(ขอบคุณพี่ลูกอิสานอีกครั้งคับ...)

"เพราะปันผลงวดแรก 0.7 บ. ยังไม่แตกพาร์ครับ มีแค่ 143 ล้านหุ้น แต่งวดสุดท้าย 0.2 บ. เป็นหลังจากแตกพาร์แล้ว (1หุ้นกลายเป็น 4หุ้น) ดังนั้นทำให้ปันผลงวดแรกเสมือนแตกพาร์แล้ว คือให้หารปันผลงวดแรกด้วย 4 จะได้ประมาณ 0.175 บ./หุ้น รวมกับงวดที่สองอีก .2 บาท เป็น .375บ หรือผลตอบแทนเงินปันผล .375/7 = 5.36% ครับ

ราคาหุ้นให้ใช้ราคาตลาดปัจจุบันครับ ไม่ใช่วัน xd "
โพสต์โพสต์