ขอเสียงเพื่อนๆหน่อยค่ะ อยากให้ใครไปออก Money Talk บ้างคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
perfectackle
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอเสียงเพื่อนๆหน่อยค่ะ อยากให้ใครไปออก Money Talk บ้างคะ

โพสต์ที่ 61

penguin738 เขียน:
perfectackle เขียน:เคยดูวิดิโอของคุณ picatos มาก็โอเคนะครับ เลยอยากให้มาออกรายการอะครับ
มี link ไหมครับ อยากดูด้วยครับ
มันอยู่ในfacebook ครับ มีคนเอามาแปะไว้แต่ตอนนี้ผมหาไม่เจออะครับ ไฟล์ใหญ่พอสมควรเลย
ThaiVI.org - ชมรมนักลงทุนแบบเน้นคุณค่า
ว. วีไอ อดทน
Likhit

Re: ขอเสียงเพื่อนๆหน่อยค่ะ อยากให้ใครไปออก Money Talk บ้างคะ

โพสต์ที่ 62

ภาววิทย์ กลิ่นประทุม เขาบอกทุกวันว่าเขาเป็นวีไอ :D :D :D
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 63

Likhit เขียน:ภาววิทย์ กลิ่นประทุม เขาบอกทุกวันว่าเขาเป็นวีไอ :D :D :D
:\/:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 64

chatchai เขียน:
Likhit เขียน:ภาววิทย์ กลิ่นประทุม เขาบอกทุกวันว่าเขาเป็นวีไอ :D :D :D
:ohno: :ohno: :ohno:
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 65

เชื่อเหลือเกินว่าคงมีคนเห็นด้วยกับผมไม่น้อย

พี่vichit ครับ
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 66

คุณ picatos ด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ :D
Small Details Make a Big Difference
ละอ่อนกาด

โพสต์ที่ 67

sai เขียน:คุณ picatos ด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ :D
ผมด้วยครับอีก 1 เสียง :D :D :D
picklife

โพสต์ที่ 68

Paul VI เขียน:
:juju:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 69

ละอ่อนกาด เขียน:
sai เขียน:คุณ picatos ด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ :D
ผมด้วยครับอีก 1 เสียง :D :D :D
+1เสียงครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
wasan_yu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 70

ขอเสนอบ้างครับ คุณchinn คุณSV2 คุณpk8 คุณinvestment biker คุณอินทรีย์ทองแดงหรือ(คุณอินทรีย์ทองก็ได้ครับ) คุณแงซาย อยากฟังวิธีคิดของแต่ละท่านจริงๆๆครับ :pray:
เด็กสระบุรี
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 71

คุณชิณณ์ เตรียมออกอยู่ครับ
คุณ Investment Biker เคยออกแล้วครับ นานแล้ว จะประสานให้ใหม่นะครับ
คุณ Picatos จะประสานดูครับ ธรรมะธรรมโม ไม่รู้จะยอมออกหรือไม่
คุณ sv2 อยู่ใน list ที่ะจะเชิญแล้วครับ

แนะนำมาได้เรื่อยๆนะครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 72

ขอเสนอคุณ พรชัย รัตนนนทชัยสุข หรือ พี่ web ของน้องๆ ครับ
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 73

น่าเสียดายที่คุณหวานใจกับตัน ไม่เป็นที่รู้จักในเวบทีวีไอ
เธอเป็นอาจารย์สอนมหิดลอินเตอร์ และสนใจการลงทุนแนววีไอด้วยครับ

เป็นตัวอย่างที่ดี ของนักลงทุนที่ทำงานสายวิชาชีพด้วย ลงทุนไปด้วยครับ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 74

ยังมี 3 สหาย อินทรีย์อีกนะครับ
แล้วก็คารมดีๆ ก็คุณระพินไพรวรรณ
อีก 2 ท่านค่อนข้างเก็บเนื้อเก็บตัว แต่ผมจับออร่าของเซียนหุ้นได้
Linzhi กับ เต้ยเอง
wasan_yu

โพสต์ที่ 75

ขอบคุณ :bow: คุณเด็กใหม่ไฟแรงที่แจ้งข่าวให้ทราบครับ และจะรอติดตามชมครับ
เด็กสระบุรี
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 76

อยากให้นักลงที่มีแนวคิดแบบนี้ ได้ไปสัมภาษณ์รออกายการ Money Talk บ้างจังเลยครับ
pak เขียน:มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งเล่าให้ผมฟังว่า...

มีนักลงทุนท่านหนึ่งอายุ 60 กว่า ทำงานเปิดร้าน Xerox มาตลอดชีวิต มีเงินเก็บประมาณ 5 ล้านบาท
ท่านนำเงินทั้งหมดไปซื้อหุ้น PTT ที่ราคาประมาณ 35 บาท และไปขายที่ 370 บาท

จากนั้นท่านไปลงทุนในบริษัทฯที่่ 2 คือ CPALL
ซื้อราคาแถวๆ 6 - 7 บาท แล้วไปขาย(หมู)ที่ประมาณ 20 บาท

และสุดท้ายด้วยความที่ท่านสนใจหุ้นค้าปลีก ไป Company Visit
ท่านจึงเข้าลงทุนในบริษัทฯที่ 3 คือ Global โดยก่อนลงทุนท่านไปยืนนับคนที่เข้าในหลายๆสาขา
มากกว่านั้นไปนับของคู่แข่ง แล้วนำมาเปรียบเทียบกัน จึงมีความมั่นใจ
ท่านซื้อหุ้นที่ราคา 2.50 บาท วันนี้ 10 กว่าบาท

เข้าใจว่า นักลงทุนท่านนี้ ท่านลงทุนในหุ้นเพียง 3 บริษัทฯเท่านั้น วันนี้ท่านมีเงินไม่น่าจะต่ำกว่า 500 ล้านบาท!!!

ท่านเป็น "นักลงทุน" นะครับ ไม่ใช่ "นักเล่นหุ้น"
และท่านก็ถือ 100% พอร์ต และถือหุ้นที่มีน้ำหนักมากๆตัวเดียวในพอร์ต
ท่านก็สามารถประสบความสำเร็จได้อย่างสวยงาม

ส่วนตัวผมเอง ผมเชื่อว่า..."ความสำเร็จ...ไม่มีสูตรตายตัว ขึ้นอยู่กับแนวทางของแต่ละคน"
แต่ที่แน่ๆ...
ความสำเร็จที่น่าภาคภูมิใจ ต้องสามารถอธิบายและเล่าต่อได้เสมอ
...ผมเชื่อเช่นนั้น

จริงๆท่านบอกชื่อนักลงทุนท่านนั้นมาด้วย แต่ผมจำไม่ได้ครับ
ต้องขออภัยด้วย หากมีข้อผิดพลาดหรือข้อมูลที่บกพร่องไป

ด้วยความเคารพ
Pak ThaiVI
จากกระทู้ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=46597
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."

โพสต์ที่ 77

ส่งมาสิครับ
ขอวิธีติดต่อด้วยครับ
หากช่วยประสานงานให้ด้วยก็จะยิ่งดีครับ

อยากได้อยู่แล้วครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
j2methai

โพสต์ที่ 78

perfectackle เขียน:
penguin738 เขียน:
perfectackle เขียน:เคยดูวิดิโอของคุณ picatos มาก็โอเคนะครับ เลยอยากให้มาออกรายการอะครับ
มี link ไหมครับ อยากดูด้วยครับ
มันอยู่ในfacebook ครับ มีคนเอามาแปะไว้แต่ตอนนี้ผมหาไม่เจออะครับ ไฟล์ใหญ่พอสมควรเลย
ThaiVI.org - ชมรมนักลงทุนแบบเน้นคุณค่า
ผมดูจาก youtube เอาน่ะครับ

โพสต์ที่ 79

ที่ผมเคยดูมันคนละคลิปครับ ไม่ใช่คลิปรายการมันนี่ทอล์ก แต่คลิปรายการมันนี่ทอล์กก็ดีครับ
ichbinpao
ผู้ติดตาม: 4

Re:

โพสต์ที่ 80

Agree เหมือนพี่ลูกอีสานครับ ใจจริงอยากเห็นโฉมหน้าพี่ ryuga มานานละ
ลูกอิสาน เขียน:เสนอ พี่ปรัชญา คุณ fantasia และ ryuga

คุณ IH และพี่นริศ ทราบแว่วๆว่าไม่สะดวกที่จะออกรายการครับ
MrRobot

โพสต์ที่ 81

picklife เขียน:
Paul VI เขียน:
:juju:
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
VI Robot The Great

โพสต์ที่ 82

คุณโจ๊ก สุมาอี้ ครับหนังสือออกแล้วน่าจะว่างนะครับ
โครงการ 7thLTG น่าสนใจดีครับ
:D :o :P
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 83

อยากให้คนนี้ไปออกครับ

คุณ Nanchan ฉายาโคนัน PTL ถ้าจำกันได้ท่านนี้เคยแย้งคุณ มาดามมาแล้ว

ผมอยากรู้ประวัติและแนวคิดของท่านนี้มาก ถือว่าเป็นเพชรเม็ดงามที่น้อยคนนักจะรู้ว่า

ท่านนี้มั่งคั่งระดับไหน

แต่ท่านนี้เป็นท่านนึง ที่ผมให้การยอมรับในฝีมือครับ STA PDI PTL AJ เป็นเครื่องพิสูจน์

ผมอยากให้มี คนเก่งที่มีความสามารถไปออกรายการเพื่อแชร์แนวคิดครับ

รบกวนท่านอาจารย์ด้วยครับ จะลองประสานไปยังคุณ nanchan ดูให้นะครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chet22

โพสต์ที่ 84

chukieat30 เขียน:อยากให้คนนี้ไปออกครับ

คุณ Nanchan ฉายาโคนัน PTL ถ้าจำกันได้ท่านนี้เคยแย้งคุณ มาดามมาแล้ว

ผมอยากรู้ประวัติและแนวคิดของท่านนี้มาก ถือว่าเป็นเพชรเม็ดงามที่น้อยคนนักจะรู้ว่า

ท่านนี้มั่งคั่งระดับไหน

แต่ท่านนี้เป็นท่านนึง ที่ผมให้การยอมรับในฝีมือครับ STA PDI PTL AJ เป็นเครื่องพิสูจน์

ผมอยากให้มี คนเก่งที่มีความสามารถไปออกรายการเพื่อแชร์แนวคิดครับ

รบกวนท่านอาจารย์ด้วยครับ จะลองประสานไปยังคุณ nanchan ดูให้นะครับ
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 85

เอ่อ..
อยากฟัง อ.ครรชิต ครับ

แต่ได้ข่าวว่าท่านไม่ค่อยอยากเดินทาง

จะเป็นผ่านวิดีโอคอนเฟอร์เร้นซ์
หรือ จะเดินทางมาสงขลา(นอกสถานที่)

ผมจะไปรับส่ง+ขนเครื่องมือให้เองครับ
samatah
dr1

โพสต์ที่ 86

เมื่อคืนดูซุปเปอร์วีไอ ออกงานสัมมนารวม
มี อ.นิเวศน์ อ.ลูกอิสาน อ.หมอสามัญชน
อ.vib007 อ.naris

และ อ.ไพบูลย์ครับ

ผมลืมอาจารย์ไปได้อย่างไรเนี่ย?

ผมดูมันนี่ทอล์ค ตั้งแต่อยู่ช่อง11
ตอนนั้น มีอ.ก้องเกียรติ อ.วสันต์ อ.นิเวศน์ อ.สมชาย ๆลๆ
คำสุดท้ายหลายปีก่อน อ.บอกว่า
รายการของเราไม่ได้บอกให้เล่นหุ้นนะครับ (ตอนนั้น)
แล้วยังมีแซวเป็นพักๆอีกว่าซื่้อแล้วลงมั่ง เจ๊งมั่ง

เข้าใจว่าตอนนั้นคุณภาพของบริษัท หนี้ ค่าเงิน
และอีกมากมายทำให้ผันผวนมาก

แต่มารู้อีกที อ.ไพบูลย์ของผมและพวกเราก็
มีผอร์ทใหญ่ไม่แพ้ (หรือใหญ่กว่า?) อ.นิเวศน์ซะแล้ว

ผมเลยอยากเห็น อ.ไพบูลย์ ที่รักและเคารพ
เล่าให้พวกเราฟังเรื่องลงทุน
(เรื่องประวัติ กับเรื่องส่วนตัวเคยให้สัมภาษ์แล้วครับ)

1 อาจารย์เลือกหุ้นอย่างไรครับ
2 อาจารย์ใช้สูตร+งานวิจัย ที่ทำไว้กี่%ครับ
3 อาจารย์ซื้อเมื่อไร ขายเมื่อไร แบ่งทยอย หรือครั้งเดียวครับ
4 อาจารย์แบ่งผอร์ท กระจายการลงทุนอย่างไรครับ
5 อาจารย์ทำอย่างไร ถ้ารู้ว่ากำลังจะมีวิกฤตครับ

และทุกคำถามที่มีเพื่อนๆสมาชิกจะช่วยกันโพสท์ถาม
หรือคำถามจากเซียนวีไอ และไม่วีไอ คนละคำถามก็ได้ครับ

กราบขออภัย ที่อยากทราบจริงๆนะครับ
samatah
dr1

โพสต์ที่ 87

อุ๊ปส์
ขออภัย งานนั้นมี อ.chatchai สุดยอดนักแกะงบ ด้วยครับ

แก่แล้วขี้ลืมจริงๆ
samatah

โพสต์ที่ 88

ผมก็คิดเหมือนกันนะครับ แม้ว่าอาจารย์ไพบูลย์จะ พูดบ่อยๆในรายการ แต่คราวนี้เอาให้มันเป็นเรื่องเป็นราว เพื่อเป็นวิทยาทานแก่นักลงทุนรุ่นใหม่ และจะได้เก็บไว้ดูย้อนหลังหลายๆรอบครับ :P
jiji

โพสต์ที่ 89

เสนอนอกประเด็น อยากฟังวิสัยทัศน์ผู้บริหารบริษัทใหญ่ๆ ในตลาด เช่น
คุณธนินท์ เจียรวนนท์ คุณเจริญ สิริวัฒนภักดี ฯลฯ

โพสต์ที่ 90

อ.ไพบูลย์ ฝากบอกครับ (เอาคำพูดตรงๆมาเลยนะครับ)ว่า

1. ชวนให้ไปอ่าน fbmoneytalktv ก็น่าจะประเมินวิธีการลงทุนและจัดการ port ได้
2. คุณธนินท์ คุณเจริญ คุณอนันต์ คุณ..........
อยากสัมภาษณ์หมดแหละครับ แต่เขาไม่มา
แต่จริงๆลึกๆ แล้ว อยากสัมภาษณ์คนที่สามารถเป็นตัวอย่างที่ดีให้คนรุ่นหลัง มากกว่าคนที่เป็นเศรษฐี

ผมเขียนตามที่ อ.บอกนะครับ