ปกติdepreciation บันทึกเป็น cost of goods sold หรือ SG&A

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
VI พันธุ์ทาง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปกติdepreciation บันทึกเป็น cost of goods sold หรือ SG&A

โพสต์ที่ 1

ปกติdepreciation บันทึกเป็น cost of goods sold หรือ SG&Aครับ
ถามเป็นความรู้ครับ  ขอบคุณครับ
tanavut

โพสต์ที่ 2

SG&A ครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 3

น่าจะเป็น cost of goods sold นะครับ
แต่ไม่แน่ใจเหมือนกัน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

แล้วแต่ครับ ถ้า มาจากโรงงานก็อยู่ใน Inventory พอ inventory ขายได้ก็กลายเป็น cogs

แต่ถ้าอยู่ในร้าน, office, รถขนสินค้าออก ก็เป็น sg&a

ลองอ่านงบหลายๆบริษัทดูจะเจอบางแห่งแบ่งให้ดูครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
ty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

เป็นได้ทั้งสองอย่างครับ

เช่น ค่าเสื่อมของเครื่องจักรการผลิต ก็เป็น cost of goods sold

แต่ค่าเสื่อมราคาของ computer ฝ่าย admin ก็เป็น sga
nasathit
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ถ้าเป็นค่าเสื่อมราคาของอาคารสำนักงานที่ใช้เป็น back office ก็เป็น SG&A (เพราะไม่เกี่ยวข้องโดยตรงกับการผลิตสินค้า) แต่ถ้าเป็นค่าเสื่อมราคาของอาคารโรงงาน (กรณีธุรกิจผลิตสินค้า) ก็เป็น COGS หรือกรณีค่าเสื่อมราคาของอุปกรณ์สำนักงาน ก็เป็น SG&A แต่ถ้าเป็นค่าเสื่อมราคาของอุปกรณ์โรงงาน ก็เป็น COGS ครับ พูดง่ายๆ ก็คือ ดูตามวัตถุประสงค์การใช้งานของอาคารและอุปกรณ์นั้นๆ ครับ ว่าเกี่ยวข้องโดยตรงกับการผลิตสินค้าหรือไม่ ถ้าใช่ ก็น่าจะปันส่วนเป็น COGS แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ต้องถือเป็น SG&A ครับ
race_maddog

โพสต์ที่ 7

มา confirm ความเห็นของ  2  ท่านด้านบนครับผม

ถ้าเกี่ยวข้องกับการผลิตโดยตรงก็จะเป็น COGS

ซึ่งจะถูกรวมใน Inventory ถ้ากิจการยังไม่ขาย

ถ้าขายก็จะเป็น COGS ครับ

แต่ถ้าเป็น Admin. ก็จะเป็น Selling and Admin Exp.

ถ้าใช้สิ่งนั้นร่วมกัน เช่นอาคาร
ก็ต้องปันส่วนไป เป็น Cost ใน Inventory หรือเป็น Admin Expenses
Vangogh

โพสต์ที่ 8

มาเสริมนิดหน่อยครับ ในกรณีที่เป็นโรงงานผลิตจะเห็นค่อนข้างชัดเจน asset ที่เกี่ยวข้องโดยตรงกับการผลิตก็จะคิดค่าเสื่อมทั้งหมดเข้าต้นทุนผลิต กรณีที่มีการใช้ asset ร่วมกัน จะมีการทำ cost allocation ของค่าเสื่อมราคาว่ากระจายเข้าต้นทุนผลิตเท่าไร เป็นส่วน admin เท่าไร
เข้าต้นทุนผลิตก็จะกลายเป็น COGS ซึ่งเวลาดูงบการเงินจะไม่เห็นค่าเสื่อมส่วนนี้ครับ จะเห็นค่าเสื่อมในส่วน admin เท่านั้นครับ
Dare to win...
โพสต์โพสต์