ลงทุนแบบ VI หรือ เก็งกำไรดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
br9000
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

หากเพื่อนๆมีเงิน มีเวลา โดยไม่ได้ทำงาน จะลงทุนแบบ VI กันไหมครับ ผมคิดว่าการลงทุนแบบ VI เหมาะกับคนที่ทำงานประจำไปด้วย ไม่มีเวลา แต่มีเงินลงทุน ซึ่งมีเวลาศึกษาข้อมูลน้อยกว่า ทำให้หากเลือกที่จะลงทุนแบบเก็งกำไร อาจมีความเสี่ยงที่จะขาดทุนสูง ประกอบกับไ่ม่มีสมาธิกับการลงทุนจริงๆ เพราะต้องให้นำไปใช้กับการทำงานประจำ เป็นสาเหตุหนึ่งของการตัดสินใจที่ผิดพลาดในหลายๆครั้งด้วย  แต่ถ้ามีเวลาให้กับการศึกษาข้อมูลเต็มที่ ก็น่าจะลงทุนแบบเก็งกำไรไปเลย เพราะมีโอกาสทำกำไรได้มากกว่า ความเสี่ยงที่จะขาดทุนก็น้อยลง เนื่องจากมีเวลาให้กับการศึกษาหาข้อมูลมากขึ้น มีสมาธิจดจ่อกับการลงทุนมากกว่า หากไปลงแบบ VI ดูเหมือนทำให้เสียโอกาสดีๆไปหลายๆครั้ง ทั้งๆที่มีโอกาส ผมจึงอยากขอความเห็นชาว VI ครับว่า มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้าง เพราะส่วนใหญ่ชาว VI จะอยู่คนละด้านกับ Spectator อยู่แล้ว แต่อยากรู้ว่าถ้าชาว VI มีเงิน มีเวลา ไม่ได้ทำงาน และจะยังคงยึดหลักการลงทุนแบบ VI อยู่ไหมครับ.
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าการลงทุนแบบ VI เหมาะกับคนที่ทำงานประจำไปด้วย ไม่มีเวลา แต่มีเงินลงทุน ซึ่งมีเวลาศึกษาข้อมูลน้อยกว่า
สมมติฐานผิดถนัดเลยครับ

VI นั้นศึกษาหาข้อมูล มากกว่าพวกเก็งกำไรเยอะครับ กว่าจะซื้อหุ้นแต่ละตัว มีข้อมูลที่จะต้องค้นหา ต้องวิเคราะห์มากมายนัก

การลงทุน ไม่ต้องมานั่งซื้่อขายรายวันหรอกครับ ปีนึงซื้อขายไม่กี่ครั้งก็รวยได้ หลายๆคนรวยกว่าพวกขาใหญ่นักเก็งกำไรซะอีก

ลองหาข้อมูลดูครับ
Sumotin
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 3

นักลงทุนแนว VI ต้องใช้เวลา ศึกษาข้อมูลเยอะ ยิ่งหาได้เยอะวิเคราะห์ได้ละเอียดยิ่งทำให้ผลตอบแทนดีขึ้นครับ

ส่วนนักเก็งกำไรผม ก็เห็น อากง อาม่า ตาม broker ต่างๆ มีเวลาเยอะแยะ ไม่เห็นจะได้ตังกันเลยครับ เห็นยื่นบนทั้งวัน  :lol:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
akekarat

โพสต์ที่ 4

ผมคิดว่าการลงทุนแบบ VI เหมาะกับคนที่ทำงานประจำไปด้วย ไม่มีเวลา แต่มีเงินลงทุน ซึ่งมีเวลาศึกษาข้อมูลน้อยกว่า
ไม่จำเป็นครับ เพียงแต่การเก็งกำไร เหมาะสำหรับคนที่มีเวลา "เฝ้าหุ้น" มากกว่า
ประกอบกับไ่ม่มีสมาธิกับการลงทุนจริงๆ เพราะต้องให้นำไปใช้กับการทำงานประจำ เป็นสาเหตุหนึ่งของการตัดสินใจที่ผิดพลาดในหลายๆครั้งด้วย  
สำหรับแนว VI การตัดสินใจผิดพลาด ไม่ได้มาจากการไม่มีเวลาครับ และสมาธิในการลงทุน มันอยู่ที่การวิเคราะห์ผลประกอบการ เศรษฐกิจ ความเป็นไปได้ ต่างกับการเก็งกำไร ที่สมาธิการ "เก็งกำไรซื้อขาย" อยู่ที่สมาธิในการจับจ้องราคาหุ้น และปริมาณซื้อขาย
แต่ถ้ามีเวลาให้กับการศึกษาข้อมูลเต็มที่ ก็น่าจะลงทุนแบบเก็งกำไรไปเลย เพราะมีโอกาสทำกำไรได้มากกว่า ความเสี่ยงที่จะขาดทุนก็น้อยลง เนื่องจากมีเวลาให้กับการศึกษาหาข้อมูลมากขึ้น  
ความเสี่ยงเกิดจากความไม่รู้ ไม่ใช่ไม่มีเวลาครับ แต่การลงทุนแบบเก็งกำไร ทำให้คุณเสียเวลาไปกับการจดจ่ออยู่กับหุ้น ในทางกลับกัน แนว VI ทำให้คุณไม่ต้องเสียเวลาไปกับการนั้น VI ศึกษาหาข้อมูล เก็งกำไร ศึกษาหาข่าวหาเจ้ามือครับ
มีสมาธิจดจ่อกับการลงทุนมากกว่า หากไปลงแบบ VI ดูเหมือนทำให้เสียโอกาสดีๆไปหลายๆครั้ง ทั้งๆที่มีโอกาส
หลาย ๆ ครั้ง การซื้อขายหลาย ๆ ครั้ง อาจจะทำให้คุณได้กำไรเป็นรอบ ๆ แต่ในหลาย ๆ ครั้งเช่นกัน มันก็เป็นการทำลายโอกาสที่จะได้เงินก้อนใหญ่ จากการขายหมูเช่นกัน

ไม่โกรธนะครับ ถ้าผมจะบอกว่า คุณเข้าใจผิดทั้งหมดเลย

ถ้ามีคะแนนเต็ม 10 ก็คงให้ 0 ล่ะครับ
akekarat

โพสต์ที่ 5

แต่อยากรู้ว่าถ้าชาว VI มีเงิน มีเวลา ไม่ได้ทำงาน และจะยังคงยึดหลักการลงทุนแบบ VI อยู่ไหมครับ.
สุดท้ายครับ ถ้าผมมีเงิน มีเวลา ไม่ได้ทำงาน ก็คงเลือก VI อยู่ดี เพราะมันเป็นทางที่เหมาะกับผมมากว่า (แต่บางคนก็เหมาะกับแนวเก็งกำไรมากกว่า) อันนี้ไม่ว่ากันครับ ทางใครทางมัน คนเรามันเก่งคนละอย่าง ถ้าผมเก็งกำไรเก่ง สามารถทำกำไรได้เป็นรอบ ๆ ซื้อต่ำ ขายสูง ผมคงเลือกจะไปเวกัส แทนที่จะมาเสียเวลาในตลาดหุ้นครับ ได้เงินดีกว่ากันเยอะ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

Re: ลงทุนแบบ VI หรือ เก็งกำไรดี

โพสต์ที่ 6

br9000 เขียน:แต่ถ้ามีเวลาให้กับการศึกษาข้อมูลเต็มที่ ก็น่าจะลงทุนแบบเก็งกำไรไปเลย เพราะมีโอกาสทำกำไรได้มากกว่า ความเสี่ยงที่จะขาดทุนก็น้อยลง เนื่องจากมีเวลาให้กับการศึกษาหาข้อมูลมากขึ้น มีสมาธิจดจ่อกับการลงทุนมากกว่า หากไปลงแบบ VI ดูเหมือนทำให้เสียโอกาสดีๆไปหลายๆครั้ง
เท่าที่พบเห็นไม่เหมือนที่คุณ br9000 บอกเลยนะครับว่า  การเก็งกำไรมีโอกาสทำกำไรได้มากกว่า  และการลงทุนแนว VI  ทำให้เสียโอกาสดีๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เรื่องระดับของการศึกษา และเข้าถึงข้อมูล

ลองดูกระทู้นี้เป็นตัวอย่างก็น่าจะเหมาะนะครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=9435

ยกตัวนี้ขึ้นมาไม่ได้มีเจตนาชี้นำใด ๆ ทั้งสิ้น

เพียงเพราะเห็นว่ากับตัวนี้ พี่ ๆ หลายท่านได้ออกวิทยายุทธกันมาให้เห็นหลายกระบวนท่า

จึงยกมาเป็นตัวอย่างครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
vivitawin

Re: ลงทุนแบบ VI หรือ เก็งกำไรดี

โพสต์ที่ 8

br9000 เขียน:แต่อยากรู้ว่าถ้าชาว VI มีเงิน มีเวลา ไม่ได้ทำงาน และจะยังคงยึดหลักการลงทุนแบบ VI อยู่ไหมครับ.
สมาชิกในห้องนี้เพียบเลยครับ ที่ financial freedom ไม่ได้ทำงานประจำและยึดหลัก vi

มาถาม VI ว่าเก็งกำไร หรือ เน้นvalue ดี น่าจะพอทราบคำตอบก่อนแล้วมั้งครับ  :D
Penguins

โพสต์ที่ 9

ถ้าไม่ประสบความสำเร็จในแนว vi ก็ไม่จำเป็นต้องกล่าวถึง

ถ้าไม่ประสบความสำเร็จในแนว vs ก็ไม่จำเป็นต้องกล่าวถึง

เพราะทั้ง 2 วิธี ต่างมีตัวอย่างของผู้ประสบความสำเร็จอยู่แล้ว (ทั้งในต่างประเทศ และในประเทศ)

ทั้ง 2 วิธี ต่างมีข้อดี ข้อเด่น ข้อด้อยแตกต่างกัน...หามันให้เจอ แล้วจะประสบผลสำเร็จ

การรู้จักยืดหยุ่น ปล่อยวาง ไม่ยึดติดในแนวทางใด แนวทางหนึ่ง จะทำให้สามารมีมุมมองที่กว้างขึ้นได้

พร้อมปรับเปลี่ยนไปตามตลาด ตามสถานกาณ์ ณ ช่วงเวลานั้นๆ ... แต่อย่าให้ตลาดมาผลักตัวเรา

โชคดี
tobacco

โพสต์ที่ 10

ควรศึกษาหาข้อมูล หาความรู้ มากทั้งสองแบบครับ ถ้าคิดจะประสบความสำเร็จ

ความเสี่ยงมีมากพอกัน ถ้าลงทุนโดยปราศจากความรู้

ลงทุนโดยเก็งผลกำไรในอนาคต 1 ปี ข้างหน้า หรือมากกว่า
จะเรียกว่า VI หรือ นักเก็งกำไร ครับ  :roll:
chatchai

โพสต์ที่ 11

Penguins เขียน:การรู้จักยืดหยุ่น ปล่อยวาง ไม่ยึดติดในแนวทางใด แนวทางหนึ่ง จะทำให้สามารมีมุมมองที่กว้างขึ้นได้
เท่าที่เคยเจอมีแต่  ตอนคิดจะซื้อก็คิดตามแนวเทคนิค  แต่พอพลาด  ก็ถือแล้วบอกว่าเป็นการลงทุนระยะยาวไปซะ   :lol:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
br9000

โพสต์ที่ 12

ผมไม่ได้มีเจตนาดูหมิ่นดูเเคลน หรือมองว่าการลงทุนแบบ VI ไม่ดีน่ะครับ ซึ่งอาจทำให้ชาว VI ไม่พอใจกันบ้าง ซึ่งผมเข้าใจ และไม่โกรธครับ เพราะอาจจะดูเหมือนต่อต้านแนวคิดแบบ VI ในบ้านของ VI ซึ่งผมเองในตอนนี้ก็ยังคงยึกหลักแบบ VI อยู่ และมองว่าการเก็งกำไรมีความเสี่ยงไม่น้อย พูดง่ายๆ กลัวขาดทุน เน้นความปลอดภัยแบบ VI เป็นหลัก อาจดูไม่หวือหวา แต่ได้รับตลอด แต่หลายครั้งก็มีเหตุให้ต้องหวั่นไหว จึงอยากขอความเห็นรอบๆด้าน  ่ซึ่งผมเองก็ยังคงเป็นมือใหม่สำหรับการลงทุน และพยายามหาข้อมูลศึกษาให้มากที่สุด ไม่ได้มีเจตนาไม่ดี หรือต่อต้านชาว VI น่ะครับ .
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

เราว่าต้องหาตัวเองให้พบค่ะ ว่าชอบแนวไหน เพราะไม่มีอะไรถูกที่สุดสักทาง เพราะถ้าไม่รู้ว่าทำไมถึงซื้อ จะทำให้ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะทำไง ซื้อเพิ่ม ถือหรือขาย หุ้นตัวที่เราเคยซื้อและจะซื้อในอนาคตจะต้องมีเหตุผลประกอบ (แม้จะวิเคราะห์เองแบบเด็กๆ)

ใจชอบหุ้นวิ่ง มาถือหุ้นนิ่ง ทำใจถือได้เปล่าเอ่ย
หรือใจชอบหุ้นนิ่ง ค่อยขยับๆตลอด มาถือหุ้นสวิงสวาย จะแตกตื่นไหม

ตอนนี้เรายังหาทางที่เหมาะสมของตัวเองอยู่เลย รู้แต่ว่า ไม่เล่นหุ้นปั่นแน่แน่
.....Give Everything but not Give Up.....
house

โพสต์ที่ 14

ผมว่าพี่ๆไม่้มีใครโกรธครับ เพียงแต่สมมติฐานคุณผิด

ุถ้าจะเปรียบ VI เหมือนการวางแผนกา่รโจมตีแบบดักหน้า คือรู้เขา รู้เรา รู้เป้าหมาย รู้ความเสี่ยง รู้ทุกอย่างเท่าที่เราจะสามารถรู้ได้ หลังจากนั้นหาชัยภูมิที่ไม่แพ้พ่าย แล้วออกรบเอาชัยครับ

ดังนั้นเราไม่จำเป็นต้องสะกดรอยคู่ต่อสู้ทุกย่างก้าว เพราะ VI จะรบเพื่อชนะในสมรภูมิ(หรือราคา)ที่เรากำหนดเท่านั้น

ดังนั้นปัญหาของ VI ไม่ได้อยู่ที่ไม่มีเวลาเฝ้าหุ้น(เพราะไม่คิดจะเฝ้า) แต่ปัญหาอยู่ที่เรากำหนดสถานการณ์และวิเคราะห์ได้ขาดขนาดไหน จำนวนข้อมูลและเวลาที่ต้องศึกษา ไม่ได้น้อยกว่า VS เฝ้าตลาดหรอกครับ เพียงแต่พวกเราเลื่อนไปอ่าน ไปศึกษาหลังตลาดปิดก็ได้

ยิ่งทักษะนี่ ยิ่งสั่งสมกันไม่รู้จบ 3-4ปีแล้วผมว่าผมยังวนๆไม่พ้นอนุบาล 1 เล้ย :8)
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Linzhi
ผู้ติดตาม: 228

โพสต์ที่ 15

ผมว่า VI เหมาะกับทุกคนนะครับ ไม่ว่าทำงานหรือไม่ทำงาน

เพราะเวลาในการหาข้อมูลหุ้นนั้น ส่วนมากจะนอกเวลาทำงาน หรือจริง ๆคือ เวลาไหนก็ได้

พอสรุปข้อมูลได้ปุ๊ป ก็ไปเคาะซื้อไม่กี่ที หรือโทรกริ๊งเดียว ตอนตลาดทำการ

ต่างกับการเทรดหุ้น เก็งกำไร ที่ต้องดูตลอดในช่วงตลาดทำการ คือช่วงทำงาน

ส่วนกำไร หรือ ความเสี่ยง อันไหนมากกว่ากัน ไม่ขอพูดครับ นานาจิตตัง ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบอีกมาก
Sumotin
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 16

ฝึกเรื่องจิตใจอะครับยากสุด บางคนซื้อหุ้นดีวิเคราะห์มาดีมาแนว VI เลย แต่ใจอ่อนราคาลงหน่อยก็หวั่นไหว ขายไปซะก่อน ตกลงแล้ว หุ้นวิ่งขึ้นทะลุไปไกล  :cry:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
boy2t

โพสต์ที่ 17

vi แบบลอกการบ้านก็ยังได้เลย ยิ่งลอกยิ่งเข้าใจ การลงทุนแบบ vi
akkykun

โพสต์ที่ 18

เข้ามายอมรับด้วยคนครับว่าเป็นมือใหม่ในตลาด แต่สุดท้ายเลือกที่จะเป็นแบบ VI มากกว่า VS
เนื่องจากผมเป็นคนมีเวลาแต่ไม่ค่อยเป็นเวลาที่สามารถดูตลาดหุ้นได้มากนัก ช่วงการเก็งกำไรระยะสั้นกะได้ยาก ต้องวิเคราะห์แนวโน้มแบบ technical
แต่การเล่นแบบ VI ใช้เวลาว่างยามตลาดปิดมาวิเคราะห์ศึกษา หา value ที่เหมาะสม สุดท้ายเลยได้ port แบบลูกผสมนะครับ

VS 10-20%
VI 80-90%
ตามความเหมาะสมของเงินในมือนะครับ
Value investor is the first step for investing in the financial world
akekarat

โพสต์ที่ 19

[quote="br9000"]ผมไม่ได้มีเจตนาดูหมิ่นดูเเคลน หรือมองว่าการลงทุนแบบ VI ไม่ดีน่ะครับ ซึ่งอาจทำให้ชาว VI ไม่พอใจกันบ้าง ซึ่งผมเข้าใจ และไม่โกรธครับ เพราะอาจจะดูเหมือนต่อต้านแนวคิดแบบ VI ในบ้านของ VI ซึ่งผมเองในตอนนี้ก็ยังคงยึกหลักแบบ VI อยู่ และมองว่าการเก็งกำไรมีความเสี่ยงไม่น้อย พูดง่ายๆ กลัวขาดทุน เน้นความปลอดภัยแบบ VI เป็นหลัก อาจดูไม่หวือหวา แต่ได้รับตลอด แต่หลายครั้งก็มีเหตุให้ต้องหวั่นไหว จึงอยากขอความเห็นรอบๆด้าน
bankniti

โพสต์ที่ 20

akkykun เขียน:เข้ามายอมรับด้วยคนครับว่าเป็นมือใหม่ในตลาด แต่สุดท้ายเลือกที่จะเป็นแบบ VI มากกว่า VS
เนื่องจากผมเป็นคนมีเวลาแต่ไม่ค่อยเป็นเวลาที่สามารถดูตลาดหุ้นได้มากนัก ช่วงการเก็งกำไรระยะสั้นกะได้ยาก ต้องวิเคราะห์แนวโน้มแบบ technical
แต่การเล่นแบบ VI ใช้เวลาว่างยามตลาดปิดมาวิเคราะห์ศึกษา หา value ที่เหมาะสม สุดท้ายเลยได้ port แบบลูกผสมนะครับ

VS 10-20%
VI 80-90%
ตามความเหมาะสมของเงินในมือนะครับ
VSOP ครับ :cheers:
Vangogh

โพสต์ที่ 21

krisy เขียน:เราว่าต้องหาตัวเองให้พบค่ะ ว่าชอบแนวไหน เพราะไม่มีอะไรถูกที่สุดสักทาง เพราะถ้าไม่รู้ว่าทำไมถึงซื้อ จะทำให้ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะทำไง ซื้อเพิ่ม ถือหรือขาย หุ้นตัวที่เราเคยซื้อและจะซื้อในอนาคตจะต้องมีเหตุผลประกอบ (แม้จะวิเคราะห์เองแบบเด็กๆ)

ใจชอบหุ้นวิ่ง มาถือหุ้นนิ่ง ทำใจถือได้เปล่าเอ่ย
หรือใจชอบหุ้นนิ่ง ค่อยขยับๆตลอด มาถือหุ้นสวิงสวาย จะแตกตื่นไหม

ตอนนี้เรายังหาทางที่เหมาะสมของตัวเองอยู่เลย รู้แต่ว่า ไม่เล่นหุ้นปั่นแน่แน่
เห็นด้วยครับ  :cheers:
Dare to win...
magician

โพสต์ที่ 22

ถามมั่ง

ตีแบท หรือ ตีเทนนิส
ไวน์ หรือ วิสกี้
วาดรูป หรือ ร้องเพลง
ข้าว หรือ ก๋วยเตี๋ยว
แอปเปิ้ล หรือ ฝรั่ง
โค้ก หรือ เป็ปซี่
ชา หรือ กาแฟ

อย่างไหนดีกว่ากันครับ  :roll:
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 23

จะเป็น VI หรือ เก็งกำไร ผมว่ามันก็แล้วแต่แนวทางของแต่ละคนนะ ไม่มีถูกไม่มีผิด

เป็น VI จ๋าเลยก็มีหรือเป็น VI แนวประยุกต์ก็ยังมี
ส่วนเก็งกำไร จะเก็งเป็นรายวินาที หรือรายไตรมาสก็ยังเป็นได้

อยู่ที่ว่าเรามีวินัยในการลงทุนตามแนวทางของเราหรือป่าว

เวลาหุ้นตก(กรณีธุรกิจยังเหมือนเดิมอยู่) เก็งกำไรก็ควรขาย  VI ก็ควรซื้อ
ส่วนคนที่ทำอะไรไม่ถูก คือคุณกำลังโกหกตัวเองอยู่
Penguins

โพสต์ที่ 24

[quote="magician"]ถามมั่ง

ตีแบท หรือ ตีเทนนิส
ไวน์ หรือ วิสกี้
วาดรูป หรือ ร้องเพลง
ข้าว หรือ ก๋วยเตี๋ยว
แอปเปิ้ล หรือ ฝรั่ง
โค้ก หรือ เป็ปซี่
ชา หรือ กาแฟ

อย่างไหนดีกว่ากันครับ
chatchai

โพสต์ที่ 25

มื้อเช้า  ทาน กาแฟกับปาต้องโก๋  ต่างจาก  ข้าวต้มปลา  ไหมครับ
Penguins

โพสต์ที่ 26

[quote="chatchai"]มื้อเช้า
โพสต์โพสต์