สัญญาณอันตรายจากการดูงบ!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wee1
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมยังเป็นมือใหม่ในการดูงบ ทำให้เวลาดูแล้วจับไม่ค่อยได้ว่าตัวเลขแบบนี้มันดีหรือไม่ดียังไง อยากจะรบกวนพี่ๆใน Thaivi ข่วยเสนอ case ของตัวเลขที่ดูแล้วเห็นถึงสัญญาณอันตราย หรือ สัญญาณฟื้นตัว ขอบคุณครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: สัญญาณอันตรายจากการดูงบ!!!

โพสต์ที่ 2

wee1 เขียน:ผมยังเป็นมือใหม่ในการดูงบ ทำให้เวลาดูแล้วจับไม่ค่อยได้ว่าตัวเลขแบบนี้มันดีหรือไม่ดียังไง อยากจะรบกวนพี่ๆใน Thaivi ข่วยเสนอ case ของตัวเลขที่ดูแล้วเห็นถึงสัญญาณอันตราย หรือ สัญญาณฟื้นตัว ขอบคุณครับ
งบอย่างเดียวดูแล้วไม่ 100% ต้องตัวธุรกิจด้วย
โยนให้ดูล่ะกัน
TVO เมื่อประมาณ 2548 ไตรมาส 1 ไปคุ้ยได้เลยว่า ประกาศออกมาเทียบกับ 2547 แล้วเป็นไง (ไปหาพวกบทวิเคราะห์ด้วยน่าครับ) ย้อนไปไกลหน่อยล่ะกันตัวนี้

IFEC ดูตอนปี 2540 เทียบยาวเลยน่าครับ (ถ้าหางบมันได้น่าครับ ผมยังหาไม่ได้เลย ต้องไปมารวยอย่างเดียวอาจจะไม่มีด้วย) confirm การกลับมา2550ไตรมาส 1 (แต่ยังดูยากเพราะคำถามเรื่องการโอนสินทรัพย์)

SCNYL ตัวนี้ต้องไปอ่านในร้อยคนร้อยหุ้นจำปีไม่ได้แล้วว่าตอนนั้นประมาณปีไหน ต้องไปค้นในกระทู้นั้นตอนช่วงที่กระทู้เกิดครับ ตัวนี้ confirm เมื่อปี 2549 (ซึนามิยังเอาไม่อยู่)

อีกกลุ่มคือ โรงแรม มองย้อนไปปี 2549 ไตรมาส 1 (หลังซึนามิ) แต่ไม่ชัดน่าครับ เพราะกระทบเป็นบ้างตัวที่มีโรงแรมอยู่แถวนั้น อุตสาหกรรมยังพอไปได้ ดูได้จากยอดนักท่องเที่ยวโดยรวม

ไม่แน่ใจว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่า
พวก อตร นี้ ไม่ค่อยรู้ครับ
เพราะไม่กล้าถือพวกนั้นอยู่แล้ว เพราะต้องรู้ธุรกิจก่อนแล้วค่อยถือ
:)
:)
akekarat
Verified User

โพสต์ที่ 3

เอาง่าย ๆ เลย ROE หรือ Return on Equity กับ PE Ratio (Price/Earning) ที่ชอบ ๆ ใช้กันนัก

บางบริษัท สิ้นปีหรือไตรมาส ประกาศผลกำไรออกมา โห กำไรกระจาย

เมื่อคำนวณ ROE แล้ว ตัวเลขก็สวยงาม 30-40% ส่วน PE ไม่ต้องพูดถึง ต่ำสุด ๆ

โบรคออกมาขานรับกันเป็นแถว บริษัทนี้อยู่ในอุตสาหกรรมกลุ่มนี้  PE ควร =10

นักลงทุนแมงเม่าก็เอาเลย เข้ามาซื้อกันเป็นแถว หุ้นดี ราคาถูก กำไรดี ข่าวดีออกมาเรื่อย ๆ โบรคออกบทวิเคราะห์เชียร์

ถือไปนาน ๆ หุ้นเริ่มนิ่ง ราคาตก ชักติดหุ้น ก็ปลอบใจตัวเองกันไป เอาน่า ผลประกอบการดี ถือหุ้น "VI" ลงทุนระยะยาว

พอประกาศงบไตรมาสต่อมา กำไรตกฮวบ หุ้นราคาดิ่งเหว สุดท้าย ติดดอยกันเป็นแถว มานั่งหาเหตุผลกัน ทำไม ๆ ๆ ๆ

สุดท้ายไปดูงบตัวก่อน ถึงบางอ้อ ว่า ที่เคยกำไรสูง ๆ น่ะ มันเกิดจากรายการพิเศษ แบบมาหนเดียว ไม่ใช่รายได้จากการดำเนินงานหลัก

ก็เสียค่าวิชากันไป

พอ get ได้ idea บ้างเปล่าครับ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro

โพสต์ที่ 4

หลักๆก็ควรดูธุรกิจอย่างที่พี่ miracle บอกครับ ดูแนวโน้มให้ออก วิเคราะห์ตัวธุรกิจให้ดีๆก่อน

แล้วค่อยมาดู สุขภาพของธุรกิจผ่าน งบการเงินครับ

:D
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 5

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เอาง่าย ๆ เลย ROE หรือ Return on Equity กับ PE Ratio (Price/Earning) ที่ชอบ ๆ ใช้กันนัก 

บางบริษัท สิ้นปีหรือไตรมาส ประกาศผลกำไรออกมา โห กำไรกระจาย 

เมื่อคำนวณ ROE แล้ว ตัวเลขก็สวยงาม 30-40% ส่วน PE ไม่ต้องพูดถึง ต่ำสุด ๆ 

โบรคออกมาขานรับกันเป็นแถว บริษัทนี้อยู่ในอุตสาหกรรมกลุ่มนี้  PE ควร =10 

นักลงทุนแมงเม่าก็เอาเลย เข้ามาซื้อกันเป็นแถว หุ้นดี ราคาถูก กำไรดี ข่าวดีออกมาเรื่อย ๆ โบรคออกบทวิเคราะห์เชียร์ 

ถือไปนาน ๆ หุ้นเริ่มนิ่ง ราคาตก ชักติดหุ้น ก็ปลอบใจตัวเองกันไป เอาน่า ผลประกอบการดี ถือหุ้น "VI" ลงทุนระยะยาว 

พอประกาศงบไตรมาสต่อมา กำไรตกฮวบ หุ้นราคาดิ่งเหว สุดท้าย ติดดอยกันเป็นแถว มานั่งหาเหตุผลกัน ทำไม ๆ ๆ ๆ 

สุดท้ายไปดูงบตัวก่อน ถึงบางอ้อ ว่า ที่เคยกำไรสูง ๆ น่ะ มันเกิดจากรายการพิเศษ แบบมาหนเดียว ไม่ใช่รายได้จากการดำเนินงานหลัก 

ก็เสียค่าวิชากันไป 

พอ get ได้ idea บ้างเปล่าครับ?
ตกลงสรุปว่ามีกำไรพิเศษ ก็เลย เลิกใช้ ROE PE หรือ ว่าต้องใช้ ROE PE และ ดูให้ลึกถึงกำไรพิเศษด้วยครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 6

ลองศึกษาจาก link ของอ.มน ดูนะครับ
http://www.thaivi.com/article/value-way ... nting.html
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Belffet

โพสต์ที่ 7

ตกลงสรุปว่ามีกำไรพิเศษ ก็เลย เลิกใช้ ROE PE หรือ ว่าต้องใช้ ROE PE และ ดูให้ลึกถึงกำไรพิเศษด้วยครับ
จากที่ได้ร่ำได้เรียน ขอแทงข้อหลังครับ

อย่าเอาไม้เรียวมาหวดผมนะครับจารย์เจ๋ง
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

[quote="akekarat"]เอาง่าย ๆ เลย ROE หรือ Return on Equity กับ PE Ratio (Price/Earning) ที่ชอบ ๆ ใช้กันนัก

โบรคออกมาขานรับกันเป็นแถว บริษัทนี้อยู่ในอุตสาหกรรมกลุ่มนี้
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
โพสต์โพสต์