เลือกหุ้นถูกตัวลดความเสี่ยง เลือกจังหวะเข้าออกเพิ่มผลตอบแทน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เลือกหุ้นถูกตัวลดความเสี่ยง เลือกจังหวะเข้าออกเพิ่มผลตอบแทน

โพสต์ที่ 1

ผมไปอ่านหนังสือมา เจอ ประโยคนี้ครับ

เลือกหุ้นถูกตัว ---> ลดความเสี่ยง
เลือกจังหวะเข้าออก --> เพิ่มผลตอบแทน

พี่ๆคิดยังไงกับคำนี้บ้าง แล้ว ในการลงทุนนี่ใช้อะไรบ้างในการเลือกหุ้นถูกตัว
และ เลือกจังหวะเข้าออกครับ
Pn3um0n1a
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: เลือกหุ้นถูกตัวลดความเสี่ยง เลือกจังหวะเข้าออกเพิ่มผลตอบ

โพสต์ที่ 2

ก้อนหิน เขียน:ผมไปอ่านหนังสือมา เจอ ประโยคนี้ครับ

เลือกหุ้นถูกตัว ---> ลดความเสี่ยง
เลือกจังหวะเข้าออก --> เพิ่มผลตอบแทน

พี่ๆคิดยังไงกับคำนี้บ้าง แล้ว ในการลงทุนนี่ใช้อะไรบ้างในการเลือกหุ้นถูกตัว
และ เลือกจังหวะเข้าออกครับ
เลือกหุ้นถูกตัว ---> ลดความเสี่ยง  ===> Value analysis ดูพื้นฐานก่อน
เลือกจังหวะเข้าออก --> เพิ่มผลตอบแทน ===> Technical analysis ดูจังหวะเข้า จังหวะออก ที่เหมาะสม

อย่างนี้รึเปล่าครับ?

มีอาวุธติดตัวหลายๆ อย่าง ก็ดี ถ้าธาตุไฟ ไม่เข้าแทรก  :lol:
ก้อนหิน

Re: เลือกหุ้นถูกตัวลดความเสี่ยง เลือกจังหวะเข้าออกเพิ่มผลตอบ

โพสต์ที่ 3

Pn3um0n1a เขียน: เลือกหุ้นถูกตัว ---> ลดความเสี่ยง  ===> Value analysis ดูพื้นฐานก่อน
เลือกจังหวะเข้าออก --> เพิ่มผลตอบแทน ===> Technical analysis ดูจังหวะเข้า จังหวะออก ที่เหมาะสม

อย่างนี้รึเปล่าครับ?

มีอาวุธติดตัวหลายๆ อย่าง ก็ดี ถ้าธาตุไฟ ไม่เข้าแทรก  :lol:
จริงๆหนังสือที่อ่านมันพูดถึง วัฏจักร เศรษฐกิจ แหละครับ
เค้าให้เลือกหุ้น ตามจังหวะ เศรษฐกิจ

พูดถึง Technical Analysis ปกติ เค้าจะดูัตัวไหนกันเหรอครับ
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

กรรม ขอโทษครับ - -''
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 5

Pn3um0n1a เขียน:กรรม ขอโทษครับ - -''
อยากรู้ทั้งคู่ึีครับ หมอ กัน ดูตัวไหน เลือกจังหวะ บ้างอะ
anakinnet

โพสต์ที่ 6

เคยเป็นไหมครับ ใช้ทั้ง Value และ Technical เวลาซื้อแล้ว แต่จะขายแล้ว งง เลือกถือ มันดันลง รู้งี้ขายดีกว่า แต่พอเลือกขาย มันดันขึ้นต่อ รู้งี้ถือดีกว่า

ใช้อันใดอันหนึ่งดีกว่าคับ ไม่ต้องมาปวดหัว
In the long run, We are all dead.
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 7

anakinnet เขียน:เคยเป็นไหมครับ ใช้ทั้ง Value และ Technical เวลาซื้อแล้ว แต่จะขายแล้ว งง เลือกถือ มันดันลง รู้งี้ขายดีกว่า แต่พอเลือกขาย มันดันขึ้นต่อ รู้งี้ถือดีกว่า

ใช้อันใดอันหนึ่งดีกว่าคับ ไม่ต้องมาปวดหัว
Technical ที่ผ่านมาใช้ อันไหนครับ
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 8

[quote="ก้อนหิน"]ผมไปอ่านหนังสือมา เจอ ประโยคนี้ครับ

...    :cheers:  :cool:  :man:    ...
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
TPH

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยกับจขกทครับ :cool:

ตอนนี้ก็กำลังเล็งอยู่ครับ ไม่แน่ใจว่าถูกตัวหรือเปล่า ตัวที่ซื้อแล้วก็ไม่แน่ใจว่าเข้าถูกจังหวะหรือไม่ :oops:

แต่ยังคงมีความสุข กินได้นอนหลับ แม้ว่าปอดอันน้อยนิดจะยังแดงอยู่
โพสต์โพสต์