ผลตอบแทน >100%ต่อปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ศิษย์เซียน007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

เอากำไรทบต้น100%ในระยะยาวเลยหรอครับ  :shock:   ใครทำได้ช่วยบอกผมด้วยผมจะรีบไปฝากตัวเป็นศิษย์เลยครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Akajon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 32

LIVE คนรู้จักติดอยู่ที่ 3.xx ประมาณล้านกว่าหุ้น

ตอนไป 4-5 บาท ได้มา 2 ล้านกว่า ไม่ขาย ตอนนี้เหลือสามแสนกว่า

ลงไปเกือบ 5 ล้าน เหลือ 3 แสน ไม่รู้วันนี้ขายไปรึยัง
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณพี่ CK ครับ
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 34

mprandy เขียน:ตัวไหนโดนบังคับมั่งก็ไม่รู้

รู้แต่ว่าตัวนี้โดนแน่ ๆ หนีแบบลืมตาย

LIVE 0.15 -0.81 (-84.38%)

ขนาดราคารูดอย่างนี้ P/E ยัง 11 ... ไม่น่าเชื่อว่ามาจาก 5 บาทกว่า ๆ
วันอังคาร ปิด 0.23
วันพุธ ปิด0.46

ขึ้น 100.00% พอดิบพอดี
ครงกับหัวข้อกระทู้เลย
ผลตอบแทน 100% ใน 1 วัน

อิม ถ้าซื้อ 0.15 แล้วขายวันนี้ 0.79 นะ
500% ++ เอง

บ้าไปแล้ว
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 35

:8) แหะ แหะ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป สาธุ
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณพี่ ๆ ทั้งหลายครับ..

เคยมีความคิดจะเล่น margin อยู่บ้างเหมือนกัน ในภาวะที่คิดว่าหุ้นราคาถูกอย่างไม่น่าเชื่อแล้ว...   ตัวอย่างเหตุการณ์ตอนนี้ตอบคำถามเรื่องการเล่น Margin ได้ชัดเจนจริง ๆ เป็นประสบการณ์ที่มีค่าจริง ๆ ... สำหรับนักลงทุนหน้าใหม่ทุกคนที่ยังไม่เคยเจอ market crash อืม.. ทุกอย่างล้วนเป็นไปได้ทั้งสิ้น  

ขอบคุณตัวเอง ที่ไม่ได้เล่น margin และปฏิญาณตนอีกคนว่าจะไม่เล่น margin ตลอดชีวิตการลงทุนครับ  :D
King_Krimson

โพสต์ที่ 37

:oops:
"Ther Pursuit of Liberty"
"You can only depend on yourself. The cavalry ain't coming."
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 38

แหม ไม่ได้ post มานานมาก มานั่งอ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกตรงใจมากเลยต้องโผล่หัวออกมาหน่อย  :lol:  

อย่างที่พี่ ck เตือนไว้ไม่มีผิดเลยครับ ที่ผ่านมาผมใช้ Margin เล่นหุ้นจนทำให้ผลตอบแทนนั้นพุ่งขึ้นสูงมากๆในช่วง 2-3 ปีที่ผ่าน จนทำให้ตัวเองก็เกิดความโลภว่าอยากได้จะผลตอบแทนระดับเดิมอีก

สถานการณ์ในปีนี้ก็คงดูได้ไม่ยากว่าใครที่ใช้ Margin นี่ก็คงเจ็บตัวกันไม่น้อยแน่ๆ เพราะลำพังตลาดก็ลดลงกว่า 40% ไปแล้ว สมมติว่าคนที่ใช้ Margin เล่นหุ้นตลาด แบบเต็มที่แล้วไม่มีการลดหนี้เลยระหว่างทางที่หุ้นลง คงขาดทุนหนักกว่าตลาดพอควร

ผมเองก็เจ็บตัวไปไม่น้อยเหมือนกันในปีนี้ แม้จะไม่ได้ใช้ Margin แบบเต็มที่ ยังดีที่หุ้นที่เล่นนั้นอาจจะไม่ได้ลดรุนแรงเท่าตลาด รวมทั้งผมเองก็เลือกที่จะลดหนี้ลงไปเยอะมาก (เงินกู้ที่ซื้อหุ้นที่แทบจะไม่เหลือแล้ว) ทำให้ผลตอบแทนของ Port ก็ยังไม่แย่กว่าตลาด

เหตุการณ์ครั้งนี้ทำให้เรียนรู้เรื่องบทเรียนของความโลภได้ชัดเจนทีเดียวครับ เพราะในระยะสั้นนั้น หุ้นไม่สามารถหาเหตุผลมาอธิบายได้ หุ้นสามารถที่จะถูกแล้วถูกอีกได้อย่างไร้เหตุผล เพราะฉะนั้นไม่ว่าเราจะมั่นใจแค่ไหนว่าหุ้นที่เราซื้อนั้นมี Margin of Safety มากแค่ไหน วิเคราะห์ธุรกิจมาอย่างดีแค่ไหน การใช้เงินกู้มาซื้อหุ้นนั้นก็สามารถทำให้เราเจ็บตัวอย่างหนักได้เสมอ

เมื่อเรามาเทียบ Risk และ Return ในกรณีนี้จะเห็นว่า ผมไม่ควรจะที่จะใช้ Margin เลยไม่ว่ากรณีใดก็ตาม เพราะ Return จากการใช้ Margin คือ มันสามารถช่วยให้ผมนั้นรวยเร็วขึ้น และโอกาสที่จะสร้างผลตอบแทนได้สูงขึ้น ในขณะที่ Risk ของการใช้ Margin นั้นคืออาจจะทำให้ผมจนลงไปเยอะ หรืออาจจะหมดตัวได้เหมือนกัน

ทุกวันนี้ผมรู้สึกว่าสินทรัพย์ที่ผมมีสามารถเลี้ยงตัวเองได้แบบสบายๆ ค่าใช้จ่ายที่ผมใช้ในแต่ละปีนั้นนับว่าน้อยกว่าเงินปันผลที่ผมได้มาก ทุกๆปีสามารถเอาเงินปันผลที่เหลืออยู่นั้นกลับไปลงทุนเพิ่มได้เรื่อยๆ ผมเองไม่มีความจำเป็นที่จะพยายามเร่งผลตอบแทนให้สูงขึ้นไปกว่าปกติ จากการใช้ Margin มาแลกกับความเสี่ยงที่สินทรัพย์ของผมจะลดลงมาก จนอาจจะทำให้รายได้จากเงินปันผลนั้นไม่เพียงพอที่จะเลี้ยงตัวผมเองได้ .....

ผมขอยืมกฏของพี่ CK มาใช้ครับว่า.... ไม่ว่ายังไงเราก็ไม่ควรใช้เงินกู้กับการเล่นหุ้น เพราะมันมีปัจจัยเสี่ยงที่เราควบคุมไม่ได้เยอะจริงๆ และในระยะสั้น อะไรก็เกิดขึ้นได้ในตลาดหุ้น  :lol:

ปล. ย้อนกลับไปอ่านดู .... โอ๊ตกะ woody นายทำถูกแล้วนะที่ไม่ใช้ Margin ส่วนผมกะตา Blueblood นี่ก็เรียนรู้บทเรียนจากการใช้ Margin กันไปแล้วเช่นกัน... ดูสิทั้ง woody และ oat นี่เด็กกว่าผมกะ blue ทั้งคู่เลยนะ แต่ดูเหมือนจะควบคุมความโลภได้ดีกว่าเยอะเลยแฮะ..  :8)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
tok

โพสต์ที่ 39

yoyo เขียน:
ทุกวันนี้ผมรู้สึกว่าสินทรัพย์ที่ผมมีสามารถเลี้ยงตัวเองได้แบบสบายๆ ค่าใช้จ่ายที่ผมใช้ในแต่ละปีนั้นนับว่าน้อยกว่าเงินปันผลที่ผมได้มาก ทุกๆปีสามารถเอาเงินปันผลที่เหลืออยู่นั้นกลับไปลงทุนเพิ่มได้เรื่อยๆ ผมเองไม่มีความจำเป็นที่จะพยายามเร่งผลตอบแทนให้สูงขึ้นไปกว่าปกติ จากการใช้ Margin มาแลกกับความเสี่ยงที่สินทรัพย์ของผมจะลดลงมาก จนอาจจะทำให้รายได้จากเงินปันผลนั้นไม่เพียงพอที่จะเลี้ยงตัวผมเองได้ .....
ยินดีด้วยครับที่คุณโยโย้มีอิสระภาพทางการเงิน ที่่หลายๆคนต้องการ

ส่วนที่ขาดทุนช่วงนี้ คงไม่เกินความสามารถที่่จะทำให้กลับมาเป็นกำไรได้ครับ :)
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 40

เอ่อ พี่โย ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมป๊อดต่างหาก..... :oops:
Impossible is Nothing
RONNAPUM

โพสต์ที่ 41

woody เขียน:เอ่อ พี่โย ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมป๊อดต่างหาก..... :oops:
:lol:  :lol:  :lol:
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 42

[quote="yoyo"]

ปล. ย้อนกลับไปอ่านดู .... โอ๊ตกะ woody นายทำถูกแล้วนะที่ไม่ใช้ Margin ส่วนผมกะตา Blueblood นี่ก็เรียนรู้บทเรียนจากการใช้ Margin กันไปแล้วเช่นกัน... ดูสิทั้ง woody และ oat นี่เด็กกว่าผมกะ blue ทั้งคู่เลยนะ แต่ดูเหมือนจะควบคุมความโลภได้ดีกว่าเยอะเลยแฮะ..
It's earnings that count
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 43

:8) แหะ แหะ ใครเคยบอกผมนะว่า

"คนเก่ง เรียนรู้จากประสพการณ์ของตัวเอง
คนฉลาด เรียนรู้จากประสพการณ์ของคนเก่ง"

ใครอยากเป็นอะไรก็เลือกเอาเองนะครับ :wink:
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 44

เหมือนพี่วู๊ดดี้แหละ ไม่ได้เก่งอะไร จริงๆผมกลััวโดนกินเงินต้น  :lol:
_________
Belffet

โพสต์ที่ 45

YoYo, Woody, ผม อายุใกล้ๆกันเลยนี่ครับ

แต่ผมรู้สึกว่าทั้งคู่ไปไกลกว่าผมเยอะเลย
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 46

[quote="Blueblood"]
และอยากเพิ่มเติมอีกนิดว่าบทเรียนที่ดีที่สุดหลายๆอันในชีวิตนั้นผมว่าต้องเจอกับตัวเองครับ ไม่งั้นเราจะไม่มีทางเข้าใจเลย
woody

โพสต์ที่ 47

Belffet เขียน:YoYo, Woody, ผม อายุใกล้ๆกันเลยนี่ครับ

แต่ผมรู้สึกว่าทั้งคู่ไปไกลกว่าผมเยอะเลย
เอ่อ ไม่หรอกมั้งครับ เพราะผมรู้สึกว่าอยู่ที่เดิม เผลอๆ ถอยหลังลงคลองอีกซะด้วยมั้งครับ  :wink:
Impossible is Nothing
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 48

dino เขียน::8) แหะ แหะ ใครเคยบอกผมนะว่า

"คนเก่ง เรียนรู้จากประสพการณ์ของตัวเอง
คนฉลาด เรียนรู้จากประสพการณ์ของคนเก่ง"

ใครอยากเป็นอะไรก็เลือกเอาเองนะครับ :wink:
เห็นด้วยเลยครับพี่ดิโน่ ตอนแรกผมก็อยากเป็นคนฉลาดเหมือนกัน แต่ผมมันเป็นประเภทต้องลองเองครับ ใครพูดอะไรเตือนอะไรมันเลยไม่ค่อยเข้าหูเท่าไหร่ นิสัยเสียจริงๆ :)
It's earnings that count
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 49

คนเราถ้าเจ็บแล้วให้มันเป็นครูนี่ถือว่ายอดเยี่ยมครับ :cool:
เพราะหลายคนที่ไม่ประสบความสำเร็จ มักจะโทษตลาดเสมอๆ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Alastor

โพสต์ที่ 50

naris เขียน:คนเราถ้าเจ็บแล้วให้มันเป็นครูนี่ถือว่ายอดเยี่ยมครับ :cool:
เพราะหลายคนที่ไม่ประสบความสำเร็จ มักจะโทษตลาดเสมอๆ :lol:
เห็นด้วยครับ เจ็บแล้วต้องโทษตัวเอง ถ้ามัวแต่โทษโน่นนี่ก็หาจุดอ่อนตัวเองไม่เจอซักที เดี๋ยวมีเจ็บอีก :P
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 51

ขอบคุณพี่ Eto ที่เตือนครับ
ขอบคุณพี่ CK ที่ขุดครับ (อิอิ)
และก็ ขอบคุณคุณ yoyo ที่ถ่ายทอดประสบการณ์ครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
aot

โพสต์ที่ 52

ขอบคุณตัวเอง ที่ไม่ได้เล่น margin และปฏิญาณตนอีกคนว่าจะไม่เล่น margin ตลอดชีวิตการลงทุนครับ  <= ยึดติด
หากคิดจะแก้แค้นหุ้น  ให้ขุดหลุมไว้สองหลุม
Quattro

โพสต์ที่ 53

สวัสดีครับ
ขอให้ความเห็นเรื่อง margin สักเล็กน้อยนะครับ
ย้อนไปดูที่ตัวบริษัทก่อน ปกติ บริษัทเนี่ย จะมี
leverage อยู่แล้ว 2 อย่างคือ operating leverage และ financial leverage

การเล่น margin ในความเห็นส่วนตัวผมว่ามันคล้ายกับเรา เพิ่ม leverage อีกตัวเข้าไปให้กับตนเองครับ
shooter
ผู้ติดตาม: 5

Re: ผลตอบแทน >100%ต่อปี

โพสต์ที่ 54

ขอบคุณครับ
เตือนใจได้ดีมากๆ
nonation

โพสต์ที่ 55

หมูมันไม่เคยเจอเสือ จะรู้ได้ไงว่าเสือมันกัดเจ็บ
ถึงเจอก็ไม่รู้หรอกครับว่าเจ็บ เพราะตายก่อนที่จะรู้สึก
sunrise

โพสต์ที่ 56

nonation เขียน:หมูมันไม่เคยเจอเสือ จะรู้ได้ไงว่าเสือมันกัดเจ็บ
ถึงเจอก็ไม่รู้หรอกครับว่าเจ็บ เพราะตายก่อนที่จะรู้สึก
ฟังเค้าเล่ามาทั้งนั้น เคยสัมผัสตัวจริงเหรอครับ :?:
เคยรู้จริงๆเหรอว่าเค้า เป็นอย่างที่สื่อว่า

เตือนกันมั่วไปหมด ไม่เห็นมีใครรุ้จริง

เสือกัดเจ็บเปล่า เคยโดนเสือกัดหรือเปล่า

หรือว่าโดนสิงโตกัด แต่ฟังเค้าเล่ามาว่าเสือกัดเลยเชื่อ :?:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ccc111

โพสต์ที่ 57

sunrise เขียน:
nonation เขียน:หมูมันไม่เคยเจอเสือ จะรู้ได้ไงว่าเสือมันกัดเจ็บ
ฟังเค้าเล่ามาทั้งนั้น เคยสัมผัสตัวจริงเหรอครับ :?:
เคยรู้จริงๆเหรอว่าเค้า เป็นอย่างที่สื่อว่า

เตือนกันมั่วไปหมด ไม่เห็นมีใครรุ้จริง

เสือกัดเจ็บเปล่า เคยโดนเสือกัดหรือเปล่า

หรือว่าโดนสิงโตกัด แต่ฟังเค้าเล่ามาว่าเสือกัดเลยเชื่อ :?:

ผมว่าเสือ เขาคงหมายถึงการใช้ margin มั้งครับ
คงไม่ได้หมายถึง คุณ yoyo หรอกครับ
Frodo

โพสต์ที่ 58

ขอสักครัั้ง
จะจดจำไปชั่วชีวิต

:shock: :shock: :shock:
IamYou
ผู้ติดตาม: 18