ถามเรื่องการรับรู้รายได้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

เป็นบริษัทที่ขายสินค้าเงินผ่อนครับ  เกณฑ์การรับรู้รายได้ กำหนดไว้ดังนี้
รายได้จากการขายประกอบด้วย การขายเงินสด การขายเชื่อและการขายโดยวิธีผ่อนชำระ บริษัทบันทึกรายได้สำหรับการขายเงินสดและการขายเชื่อเมื่อได้โอนความเสี่ยงและผลตอบแทนของความเป็นเจ้าของสินค้าที่มีนัยสำคัญไปให้กับผู้ซื้อแล้ว  และจะไม่รับรู้รายได้ถ้าฝ่ายบริหารยังมีการควบคุมหรือบริหารสินค้าที่ขายไปแล้วนั้นหรือมีความไม่แน่นอนที่มีนัยสำคัญในการได้รับประโยชน์ เชิงเศรษฐกิจจากการขายสินค้านั้น ไม่อาจวัดมูลค่าของจำนวนรายได้และต้นทุนที่เกิดขึ้นได้อย่างน่าเชื่อถือ หรือมีความเป็นไปได้ค่อนข้างแน่นอนที่จะต้องรับคืนสินค้า  

การขายโดยวิธีผ่อนชำระเป็นการขายภายใต้สัญญาเช่าซื้อ ซึ่งหนี้สินจากการผ่อนชำระค้ำประกันโดยสินค้าที่ขาย รายได้จากการขายโดยวิธีผ่อนชำระประกอบด้วยราคาขายเงินสดและดอกเบี้ย รายได้จากการขายสินค้ารับรู้เมื่อเมื่อมีการเซ็นสัญญาและบริษัทได้รับชำระเงินงวดแรกแล้ว ส่วนดอกเบี้ยบันทึกเป็นดอกผลเช่าซื้อรอตัดบัญชี (Unearned carrying charge) และรับรู้เป็นรายได้ตามงวดที่ถึงกำหนดชำระ โดยใช้วิธีผลรวมจำนวนตัวเลข (Sum of the month digits method) บริษัทหยุดรับรู้ดอกผลเช่าซื้อจากการขายผ่อนชำระในกรณีที่ลูกหนี้ผิดนัดชำระหนี้ตั้งแต่ 3 งวดเป็นต้นไป
ในกรณีที่ขายเป็นเงินสดนี่เข้าใจครับ (Debit เงินสด   Credit รายได้)
แต่ในส่วนขายเชื่อกับ ขายผ่อนชำระ นี่จะลงบันทึกในบัญชียังไงครับ
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

เข้ามาช่วยค่ะ แต่ร้างบัญชีไปเป็นปีแล้วนะคะ

ขายเชื่อ Dr ลูกหนี้ Cr ขาย  ง่ายๆ

ขายโดยสัญญาเช่าซื้อ
Dr ลูกหนี้สัญญาเช่าซื้อ
Dr ดอกเบี้ยรอตัดบัญชี
Cr ขาย

คิดว่าในหน้างบ ลูกหนี้อาจจะต้องแบ่งเป็นหมุนเวียนกับไม่หมุนเวียนด้วย ดอกเบี้ยก็เช่นกันค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
adi
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

[quote="krisy"]เข้ามาช่วยค่ะ แต่ร้างบัญชีไปเป็นปีแล้วนะคะ

ขายเชื่อ Dr ลูกหนี้ Cr ขาย
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
adi

โพสต์ที่ 4

คือ unearned interest revenue เป็น cr. อยู่ที่ liability ครับ
พอลูกค้าจ่ายดอกมาก็

unearned interest revenue      dr.
     interest revenue                          cr.
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
krisy

โพสต์ที่ 5

เข้ามาต่อภาคสอง ขอแก้ภาคแรกค่ะ แอบเบลอ

วันที่เริ่มรายการ ถ้าเป็นเรา เราจะลงรายการแบบที่ข้างล่างค่ะ แล้วจะมาปรับปรุงดอกเบี้ยรับทุกเดือน
Dr ลูกหนี้เช่าซื้อ
Cr ขาย
Cr ดอกเบี้ยค้างรับ

ทุกสิ้นเดือน
DR ดอกเบี้ยค้างรับ
CR ดอกเบี้ยรับ

ขอบคุณที่ท้วงมาค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
Saran

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ คุณ adi กับ คุณ krisy ที่ช่วยมาตอบครับ

พอดีผมไปดูในงบแล้ว ส่วนดอกเบี้ยค้างรับไม่ได้มีแสดงไว้ในงบหนี้สินเลยครับ
แต่ผมไปเจอในส่วนหมายเหตุงบประกอบการเงิน ตรงส่วนลูกหนี้ผ่อนชำระนะครับ (ลูกหนี้ผ่อนชำระเป็นลูกหนี้สัญญาเช่าซื้อ หักด้วยเงินรับจากค่างวดผ่อนชำระ ดอกผลเช่าซื้อรอตัดบัญชี และค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญ)

เลยไม่แน่ใจว่า ดอกผลเช่าซื้อรอตัดบัญชี มันก็คือ ดอกเบี้ยค้างรับ ใช่หรือป่าวครับ

แหะๆ ผมขอถามอีกข้อด้วยนะครับ กรณีหนี้สงสัยจะสูญ จะตัดเป็นหนี้สูญ จะ Dr, Cr ยังไงครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
adi

โพสต์ที่ 7

Saran เขียน:ขอบคุณครับ คุณ adi กับ คุณ krisy ที่ช่วยมาตอบครับ

พอดีผมไปดูในงบแล้ว ส่วนดอกเบี้ยค้างรับไม่ได้มีแสดงไว้ในงบหนี้สินเลยครับ
แต่ผมไปเจอในส่วนหมายเหตุงบประกอบการเงิน ตรงส่วนลูกหนี้ผ่อนชำระนะครับ (ลูกหนี้ผ่อนชำระเป็นลูกหนี้สัญญาเช่าซื้อ หักด้วยเงินรับจากค่างวดผ่อนชำระ ดอกผลเช่าซื้อรอตัดบัญชี และค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญ)

เลยไม่แน่ใจว่า ดอกผลเช่าซื้อรอตัดบัญชี มันก็คือ ดอกเบี้ยค้างรับ ใช่หรือป่าวครับ

แหะๆ ผมขอถามอีกข้อด้วยนะครับ กรณีหนี้สงสัยจะสูญ จะตัดเป็นหนี้สูญ จะ Dr, Cr ยังไงครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
วิธีการลงบัญชีแบบ leasing มีหลายแบบขึ้นอยู่กับประเภทของธุรกิจครับ ธุรกิจที่ดูอยู่เป็นอะไรครับ ตรงที่ตอบมันเป็นแบบ sales-type lease แต่มันยังมีแบบ operating lease กับ direct financing lease ด้วยนะครับ
krisy

โพสต์ที่ 8

ตัวเดียวกันค่ะ จริงๆต้องใช้ชื่อแบบที่คุณบอก แต่เราขี้เกียจพิมพ์ค่ะ

การเปลี่ยนจากหนี้สงสัยเป็นหนี้สูญ ปกติจะ reverse รายการตั้งหนี้ก่อน
ตอนตั้งปกติ
Dr หนี้สงสัยจะสูญ
Cr ค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญ

ถ้ารู้ว่าสูญแน่ๆ
Dr ค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญ
Cr หนี้สงสัยจะสูญ
Dr หนี้สูญ
Cr ลูกหนี้การค้า
Saran

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับคำตอบ  :D

ส่วนงบที่ผมดูอยู่เป็นบริษัทที่ขายอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าแบบเงินผ่อนรายใหญ่ที่สุดของประเทศครับ :lol:
อยากรู้ว่ามันมีโอกาส turnaround ได้บ้างป่าว
โพสต์โพสต์