ธุรกิจอะไรที่ ไม่หวั่น แม้วันมามากคับ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

ธุรกิจอะไรที่ ไม่หวั่น แม้วันมามากคับ...

โพสต์ที่ 1

กำลังคิดๆดูอยู่ว่า  หากเศรษฐกิจรุมเร้า  เพื่อนบ้าน พากันเข็นเข้าห้อง ICU ไปทีละคน สองคน

มีอุตฯแบบไหน ที่อยู่รอดได้นาน และอึดที่สุด  

ก็คงต้องเป็น อุตฯ แบบ มีรายได้มั่นคง สม่ำเสมอ และยั่งยืน

คิดเอาเองว่า เมื่อก่อน ตอนทำร้านอาหาร

ตัวเอง ต้องเอามือกุมขมับทุกครั้งเวลา มี  ลูกค้า มานั่ง

ได้แค่ 3-4 โต๊ะต่อวัน   จากที่เคย ได้ ขั้นต่ำ 20-30 โต๊ะ

แต่พอสิ้นเดือนปุ๊บ

เจ้าของที่ ก็เดินมา ยิ้มๆ ให้ แล้ว บอกว่า

ใจเย็นๆ  เดี๋ยวก็ดีเอง....  (จนป่านนี้ ร้านนั้นต้องอันตรธานหายไปแล้ว)

กลับมาคิดใหม่ครับ  

ธุรกิจ ที่รายได้น่าจะเข้ามาสม่ำเสมอ...
น่าจะเป็น  ธุรกิจ เกี่ยวกับการให้เช่า  แล้วคอยมาเก็บหนี้
แต่คงต้องเน้นกลุ่มลูกหนี้ ที่ไม่ค่อยเบี้ยวเท่าไหร่นัก

หรือไม่ก็ต้องรายได้สม่ำเสมอ...

หรือ  เป็นพวก sunrise in the sunset  อันนี้ ถ้าเป็นร้านอาหาร

ผมเปรียบเสมือน ร้านหมูกระทะ บางแห่ง.. ไม่ว่า เศรษฐกิจดีไม่ดี คนก็เต็มตลอด...

คิดไปคิดมา ผมมองมาได้ 3 อุตฯ ที่ never die

1. ให้เช่าพื้นที่ ทำการค้า ทำโรงงาน

2. ธุรกิจประกันชีวิต

3. โฆษณา   ไม่ว่า ยังไง ลูกค้าก็ต้องโฆษณาอยู่ดี

ส่วนอื่นๆนั้น เช่น โรงพยาบาล ค้าปลีก   ก็ยังน่าสนใจ แต่ว่า คนก็ยังมีทางเลือก ไปหา รพ.รัฐบาล หรือเลือกที่ประหยัดรายจ่ายได้..

พี่ๆเพื่อนๆ คิดอ่านอย่างไร บ้างคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
...
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ลอริเอะ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 3

ต้องถามคุณ  แอน  ทองประสมทรัพย์
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ธุรกิจขายของจำเป็นครับ ลดการใช้ไม่ได้ ต้องซื้อซ้ำ

ลอลิเอะ ด้วยคน :oops:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
crazyrisk

โพสต์ที่ 5

พี่คับ  อย่าไปคิดลึกสิคับ

วันมามาก   มันเป็นสีแดงใช่ไหมคับ

ดังนั้น ผมเลยหมายถึง

ธุรกิจอะไรที่ไม่หวั่นแม้ ตลาดเขาจะเต็มไปด้วยแดงเลือดสาด

อย่าตอบว่าลอลิเอะเลยค้าบ

ลองตอบแบบจริงจังดีกว่าคับ

:D
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
paul_n

Re: ธุรกิจอะไรที่ ไม่หวั่น แม้วันมามากคับ...

โพสต์ที่ 6

มาม่า ครับ ไม่ว่าจะแดงเถือก หรือ เขียวจ้า ก็ยังขายดีครับ (เพราะว่าคนต้องกินอ่าครับ)
007-s

โพสต์ที่ 7

ให้เช่าพื้นที่ ที่มีความต้องการเช่า มากกว่าจำนวนพื้นที่ให้เช่าที่มีอยู่

:lol:
Belffet

โพสต์ที่ 8

ห้องเช่าและอพาร์ทเมนท์ระดับกลาง

เรื่อยๆ แต่ลงทุนสูง

สบายใจสำหรับคนมีเงินเย็น

กระแสเงินสดไหลเข้าทุกเดือน

เศรษฐกิจดีหรือไม่ดีก็ไม่มีผลกระทบอันใดมากนัก
007-s

โพสต์ที่ 9

อีกอันนึง รายได้แน่นอนแน่ๆ ไม่เคยหวั่นวันมามากหรือน้อย
เศรษฐกิจไม่ดี ยิ่งน่าจะขายดี

หวย

:lol:
Ent'

โพสต์ที่ 10

3. โฆษณา   ไม่ว่า ยังไง ลูกค้าก็ต้องโฆษณาอยู่ดี
ไม่ใช่โฆษณานะครับ ถ้าเศรษฐกิจเป็นที่คาดการณ์ว่าจะแย่ งบโฆษณา ของบริษัทส่วนใหญ่จะลดลง เพราะกำลังซื้อหด
crazyrisk

โพสต์ที่ 11

Ent' เขียน: ไม่ใช่โฆษณานะครับ ถ้าเศรษฐกิจเป็นที่คาดการณ์ว่าจะแย่ งบโฆษณา ของบริษัทส่วนใหญ่จะลดลง เพราะกำลังซื้อหด

อันนี้เห็นด้วยคับ

เพราะว่า  คนหนีไปทำ below the line กันเยอะมาก

คือผมได้ข้อมูลมาคร่าวๆว่า  จริงๆแล้วรายได้ของบ.โฆษณา มีอยู่สองอย่าง

คือ

1. ได้มาจาก ค่าจ้างให้ทำสื่อ รับงานเป็น %
2. ได้มาจาก ค่าติดต่อและดำเนินงาน ซื้อช่องสถานี ในการออกอากาศต่างๆ

ซึ่งปัจจุบันนี้ รายได้ 2 หายไปค่อนข้างเยอะ..
เพราะว่า ลูกค้า ขอไปคุยกับ คนกลางเบอร์ต้นๆแทน

สว่น รายได้ 1  ก็จะเปลี่ยนไปเป็น below the line มากขึ้น

ทำให้ บ.แม่บางแห่งต้องตั้ง บ.ย่อยขึ้นมาเพื่อ รับงานเฉพาะด้าน.

แต่ที่ผมเห็นว่า โฆษณา ไม่ตาย

หมายถึง บ.โดยรวมนะคับ  ไม่ใช่บ.ในตลาดหลักทรัพย์...

แต่ถูกผิดอย่างไร ยินดีรับคำชี้แนะคับ
sappipat

โพสต์ที่ 12

ตลาดสดครับ
พ่ายแพ้ไม่ท้อถอย   ได้ชัยชนะไม่หลงลำพอง
                                                    โคว่จง
beammy

โพสต์ที่ 13

เอาธุรกิจใน หรือนอกตลาด ล่ะครับพ่อหมอ  :8)  ...
sappipat

โพสต์ที่ 14

เอาแบบอึดนะครับ...ขอเสนอ
  ผลิตและขายพลังงาน
  ทีวีมีสัมปทาน
  รพ.ที่รับบัตรประกัน.......
  ค้าปลีก2ห้องแถว
พ่ายแพ้ไม่ท้อถอย   ได้ชัยชนะไม่หลงลำพอง
                                                    โคว่จง
value_vi

โพสต์ที่ 15

KCAR  :B
crazyrisk

โพสต์ที่ 16

beammy ครับ

"ในหรือนอก ก็ได้คับ  

ว่าแต่ยอดขายรถหรูๆของ ท่าน transformer ได้รับผลกระทบจากภาวะเศรษฐกิจไหมคับ"

ส่วนคนอื่นๆครับ

มีเหตุผลอะไรมา สนับสนุนบ้างครับ

ช่วยขยายความนิดนึงคับ
house

โพสต์ที่ 17

เอาจริงๆ ผมก็ยังยันอยู่ที่ลอริเอะ อยู่ดีแหละครับ

1. ศก ตกต่ำ ผู้หญิงอาจลดค่ากระเป๋า เครื่องสำอาง แต่จะยอมเลิกซื้อผ้าอนามัย? ยากส์(แต่อาจเปลี่ยนยี่ห้อ)
2. มันไม่ใช่ want แต่มัน need ยังไงๆก็ขายได้
3. จำนวนผู้หญิงไม่ได้แปรผันตามสภาพเศรษฐกิจ ศก ตก จำนวนคนก็เท่าเดิม ศก ดี ก็ยังเท่าเดิม ปริมาณบริโภคต่อคนก็น่าจะยังเท่าเดิม
4. เป็นธุรกิจกับรายย่อย ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย ไม่ได้ !!!

รวมๆแล้ว บริษัท น่าจะมียอดขายค่อนข้างคงที่ แต่อาจมีการย้ายจากการใช้รุ่นที่แพงไปรุ่นที่ถูกกว่า
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
beammy

โพสต์ที่ 18

[quote="crazyrisk"]beammy ครับ

"ในหรือนอก ก็ได้คับ
shiney

โพสต์ที่ 19

DSGT   :lol:
Don't do what other say, just listen to them, but do what u feel good!!!
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 20

เหล้าครับ...

จน เครียด กินเหล้า
หุ้นขึ้น ดีใจ กินเหล้า
moonkiss

โพสต์ที่ 21

เสนอ aeonts ครับ
ทำไงจะเจ๊งอะ นอกจากคนเลิกจน หรือคนจนเลิกใช้เงินเกินตัว
ซึ่งยากส์...
:lol:  :lol:  :lol:
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 22

picatos เขียน:เหล้าครับ...

จน เครียด กินเหล้า
หุ้นขึ้น ดีใจ กินเหล้า
ถ้าไม่มีจำลอง เราก็คงได้ถือหุ้นเบียร์ช้างละ
Dech
ผู้ติดตาม: 144

โพสต์ที่ 23

มีอยู่ 2 ธุรกิจ

ยิ่งมีแต่เรื่องไม่ดีแบบนี้ ตลาดยิ่งโต

คือ หมอดู กะไป ดูหมอ ไงครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
MindTrick

โพสต์ที่ 24

คำถามหมอเค ตรงกะในหัวผมพอดีเลย

ธุรกิจ สื่นเชื่อ ประกัน ดูดีกว่าใคร

แต่ที่น่าสนคือ ธุรกิจอื่นๆที่อิง ตปท.ให้น้อยที่สุด ล่ะครับ ต้องมาช่วยกันงมต่อ

ปล.สาวเซ็กซี่ ติดNOS จนโดนแขวนไปแล้ว ยังสะท้อนไม่พออีกหรอครับบีม :oops:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
path2544

โพสต์ที่ 25

มีด้วยหรือธุรกิจแบบนี้ ..............????
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
boy2t

โพสต์ที่ 26

คนเรามี 4 อย่าง กิน ขี้ ปี้ นอน กับ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ถ้าทำธุรกิจ วนเวียนกับพวกนี้ยังไงก็อยู่ได้ครับ
Future_Investors

โพสต์ที่ 27

รับจ้างผลิตไฟฟ้าขาย พอจะเข้าข่ายมั้ยครับผม

ใช้ไม่ใช้อย่างไรก็จะมีรายได้ค่าความพร้อม  น้ำมันแก๊ซจะขึ้นอย่างไร ก็ไป charge ต่อกับผู้ซื้อ(โดยสูตรการคำนวนราคา)

เสี่ยงอย่างเดียวละครับ สัญญาหมด หรือ ก๊าซหมด  :lol:
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 28

เห็นด้วยกับคุณ boy2t มากครับ แต่กินขี้นี่ผมขอบาย :lol: ...
minzie

โพสต์ที่ 29

แจมด้วยคนคะ ถ้าเป็นนอกตลาดคิดว่า น่าจะเป็นธุรกิจเกี่ยวกับการศึกษา
ไม่ว่าจะเป็นพวก tutor center ทั้งส่วนตัว หรือแฟนไชน์ ต่าง อยู่ยงคงกระพัน เข้า concept ไม่หวั่นแม้วันมามาก เลย  หรือแม้นจะเป็นระดับสูงกว่านั้น อย่างภาคค่ำต่างๆ ก็น่าจะเข้าข่าย

ถ้าเป็นในตลาดก็น่าจะเป็นธุรกิจพลังงาน  :D
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 30

สุรา และ นารี ไม่เคยหมดไปจากโลก

ห้ามยังไงก็ไม่มีทาง แถมคนทำก็รวยเอาๆ

แต่ อาจารย์ผมตั้งข้อสังเกตนะ ว่า พวกนี้ ไม่มีความสุข เป็นเพราะ เป็นธุรกิจ ธุรกาม ที่ พระพุทธเจ้าห้ามไว้ :lol:

แปลก แต่จริง...
โพสต์โพสต์