สงสัยเกี่ยวกับภาษีเงินปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
dragonrider
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือ ผมได้ทำเรื่องยื่นภาษีไปเรียบร้อยแล้วครับ ทีนี้ก็มีข้อสงสัยอยู่ คือ
เจ้าหน้าที่ที่ทำเรื่องให้ผม เขาอธิบายว่า เงินปันผลที่ได้รับจากกิจการนิติบุคคล
ที่ได้รับการยกเว้นภาษี เมื่อนำมาคิดเป็นเงินได้บุคคลธรรมดา ต้องเสียภาษี
เป็นผลให้ผมต้องเสียภาษีในส่วนที่ผมได้ปันผลจาก TUF ทั้งที่เป็นเงินปันผล
ในส่วนที่ได้รับการยกเว้นไม่ต้องเสียภาษี BOI

แต่ผมไปอ่านข้อมูลในเว๊บไซด์ของ สรรพากร ก็ไม่เห็นมีชี้แจงไว้ มีแต่บอก
ว่า เงินปันผลที่ได้รับการยกเว้น BOI ไม่ต้องนำมาคำนวนภาษี ไม่ทราบว่า
เจ้าหน้าที่มั่วหรือเปล่า แล้วข้อเท๊จจริงเป็นอย่างไร มีท่านใดพอทราบหรือเปล่า
ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tingku
Verified User

โพสต์ที่ 2

ถ้าเป็นเงินปันผลที่ได้รับจากกิจการที่ได้รับการยกเว้นภาษีนิติบุคคล ตามนโยบายส่งเสริมการลงทุน (BOI) ไม่ต้องนำมาคำนวนรวมใน ภงด 90 ครับ

ข้อมูลจากกรมสรรภากร http://www.rd.go.th/publish/554.0.html
ข้อ 105 ครับ
marnoch

โพสต์ที่ 3

105. เงินได้ที่ได้รับยกเว้นตามกฎหมายอื่นในปัจจุบันมีพระราชบัญญัติส่งเสริมการลงทุน พ.ศ. 2520 ซึ่งยกเว้นภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาสำหรับเงินได้ ดังต่อไปนี้
      (1) เงินปันผลที่ได้รับจากกิจการที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุน ซึ่งได้รับยกเว้นภาษี เงินได้นิติบุคคล ให้ได้รับยกเว้นไม่ต้องนำมารวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้ตลอดระยะเวลาที่ผู้ได้รับการส่งเสริมได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคลนั้น
            ....แต่ทำไมเวลาได้รับปันผล  จึงมีการหักภาษี  10 % ละครับ  แสดงว่าสรรพากร ก็ยังมั่วอยู่ซิครับ...
tingku

โพสต์ที่ 4

มั่วเยอะมากครับ มีอีกหลายเรื่องที่หลายคนเข้าใจผิดมาตลอด (ผมก็คนหนึ่ง.... ปีหน้าผมจะไม่โง่เรื่องเดิมอีก) แล้วที่สำคัญเจ้าหน้าที่หลายๆคนก็ไม่รู้เรื่อง หรือไม่ก็เข้าใจผิด จึงเป็นหน้าที่ของผู้พึงได้รับประโยชน์ ต้องหาข้อมูล มาเพื่อพิสูจน์ผลประโยชน์ของตนครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 5

tingku เขียน:มั่วเยอะมากครับ มีอีกหลายเรื่องที่หลายคนเข้าใจผิดมาตลอด (ผมก็คนหนึ่ง.... ปีหน้าผมจะไม่โง่เรื่องเดิมอีก) แล้วที่สำคัญเจ้าหน้าที่หลายๆคนก็ไม่รู้เรื่อง หรือไม่ก็เข้าใจผิด จึงเป็นหน้าที่ของผู้พึงได้รับประโยชน์ ต้องหาข้อมูล มาเพื่อพิสูจน์ผลประโยชน์ของตนครับ
ถ้าหันผผลมาเป็นหุ้น ต้องรวมใน ภงด. เพื่อเสียภาษีไหมครับ

และเอาไปเครดิตภาษีได้ไหมครับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 6

MindTrick เขียน:
ถ้าหันผผลมาเป็นหุ้น ต้องรวมใน ภงด. เพื่อเสียภาษีไหมครับ

และเอาไปเครดิตภาษีได้ไหมครับ
ปันผลเป็น เงิน หรือเป็น หุ้นปันผล ก็ทำเหมือนกันครับ
ให้ดูหนังสือหักภาษี ณ ที่จ่ายเป็นหลักครับ ว่าเงินได้เท่าไร จ่ายจากภาษีที่เสียภาษีกี่% ถูกหักภาษีไว้เท่าไร
"Price is what you pay. Value is what you get."
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ลองแบบนี้มั้ย

ถ้าคุณแม่ หรือคุณพ่อเกษียณแล้ว ไม่มีรายได้อะไรโอนหุ้นทั้งหมดไปให้ท่านเลยครับ

1.  ฐานภาษีต่ำ จะคืนภาษีได้เยอะ
2.  ได้สิทธิประโยชน์ผู้สูงอายุด้วย

คุ้มกว่าเงินหักลดหย่อนเบี้ยกตัญญูแน่นอน อิอิ

นอกเรื่องไปหน่อยครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
MindTrick

โพสต์ที่ 8

ayethebing เขียน:ลองแบบนี้มั้ย

ถ้าคุณแม่ หรือคุณพ่อเกษียณแล้ว ไม่มีรายได้อะไรโอนหุ้นทั้งหมดไปให้ท่านเลยครับ

1.  ฐานภาษีต่ำ จะคืนภาษีได้เยอะ
2.  ได้สิทธิประโยชน์ผู้สูงอายุด้วย

คุ้มกว่าเงินหักลดหย่อนเบี้ยกตัญญูแน่นอน อิอิ

นอกเรื่องไปหน่อยครับ
แจ่มเลย ขอบคุณครับ :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
โพสต์โพสต์