ข้อเสนอแนะเพื่อพิจารณา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 1

คุณ genie

ตอนนี้มีคนมาร่วมแจมเยอะขึ้น ก็เป็นเรื่องที่น่าิิยินดีครับ ดีใจด้วยครับ ที่สำคัญก็คือมีนักลงทุนที่เรียกว่า value investor, value speculator และอื่นๆ มาร่วมแสดงความคิดเห็นต่างๆ และหลากหลายในหุ้นแต่ละตัวเยอะขึ้นเรื่อยๆ ผมเห็นว่าเป็นเรื่องที่ดีและก็มีประโยชน์สำหรับผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชมเพื่อเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจ บางคนอาจจะเชียรหุ้นของตัวเองบ้างก็หวังว่าคงจะมีแต่พองาม เพราะการที่มีความเห็นจนออกนอกหน้าก็ไม่ได้หมายความว่าจะดีเสมอไป ผู้อ่านก็คงมีทัศนะคติต่อบุคคลเหล่านั้นอีกแบบหนึ่ง

webboard เป็นที่ที่แสดงความคิดเห็นแล้วนักลงทุนแต่ละท่านก็คงต้องใช้วิจารณญานของตนเองในการตัดสินใจลงทุนอีกทีไม่มีใครบังคับได้ ผมขอยกตัวอย่างข้อคิดเห็นและข้อมูลที่ผ่านมาของพี่ปรัชญา คุณ Aree คุณ CK คุณ mon money คุณ chatchai และท่านอื่นๆ ผมว่าเนื้อหาหรือข้อมูลอยู่ระดับกำลังดีนะครับ ได้เรียนรู้และมีข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อประกอบการตัดสินใจได้ดีขึ้น

มีข้อแนะนำไม่รู้ว่าจะเป็นประโยชน์หรือเปล่า คือน่าจะมีส่วนใหม่ขึ้นมาเพิ่มเติมจากที่มีอยู่โดยจะมีเน้นถึงข้อมูบและความเห็นของหุ้นแ้่่ต่ละตัวไปเลย เรียกว่ารวมเล่มความคิดเห็นของหุ้นแต่ละตัวว่างั้นเุถอะ หัีวข้อกระทู้ก็เป็นชื่อหุ้นเลยครับ เพราะบางครั้งอ่านหัวข้้อแล้วยังไม่เข้าใจว่ากำลังจะวิเคราะห์ วิจารณ์ตัวใหนกันอยู่ครับ ใครอยากสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับตัวนั้น ก็สามารถ post มาถามได้คงมีผู้รู้ผู้ติดตามมาให้รายละเอียดของแต่ละตัวเองละครับ ส่วน webboard ทั่วไปก็คงไว้เกิดถ้าใครอยากจะ post เรื่องทั่วๆไปมาสอบถามผู้รู้ หรือในกรณีที่ต้องการให้แต่ละคนแสดงความเห็นเมื่อจะเปรียบเทียบตัวนู้นกับตัวนี้ หรือเกี่ยวกับเรื่องทั่วไปจริงๆ เป็นต้น

อยากให้ลองช่วยพิจารณาดูครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มีความคิดเห็นอย่างไรกันครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ผมเคยคิดว่าจะเสนอแบบนี้เหมือนกันครับคุณ thanwa

ปัญหาคือเมื่อเราพูดถึงหุ้นหนึ่งตัวก็มักจะมีการเปรียบเทียบพาดพึงถึงเสมอ ทำให้ยากแก่การเจาะลึกเฉพาะตัว ที่สำคัญบริษัทจดทะเบียนมีหลายร้อยตัว ซึ่งก็ยากแก่การจัดกลุ่มอีก

อาจจะดีกว่าถ้าเราสามารถ search ชื่อหุ้นแล้วอ่านทุกกระทู้ที่เกี่ยวกับหุ้นตัวนั้นได้เลย
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เรียนพี่thanwa
คือจริงๆแล้วผมไม่ได้ห้ามว่าห้ามตั้งกระทู้แนะเป็นตัวๆ แต่ผมเกรงว่ามันจะกลายเป็นการชี้นำเกินไปและในพันทิพย์ก็เคยเกิดปัญหาประเภทแนะมาเสร็จแล้วผิดพลาดมันก็จะเกิดการต่อล้อต่อเถียงกันขึ้น และที่สำคัญผมไม่อยากให้ใครเข้ามาดูเพื่อกะเอาฟันธงแต่ไม่ได้ความรู้กลับไปซึ่งมันจะไม่มีประโยชน์และผิดหลักการของเว็บไซด์ที่ตั้งมาด้วยครับ แต่ยังไงก็ดีถ้าเป็นการแนะนำหุ้นในเชิงให้ตัวอย่างและข้อคิดในเชิงวิเคราะห์อย่างกระทู้WGที่มีการแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็น จุดเด่น จุดด้อยกันอันนี้สนับสนุนครับ แต่ถ้าผมเจออันไหนมาประเภทฟันธงแต่ไม่มีเหตุผลเชิงวิเคราะห์ประกอบอันนี้ผมขอแจ้งให้ทราบก่อนเลยนะครับว่าผมจะลบกระทู้แบบประเภทหลังทิ้ง เพราะไม่ได้ให้ข้อคิดหรือมุมมองใดๆเลย และมีลักษณะเชิงแอบแฝงด้วย ซึ่งจะไม่เป็นประโยชน์ใดๆต่อผู้ชมหมู่มาก 8)
thanwa

โพสต์ที่ 4

คุณ genie,

เข้าใจถึงเหตุผลแล้วครับ ขอบคุณที่ให้ความกระจ่าง :( ความจริงข้อคิดเห็นของคุณ CK ก็ดีนะแต่ไม่แน่ใจเพราะในแง่เทคนิคคงทำลำบาก
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ น้อง Genie จริงๆแล้วผมอยากขอให้ moderator ทำแบบนี้ครับ แต่กลัวโดนรุมประชาทัณฑ์

เชื่อไหม่ครับว่ารายย่อยส่วนใหญ่เข้ามาอ่านกระทูแค่ต้องการชื่อหุ้นแล้วไปซื้อ ทำนองใบ้หวยแหละครับ พวกกระทู้ประเภทนี้เราไม่ควรสนับสนุนครับ

ในต่างประเทศจะใช้ moderator ครับ คือถ้าเป็น guest หรือ สมาชิกใหม่ จะ post กระทู้ได้ แต่ต้องได้รับ approval จาก moderator ก่อนครับ ถ้าเป็นสมาชิกประจำแล้วก็จะมีสิทธิ์ post และตั้งกระทู้ได้โดยไม่ต้องรอ approval แต่ก็ยังมีสิทธิ์ถูกลบกระทู้และลดเกรดลงไปเป็นสมาชิกใหม่ได้หากใช้สิทธิ์ในทางไม่เหมาะสม

อาจจะฟังดูไม่ค่อยประชาธิปไตย แต่เป็นวิธีป้องกันปัญหาที่ค่อนข้างดีครับ เว็บใหม่ทำได้ง่ายกว่า ถ้าผมไปเสนอที่ที่ taladhoon.com อาจจะโดนยำใหญ่ใส่สารพัด
thanwa

โพสต์ที่ 6

คุณ Genie

ผมลืมบอกไปว่า ข้อเสนอแนะของผมนั้น ควรจะเป็นข้อมูล ข้อคิดเห็นเชิงคุณภาพครับ เช่นหุ้นตัวนี้มีจุดดี จุด้อยอย่างไร ราคาไม่ควรจะพูดถึง ทุกคนคงต้องคิดเอาเองว่ามันถูกหรือแพง ควรลงทุนหรือไม่

ความคิดเห็นของคุณ CK ก็ดีนะครับ แต่ผมกลัวว่าคุณ Genie จะไม่ได้หลับไม่ได้นอนนะสิ
FE
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

[quote="thanwa"]

ผมว่าถ้าโฟกัสทีละตัว จะเข้าข่ายความผิดนะครับ
ช่วงนี้เขาตรวจสอบ
อย่างเดือนก่อน ผมไปชี้เป้าเพียงว่าราคาน่าจะอยู่แถวๆ70บาท
เขาขอร้อง ขอดูเอกสาร ขอความร่วมมืออย่าชี้นำ
หัวข้อเดี่่ยวชื่อหุ้น fe ในกระทู้ที่ตลาดหุ้นดอดคอมครับ
เวลาตั้งกระทู้ ต้องมีขึ้นต้นกับพ่วงท้ายจะไม่ถูกจับตาครับ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ผมต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้าใจในแนวทางของเว็บไซด์นี้ครับ ผมยอมรับว่าถ้าผมต้องมาคอยตรวจสอบแน่นอนคงต้องเสียเวลาทำอย่างอื่นอยู่บ้าง แต่เพื่อความเรียบร้อยของเว็บไซด์ผมคงจำเป็นต้องขอความร่วมมือ(แกมบังคับเล็กๆ :twisted: ) เพราะผมไม่อยากเห็นเหตุการซ้ำรอยอย่างที่เกิดขึ้นมาแล้วที่พันทิพย์ และผมเองก็ไม่ต้องที่จะต้องมาคอยตั้งบังคับลงสมาชิกให้ปวดหัวแบบนั้นด้วย ผมเชื่อว่าพี่ๆในที่นี้คงเข้าใจในเจตนาของผมนะครับ และขอขอบคุณและพร้อมรับฟังความคิดเห็นทุกๆความคิดเห็นครับ :D
ล็อคหัวข้อ