ถ้าบ.เป็นหนี้ บริษัทลูกมากๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ถ้าบ.เป็นหนี้ บริษัทลูกกับกิจการร่วมจะมีนัยสำคัญด้านใดหรือเปล่าครับ ทำให้กำไรสุทธิมากขึ้นหรือเปล่า หรือส่งผลดียังไงต่องบ
โดยถือหุ้นใน บริษัท ลูก90เปอเซนต์ ถือหุ้นในกิจการร่วมค้า20เปอเซนต์

หรือเป็นเรื่องปกติของการทำธุรกิจที่มีธุรกรรมระหว่างกัน

ขอบคุณมาก จะมาตั้งกระทู้บ่อยๆช่วงนี้ปิดเทอมกำลังเอางบหลายๆบริษัทมาศึกษาครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ซื้อขายกันเองแม่กะลูก เป็นเรื่องปกติ ก็มีความเสี่ยงเรื่องลูกหนี้เจ้าหนี้รายเดียวนิดหน่อยค่ะ เพราะกิจการเหล่านี้การขายจริงๆน่าจะไปอยู่ที่ ultimate product ก็ควรดูความสามารถในแข่งขันของกิจการที่ทำ ultimate product นะคะ

กำไรไม่มากไม่น้อยแน่นอนค่ะ เพราะแม้ว่าแม่อยากขายลูกหรือลูกอยากขายแม่ถูกหรือแพงเพื่อแต่งกำไรหรือไงก็แล้วแต่ ตรงงบรวมจะตัดรายการออกหมด อีกประเด็น สรรพากรไทยเน้นมากในเรื่องรายการระหว่างกัน ดังนั้นผู้สอบจะถูกบังคับให้ตรวจว่ารายการซื้อขายว่าใช้ราคาที่ค่อนข้างเป็นกลาง เหมือนกับขายให้คนนอกไหม เพราะกิจการเสียภาษีเป็นรายบริษัท เค้าเลยเข้มงวดให้ แต่เราดูเป็นภาพรวมเลย เพราะงั้นก็ไม่น่าสงสัยอะไรนะคะ ถ้าเป็นรายการซื้อขายทั่วไป

แต่แม่กะลูกมักมีรายการแปลกๆกว่านั้น แบบนั้นน่าศึกษามากกว่า เพียงแต่ตอนนี้นึกไม่ออก ก็เลยไม่มีตัวอย่างให้ค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากนะครับ

จริงๆผมเคยไปเข้าคอร์สของ อจ.มน (จำชื่อไม่ได้+ไม่แน่ใจ) คอร์สบัญชีพื้นฐาน

อจ.เคยยกตัวอย่างให้ฟังเรื่องบ.ลูกกับ บ.แม่ แต่เริ่มจำไม่ได้แล้ว จำได้ว่ามี ปิคนิค อันนึง

แต่ยังไงถ้าพี่(หรือเปล่า)Krisy ยกตัวอย่างให้จะดีมาเลยครับ

ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์