การชะลอของเศรษฐกิจ กับ ปัญหาเงินเฟ้อ อันไหนแก้ยากกว่ากันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Dimsum
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การชะลอของเศรษฐกิจ กับ ปัญหาเงินเฟ้อ อันไหนแก้ยากกว่ากันครับ

โพสต์ที่ 1

อยากถามความคิดเห็นของเพื่อน ๆ พี่ ๆ ครับ

1.การชะลอตัวของเศรษฐกิจ เพราะการบริโภคลงลด การผลิตลดลง กับ
ปัญหาเงินเฟ้อจากต้นทุนการผลิตที่เพิ่มขึ้น อย่างไหนที่รัฐบาลหรือธนาคารชาติแก้ได้ยากกว่ากันครับ แต่ละปัญหาจะแก้อย่างไรครับ

2.อย่างในกรณีของไทย การบริโภคลดลงเพราะเงินเฟ้อเป็นสาเหตุหลักหรือเปล่า หรือเพราะเป็นหนี้กันเยอะแล้ว

3.ในกรณีของอเมริกา ถ้าเกิดการชะลอตัวของเศรษฐกิจพร้อมกับเงินเฟ้อที่มาก เค้าจะแก้ไขปัญหาไหนก่อน อันไหนสำคัญกว่ากันครับ
โพสต์โพสต์