กำไรสุทธิ vs กำไรปกติ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
izac44
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมอ่านบทวิเคราะห์แล้วมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. "กำไรสุทธิ" และ "กำไรปกติ" ไม่แน่ใจว่าต่างกันอย่างไร?
ผมเข้าใจว่า "กำไรปกติ" คือรายได้ที่ได้จากการดำเนินงานของกิจการหลักของบริษัท (ไม่รวมกิจการย่อยๆ)
ส่วน "กำไรสุทธิ" คือรายได้ที่หักค่าใช้จ่ายต่างๆเรียบร้อยแล้ว เพื่อนำมากระจายให้ผู้ถือหุ้นใช่หรือเปล่าครับ?

อีกเรื่องครับ...

2. การ "เช่า", "เช่าซื้อ", "จัดซื้อ" ต่างกันอย่างไร?
ผมเข้าใจว่า...
"เช่า" คือ เราจ่ายเงินเพื่อได้สิ่งของมาดำเนินงาน โดยไม่ต้องรับผิดชอบค่าซ้อมบำรุง ถึงเวลาก็คืนของเค้าไป
"เช่าซื้อ" คือ เราจ่ายเงินเพื่อได้สิ่งของมาดำเนินงาน และต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายซ้อมบำรุงที่เกิดระหว่างดำเนินงานด้วย ถึงเวลาก็คืนของเค้าไปเช่นกัน
"จัดซื้อ" คือ เราจ่ายเงินซื้อมาเป็นของเรา และเราเป็นคนจ่ายค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นตลอดไป และไม่ต้องคืนของให้ใคร
ใช่หรือเปล่าครับ?
You Look, but You don't See
You Hear, but You don't Listen
izac44

โพสต์ที่ 2

ผมถามงงๆ หรือเปล่าครับ  :oops:
ไม่เห็นมีใครตอบเลย :(
You Hear, but You don't Listen
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 3

กำไรจากการดำเนินงานนั้นคือ รายได้ลบค่าใช้จ่าย คิดก่อนหักภาษีครับ คือ EBITA
กำไรสุทธิ นั้น เกิดจากกำไรจากการดำเนินงานปกติ รวมด้วยกำไรจากรายการพิเศษ (เช่น ประนอมหนี้ได้ ขายสินทรัพย์ เป็นต้น) ลบด้วยรายการภาษี
อันนี้เป็นกำไรสุทธิ

ขอยกตัวอย่างน่าครับ
CSC (ฝาจีบ) อันนี้ไปดูได้ว่า มีกำไรจากรายการพิเศษทำให้กำไรสุทธิ โตผิดปกติ ถ้าหากใครไปมองแล้วมันกำไรดี ก็ไม่ได้น่าครับ เพราะตัวกิจการมีปัญหาอยู่

IFEC เมื่อสองปีที่แล้ว มีกำไรจากการประนอมหนี้

เป็นต้นครับ
:)
izac44

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ พอได้ไอเดียแล้วครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 5

บอกผิดครับ
EBITA นั้นกำไรขั้นต้น
ถ้าดำเนินงานต้องเอาภาษีไปลบประมาณนั้นครับ
แต่ยังไม่รวมกำไรจากรายการพิเศษครับ
โพสต์โพสต์