จะซื้อ LTF ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
gnomeller
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่ากองไหนมันมีจุดดีเด่น หรือด้อยยังไง เห็นมีหลายกองเหลือเกินครับ

ก็กะจะไว้หักภาษี กับทำกำไรสักนิดหน่อยแหล่ะครับ ยังไงมีรายละเอียดอะไรแนะนำรบกวนชี้แนะด้วยครับ กำลังศึกษาอยู่ครับ
gnomeller

โพสต์ที่ 2

ถ้าจะลงทุนในอีก 1-2 เดือนข้างหน้า ควรเลือกแบบไหนดี
เป้าหมายของ LTF ผมคือ
( เรียงลำดับ 1-2-3 มากไปน้อย )
1.กระจายความเสี่ยงจากพอร์ทหุ้น
2.ทำกำไรจากกองทุน
3.หักภาษี

ผมควรเลือกกองไหนดี ??
ตอนนี้ผมใช้ 4 ธนาตาร
1.BBL
2.KBANK
3.SCB
4.THAI
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

เนื่องจากดูอยู่จ้าวเดียว เพราะได้ความสะดวกในการทำธุรกกรมผ่าน net เรามอง SCB ไว้ค่ะ เพราะทำรายการแล้วก็เห็นเลยว่าทำอะไรลงไป ถ้าทำทางโทรศัพท์ก็ต้องหาเวลาเอา book ไป update เราไม่ชอบไป bank

ไม่แน่ใจว่าของ bank อื่นเนี่ย ระบบ trade ทาง netไปถึงไหนแล้ว

SCBLTF ตอนนี้มีให้เลือกเยอะมากหลายกองทุนประมาณ 6-7 กองได้ ซึ่งลงทุนคนละแบบ ต้องอ่านหนังสือชี้ชวนแล้วก็ไปดู port การลงทุนจาก website เอานะคะ

คิดว่าตอบโจทย์ของคุณได้ครบ เพราะบางกองวิ่งแรงเช่น LT3 เพราะลงทุนใน mai เยอะ ถ้าช่วงไหนกระทิง ก็โยกมาที่นี่เพื่อเอา NAV ที่โตขึ้น ช่วงไหนซบเซาก็โยกออกไปกองที่ไม่เหวี่ยง
อ่านทาง SET ได้ก็น่าจะทำกำไรได้บ้าง

คนรู้จักเค้าซื้อ aberdeen ค่ะ บอกว่าบริหารเก่งใช้ได้ ลองไว้เป็นทางเลือก
.....Give Everything but not Give Up.....
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

LTF ของ Aberdeen ครับเก่งดี  รู้สึกว่าจะได้ผลตอบแทนเป็นอันดับ
2-3 ตลอด
poppo

โพสต์ที่ 5

[quote="Radio"]LTF ของ Aberdeen ครับเก่งดี
จงทนอด และอดทน
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

คนที่รู้จักเค้าก็โทรไปถามมา aberdeen บอกว่า เพราะไม่มี PTT มีแต่ PTTEP มันก็เลยไม่ค่อยวิ่ง
.....Give Everything but not Give Up.....
tumit

โพสต์ที่ 7

กระจายนี้แสดงว่าลงทุนอะไรบ้างอยู่แล้วหรือเปล่า ส่วน performance ดูที่ http://www.finansa-asset.com/th_fund_re ... d_Type=LTF

ปล. ดูช่อง 1  ปี 3 ปีจะเห็นภาพนะครับ
tumit

โพสต์ที่ 8

porpiangrich
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

ถ้าอยากเปรียบเทียบ Performance

http://www.lipperweb.com/research/screener.asp
ChoNgMinG

โพสต์ที่ 10

ปกติผมดูตามกลยุทธ์ของกองทุนนะครับ
หลักๆ แบ่งเป็น

1.Active เลือกหุ้นเก่งๆ
2.Passive ลงทุนล้อตาม index

แล้ว weight เอาว่าเราชอบแนวไหน...

บางปีแบบ 1 ดีกว่า บางปีแบบ 2 ดีกว่า
โพสต์โพสต์