แต่ละไตรมาสอ่านงบการเงินกันกี่บริษัทค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

ทุกคนค่ะ อ่านงบการเงินกันกี่บริษัทค่ะ

อ่านแต่งบการเงินของบริษัทที่หมายตาไว้
62
82%
น้อยกว่า 50 บริษัท
12
16%
50-100 บริษัท
1
1%
100-200 บริษัท
1
1%
มากกว่า 200 บริษัท
0
ไม่โหวต
อ่านหมด
0
ไม่โหวต

โหวตทั้งหมด: 76

ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

แต่ละไตรมาสอ่านงบการเงินกันกี่บริษัทค่ะ

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากที่ผ่านมา เราเคยคิดว่า VI ก็ลงทุนไม่กี่ตัวเพราะต้องผ่านการกรองมาอย่างดีแล้วว่ามีอนาคตถึงไปลงทุน เราคัดหุ้นจากมหภาคด้วย ดังนั้นพอมีคนถามเราว่า

คนอื่น "ตอนนี้มีตัวไหนแนะนำ"
เรา "ตอนนี้ไม่มีค่ะ ยังรักตัวเดิมอยู่ (ตัวที่บอกไปแล้วแต่ก็ไม่เห็นด้วยนั่นแหละค่ะ)"

เนื่องจากเราไม่ได้มาจากโบรกที่จะออกบทวิเคราะห์กันบ่อยๆ ถ้าเราดูตัวไหนแล้วถ้าไม่ได้มีอะไรเปลี่ยน ถ้าราคายังซื้อไม่ได้ เราก็รอ ก็จะถูกคนถามมองแบบแย่ๆเล็กน้อย ว่าติดตามตลาดหุ้นทุกวัน ไม่มีแนะนำได้ไง เราผิดด้วยเหรอค่ะ  :cry:  

แต่วันนี้มุมมองก็เปลี่ยนไป เพราะได้คุยกับนักลงทุนท่านหนึ่ง ท่านบอกแค่ว่า
"ช่วงนี้ไม่ว่างเลย เพราะผลประกอบการออก ยังอ่านงบไม่ครบ"

เท่านั้นแหละ เราอึ้งไปนิดนึง เฮ้ย! (ขออนุญาตหยาบคาย) ต้องทำด้วยเหรอ เพราะปกติดูคร่าวๆเท่าที่แสดงใน SET นั่นแหละค่ะ ไม่เคยเลือกหุ้นจากจุลภาคแบบนี้มาก่อน เราลอง search ดูกระทู้แบบนี้แล้วแต่หาไม่เจอ (ไม่รู้ว่าใส่ key word ไม่ถูกไหม)

ทุกคนค่ะ ช่วยสงเคราะห์มือใหม่โลกทัศน์แคบอย่างเราหน่อย ท่านท่านอ่านงบการเงินกันกี่บริษัทในแต่ละไตรมาส

ขอบคุณที่ตอบโพลนะคะ
.....Give Everything but not Give Up.....
krisy

โพสต์ที่ 2

ขอประเดิมคนแรก เราอ่านแต่ตัวที่หมายตาไว้ค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
krisada_x
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ของผมนะ เวลามีไม่มากจะอ่านงบเฉพาะธุรกิจที่มีหุ้น และตัวที่กำลังหมายตาไว้ครับ
beammy

โพสต์ที่ 4

อ่านเฉพาะตัวที่อยู่ใน waiting list ครับ ไม่เกิน 20 ตัว  :8)  ...
adi

โพสต์ที่ 5

voted
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
akekarat

โพสต์ที่ 6

อ่านเยอะ ๆ ไม่ไหวหรอกครับ งง

ดูเฉพาะตัวที่เล็ง ๆ ไว้ หรือตัวที่สะดุดตาขึ้นมาน่ะครับ
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

แค่ที่ถือนี่ก็แย่แล้วครับ :oops:

แต่ถ้า 56-1 อยู่ว่างๆไม่มีไรทำ ผมก็โหลดมาอ่านเรื่อยๆนะ

ส่วนหุ้นน่าสนใจถ้ามีใครถามผมก็ตอบแต่ตัวในพอร์ท :8)
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

เฉพาะที่มีก็สองหลักแล้ว
แต่สองหลักต้นๆ เท่านั้น
ส่วนถ้าจะให้อ่านเพิ่มเติม ก็ดูพวกผลประกอบการแย่ๆ
หรือ ผิดคาด(ดีเกินไป)
ว่าพวกนี้ทำอะไรให้เป็นแบบนั้นได้
:)
krisy

โพสต์ที่ 9

ปล. ลืมบอกค่ะ ว่า นักลงทุนท่านที่พูดถึง ท่านเป็น VI เต็มเวลาค่ะ ถือเต็มพอร์ท ปีที่แล้วท่านได้กำไรเยอะ เกิน 100% แน่ๆ น่าจะเกือบ 200% ด้วย เราไม่กล้าถาม

เราก็เลยปิ๊งประเด็นนี้ขึ้นมาค่ะ แต่เราก็ยังอยากรู้ว่า ถ้าเราอยากประสบความสำเร็จแบบ VI เนี่ยต้องทำขนาดนี้เลยเหรอ

ขอขอบคุณ 9 ท่านแรกก่อนที่ตอบโพลนะคะ
jung_oh

โพสต์ที่ 10

ผมว่า น่าจะมี อักตัวเลือกนะครับ มันจะได้ โพลจะได้ดูสมบูรณ์มากยิ่งขึ้นคือ

"ไม่อ่านเลย"

ผมคิดว่าน่ามีนะ   :D
tanate

โพสต์ที่ 11

ถือไว้ 6 แต่ อ่านเป็นสิบ ครับ
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
krisy

โพสต์ที่ 12

[quote="jung_oh"]ผมว่า น่าจะมี อักตัวเลือกนะครับ มันจะได้ โพลจะได้ดูสมบูรณ์มากยิ่งขึ้นคือ

"ไม่อ่านเลย"

ผมคิดว่าน่ามีนะ
chartchai madman
ผู้ติดตาม: 6

อ่านบางบริษัท

โพสต์ที่ 13

อ่านเฉพาะบริษัทที่อยู่ในลิสท์ ครับ นอกนั้นดูคร่าวๆ หากสะดุดตาถึงอ่านละเอียด
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 14

ดูที ห้าสิบบริษัทเลยหรอครับ ??? แค่ตัวเลือกแรกก็เยอะมากแล้ว

้ต้องขึ้นอยู่ว่าดูยังไงด้วยครับ ถ้าแค่ดูผ่าน ๆ ก็ดูเยอะอยู่ แต่ถ้าดูละเอียด บริษัทที่ตัวเองถือ บางไตรมาสก็ไม่ได้ดูมากเหมือนกัน  :lol:
pavilion

โพสต์ที่ 15

อ่านของบริษัทที่ตัวเองถือไว้ก็ไม่น่าเกิน 10 บริษัท ตัวที่เล็งๆ ไว้ก็อ่านบ้างไม่อ่านบ้างก็มีไม่เยอะเท่าไหร่ประมาณ 4-5 บริษัทครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 16

ว่าจะอ่านของปิกนิค บลิส ไลฟ์ อยู่ครับ reverse engineering :lol:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
krisy

โพสต์ที่ 17

[quote="Linzhi"]ดูที ห้าสิบบริษัทเลยหรอครับ ??? แค่ตัวเลือกแรกก็เยอะมากแล้ว

้ต้องขึ้นอยู่ว่าดูยังไงด้วยครับ ถ้าแค่ดูผ่าน ๆ ก็ดูเยอะอยู่ แต่ถ้าดูละเอียด บริษัทที่ตัวเองถือ บางไตรมาสก็ไม่ได้ดูมากเหมือนกัน
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 18

ส่วนมากอ่านแค่ที่อยู่ใน list ครับ

บางทีแค่ใน list ก็อ่านไม่ครบทุกไตรมาสอยู่แล้ว  :oops:
TPH

โพสต์ที่ 19

หลัก ๆ ก็อ่านตัวที่ลงทุนไปแล้วครับ ประมาณ 5 บริษัท ที่เหลือก็จะเป็น list ที่สนใจและหมายตาไว้ครับ มีอยู่ไม่เกิน 20 บริษัทครับ

บังเอิญว่ายังป้ายแดงอยู่ครับ ปอดเล็ก ๆ สีตอนนี้ยังแดงจาง ๆ อยู่เลย
K o S o L

โพสต์ที่ 20

อยากรู้จังจะมีใครตอบแบบนี้ไหมเนี้ย

"อ่านหมด"  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ผมมือใหม่ครับ
noooon010

โพสต์ที่ 21

house เขียน:แค่ที่ถือนี่ก็แย่แล้วครับ :oops:

แต่ถ้า 56-1 อยู่ว่างๆไม่มีไรทำ ผมก็โหลดมาอ่านเรื่อยๆนะ

ส่วนหุ้นน่าสนใจถ้ามีใครถามผมก็ตอบแต่ตัวในพอร์ท :8)
หุ้นของน้อง house เค้ามีเยอะนี่นา น้องเค้าเลยต้อง ทำการบ้าน หนักหน่อย

แซวเล่นนะครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
akkykun

โพสต์ที่ 22

ผมเป็นแค่ VI part time นะครับ อ่านได้เท่าที่มีเวลา แถมเรียนโท อีก เหอเหอ
เลยอ่านได้แค่งบที่เล็งเท่านั้นแหละครับ แต่ใจจิงอยากอ่านมากกว่านี้นะครับ
Value investor is the first step for investing in the financial world
fqmm1974

โพสต์ที่ 23

แล้วแต่เวลาว่าง ถ้าว่างมากก็อ่านได้มากครับ :)
Buchi

โพสต์ที่ 24

นอกจากอ่านงบการเงินของบริษัทที่เราสนใจแล้ว ควรอ่านงบการเงินของบริษัทคู่แข่งบ้างเยอะๆ มั้ยครับ
V_accy

โพสต์ที่ 25

อ่านตามใจชอบครับ
เข้าหมวดมั่วๆไป
ถ้าน่าสนใจก็มาดูThaiviต่อ ถ้าน่าสนใจต่อก็หาต่อ

Waiting list ไม่มี....
krisy

โพสต์ที่ 26

Buchi เขียน:นอกจากอ่านงบการเงินของบริษัทที่เราสนใจแล้ว ควรอ่านงบการเงินของบริษัทคู่แข่งบ้างเยอะๆ มั้ยครับ
จริงๆ เราอ่านตอนใช้เลือกกิจการ ใช้กรองหุ้นน่ะคะ แต่ถัดจากนั้นมาก็ไม่อีกเลย จริงๆก็ควรอ่านนะคะ
house

โพสต์ที่ 27

noooon010 เขียน: หุ้นของน้อง house เค้ามีเยอะนี่นา น้องเค้าเลยต้อง ทำการบ้าน หนักหน่อย

แซวเล่นนะครับผม  :D
ชะอ้าว พึี่งเห็นว่าโดนแซว :oops:

ผมปรับพอร์ต เน้นรับแล้วครับพี่ ปีนี้ เผื่อไว้ว่าอาจไม่มีเวลาตาม :?
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
mineknight

โพสต์ที่ 28

เราดูหลายตัวเลย  เป็น 20-30 ตัว  แต่ตัดบางกลุ่มอุตสหกรรมออก  

ตัดพวกอาหารออก (แต่ไม่หมดนะ เอามาดูตัวสองตัว)
หรือบางกลุ่มเอามาดูหมด ย้อนหลังซักปี สองปีว่าเป็นไงน่าสนป่าว  

เอ๋หรือว่าเราว่างเกินไปหว่า ???
โพสต์โพสต์