ช่วยแนะนำหุ้นที่ใช้ฝึกในการวิเคราะห์งบฯ ให้หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ZEII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ช่วยแนะนำหุ้นที่ใช้ฝึกในการวิเคราะห์งบฯ ให้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

คือ รบกวนช่วยแนะนำหุ้นที่พี่ๆ ใช้เป็นการฝึกฝนในการเริ่มต้น
วิเคราะห์งบการเงิน ให้หน่อยครับ

เผื่อจะเป็นแนวทางต่อไปน่ะครับ

ในร้อยคนร้อยหุ้นครับ

ไม่รู้จะเริ่มต้นจากตัวไหนดีครับ
รบกวนแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ
cryptonian_man
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ลองดู WG ดูไหมครับ น่าจะอ่านง่าย เข้าใจได้ดี
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 3

หาบริษัทที่ไม่มีบริษัทร่วม บริษัทลูก SPV
อ่านดูครับ
น่าจะเข้าใจง่ายที่สุดแล้วครับ
:)
:)
ZEII
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

รบกวนถามอีกนิดครับ

SPV  นี่หมายถึงอะไรครับ

พอดีไม่ทราบน่ะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับผม
tanate@man

โพสต์ที่ 5

[quote="ZEII"]รบกวนถามอีกนิดครับ

SPV
tanate@man

โพสต์ที่ 6

นิติบุคคลเฉพาะกิจ ชื่อก็บอกแล้วว่า ตั้งขึ้นมาเพื่อวัตถุประสงค์เฉพาะงานนั้นงานนี้ แล้วดำเนินการให้ได้ตามวัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้

คราวนี้การตั้งขึ้นมาเนี่ยะ  ก็อาจจะตั้งในรูปแบบกองทุน หรือ บริษัทย่อย (ก็บริษัทใหญ่นี่แหละตั้งมันขึ้นมา หรือบางทีเอาไว้บางทีหมกเหม็ดลูกหนี้การค้าเน่า ๆของบริษัทใหญ่นั่นแหละครับ)  เสร็จแล้วก็จัดแจงแปลงบรรดาลูกหนี้ที่เก็บเงินไม่ค่อยได้ หรือลูกหนี้ที่มีสภาพคล่องคอน้อย ๆ  มาเปลี่ยนมาเป็นหลักทรัพย์ซะ หลังจากนั้นก็จะได้เอามาระดมทุนขายให้กับนักลงทุนทั่ว ๆ ไป

หลังจากระดมทุนได้แล้ว  SPV นี้ก็จะได้เอาไปจ่ายให้กับบริษัททันที จากนั้น SPV ก็นะค่อย ๆ ไปไล่เก็บหนี้เก็บดอกเอา แล้วค่อยไปจ่ายดอกผลและเงินต้นให้กับนักลงทุนอีกที
tanate@man

โพสต์ที่ 7

งง ปะครับ ยกตัวอย่างง่าย ๆ บรรษัทบริหารสินทรัพย์ ที่ตอนนั้นซื้อหนี้เน่า ๆจาก ธนาคารกรุงเทพพาณิชยการ

แต่ว่า การออก SPV นี้นเป็นการกู้ยืมนะครับ ไม่ใช่การขาย คือ ต้อง Dr เงินสด และ Cr หนี้สิน

ไม่สามารถ Dr เงินสด แล้ว Cr สินทรัพย์และรายได้
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

Re: ช่วยแนะนำหุ้นที่ใช้ฝึกในการวิเคราะห์งบฯ ให้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 8

ZEII เขียน:คือ รบกวนช่วยแนะนำหุ้นที่พี่ๆ ใช้เป็นการฝึกฝนในการเริ่มต้น
วิเคราะห์งบการเงิน ให้หน่อยครับ

เผื่อจะเป็นแนวทางต่อไปน่ะครับ

ในร้อยคนร้อยหุ้นครับ

ไม่รู้จะเริ่มต้นจากตัวไหนดีครับ
รบกวนแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ
sauce เลยครับ ง่ายๆไม่ซับซ้อน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
โพสต์โพสต์