สูตรมหัศจรรย์!! สไตล์ VI

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 31

และแล้ว ก็มี hero จนได้
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Pn3um0n1a
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

ตัวแรกก็ต้องตัดออกทันทีแล้ว

ROA ไม่ใช่ของจริงนะครับ รู้สึกว่าได้จากการแปลงหนี้ (มั้ง)

เรียงแล้วก็ต้อง มาคัดใหม่หมด สำหรับหุ้นไทย
@DNA@
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

ขอโทษด้วยนะครับ รายชื่อที่ให้ไปมีข้อผิดพลาดที่แต่ละท่านต้องพิจารณาต่อนะครับ ที่แน่ๆ เช่น bjc ค่า pe ที่ใช้รู้สึกว่ายังไม่ได้คิดตามการแตกพาร์นะครับ
@DNA@

โพสต์ที่ 34

คิดดูอีกที่ตามที่ทุกท่าน comment สำหรับหุ้นไทยผมเพิ่มให้เป็น 50 หุ้นเลยละกันครับ เนื่องจากผมไม่รู้ story หุ้นทุกตัว ตัวไหนต้องตัดออกบ้างช่วยกันวิจารณ์แล้วค่อยสรุปเป็น list ภายหลังก็ได้ครับ

36) TEAM
37) PTTAR
38) STANLY
39) BAT-3K
40) TWFP
41) SPALI
42) LVT
43) ILINK
44) SAT
45) SMIT
46) DSGT
47) GOLD
48) TPAC
49) LPN
50) SPG
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 35

ผมลองใช้ ROE (4Q) เป็นตัว screen แรก แล้วตามด้วย P/E พอเรียงลำดับแล้วกลับไม่เหมือนคุณ @DNA@ แฮะ

ลองวิจารณ์กันดูได้ครับ

1 TYONG
2 BRC
3 JUTHA
4 BLAND
5 TTA
6 DEMCO
7 SATTEL
8 PSL
9 MBAX
10 PDI
11 PICO
12 CIG
13 KDH
14 BGT
15 TWP
16 EGCO
17 DRT
18 GC
19 NIPPON
20 SCAN
21 HANA
22 TR
23 SSSC
24 GL
25 MCS
26 PTL
27 IFEC
28 LEE
29 KCAR
30 SAT
31 TCB
32 PTTAR
33 PL
34 SIMAT
35 GFM
36 MDX
37 TEAM
38 LVT
39 BAFS
40 CCET
41 GOLD
42 TPAC
43 DSGT
44 RPC
45 SCC
46 PPM
47 MFEC
48 SPALI
49 CITY
50 LPN
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 36

TWFP
บริษัทนี้มีการปรับมูลค่าของที่ดิน โดยการ Debit ที่ดิน และ Credit ส่วนผู้ถือหุ้น (ส่วนเกินทุนจากการตีราคาสินทรัพย์) คิดเป็นราว 200 M (ไม่ส่งผลต่องบกำไรขาดทุน) หรือ 22% ของสินทรัพย์รวม เพิ่งมีการตัดออกไปใน Q2/2007 ไม่แน่ใจว่า Excel ปรับส่วนนี้แล้วหรือยัง

ถ้าตัดส่วนนี้ออกจะได้ว่าในปี 2006 มีค่า ROE 16.0% ROA = 12.4% เพิ่มจากเดิมนิดหน่อย :)

ปล. มีหุ้นคร้าบ จะมาให้ของผมตกชั้นได้ไง :P
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 37

roa ซิ อาจารย์
Luty97
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 38

ผมลองใช้ ROE (4Q) เป็นตัว screen แรก แล้วตามด้วย P/E พอเรียงลำดับแล้วกลับไม่เหมือนคุณ @DNA@ แฮะ

ถ้าพี่หมอ mprandy ใช้ roe ก็น่าจะได้ไม่เหมือนกันนะครับ

แอบดูแป้ปๆ ของคุณ dna ตัวที่น่าตัด

tyong sattel kdh มีรายการพิเศษน้อ  :wink:
หลักของความสมดุล
mprandy

โพสต์ที่ 39

อ้าว .. แล้ว ROE มันไม่ดีกว่า ROA เหรอเฮีย  :wink:

ดูรายชื่อหุ้นแล้ว ตัดได้หลายตัวอย่างที่หลาย ๆ คนบอกครับ บางตัวเป็นที่หนี้เยอะ บางตัวเป็นเพราะกำไรสวิงขึ้น ๆ ลง ๆ จนเอากำไรปีก่อนมาเป็นตัวชี้วัดไม่ได้เลย

TYONG, PICO, BLAND, KDH น่าจะตัดออกได้เลย ที่เหลือลองมาดูกันว่าตัวไหนน่าจะตัด ตัวไหนน่าจะอยู่ครับ

ไม่แน่นะ ปีนี้เราอาจจะได้ "30 สิงห์" แทนก็ได้ใครจะรู้ :lovl:
Jeng

โพสต์ที่ 40

โค้ด: เลือกทั้งหมด

คนที่คิดค้นสูตรนี้เป็นผู้จัดการกองทุนชื่อดัง ทำผลตอบแทนได้เฉลี่ย 40% ต่อปี มากว่า 20 ปีแล้ว (ปีเตอร์ลินทำได้ 29% 13 ปี วอร์เรนทำได้ 21% 40 ปี) 

สูตรนี้ใช้งานง่ายมาก ไม่ซับซ้อน มีเหตุมีผลแต่ให้ผลลัพธ์ที่เชื่อถือได้ ใครๆก็น่าจะใช้ได้ ใช้อัตราส่วนแค่ 2 ตัว คือ PE และ ROA 

มีการเขียนเป็นหนังสือขายที่อเมริกา เป็นหลังสือเล่มเล็กๆ บางๆ แต่ดังมาก ตอนนี้มีแปลเป็นไทย หน้าปกเป็นอย่างนี้ครับ ในร้อยคนร้อยเล่มก็มี 
roa สูง ถ้าไม่กู้เลย roe ก็สูงอยู่ดี

roa สูง หากมีการกู้ roe ยิ่งสูงครับอาจารย์ ตามหลักของนายคนนี้

ซึ่งใช้ roa สูง + pe ต่ำ
crazyrisk

โพสต์ที่ 41

หุ้นพี่เจ๋ง ติดอยู่หลายตัวเลยแฮะ  สุดยอด
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
RONNAPUM

โพสต์ที่ 42

pe ใช้เกณฑ์ ที่เท่าไหร่ครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
@DNA@

โพสต์ที่ 43

ผมลองเอารายชื่อที่คุณ mprandy ให้ จำแนกได้เป็น

ที่เหมือนกันในรายชื่อ 50 ตัว ทั้ง roa และ roe มี
BGT
BLAND
CIG
CITY
DEMCO
DRT
DSGT
EGCO
GC
GL
GOLD
HANA
IFEC
JUTHA
KDH
LEE
LPN
LVT
MCS
PDI
PICO
PSL
PTL
PTTAR
SAT
SATTEL
SIMAT
SPALI
TCB
TEAM
TPAC
TR
TTA
TYONG

ที่ต่างกันและใช้ ROA มี
BAT-3K
BJC
BROOK
DRACO
EWC
ILINK
JCT
PATO
PG
SPACK
SMIT
SPG
STANLY
TPC
TWFP
WG

ที่ต่างกันและใช้ ROE มี
BAFS
BRC
CCET
GFM
KCAR
MBAX
MDX
MFEC
NIPPON
PL
PPM
RPC
SCAN
SCC
SSSC
TWP

แต่ที่ผมไม่ชอบเลยเวลาดูทั้ง 2 กลุ่ม คือรายชื่อในลำดับแรกๆ เป็นหุ้นวัฏจักรทั้งนั้นเลยครับ คงเพราะเหตุนี้ pe ถึงได้ค่อนข้างต่ำ และอาจจะเป็นอีกเหตุผลก็ได้ครับที่ให้ถือไม่เกิน 1 ปี

ผมจะรออีกซัก 1 สัปดาห์แล้วจะกลับมารวบรวมความคิดเห็นตัดตัวที่ถูกวิจารณ์ออกนะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 44

pe ใช้เกณฑ์ ที่เท่าไหร่ครับ
ไม่ใช่ต่ำสุดนะ ronnapum คือใช้ pe ต่ำ intersect กับ roa สูง

หมอ k หุ้นพี่คงไม่ติดมั๊ง ไม่ได้ดู roa ลองทำกันดูซิ
mprandy

โพสต์ที่ 45

RONNAPUM เขียน:pe ใช้เกณฑ์ ที่เท่าไหร่ครับ
ไม่มีเกณฑ์ครับ ขอให้เป็นบวก (คือมีกำไร) ก็พอ

เรื่อง ROA กะ ROE ของเฮีย เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมาก

ถ้าใช้เกณฑ์ ROA กับ PE จะได้เหมือนคุณ @DNA@ บอกมา

แต่สรุปของผมที่ต้องตัดแน่ ๆ คือ TYONG, PICO, BLAND, KDH

ส่วนหุ้นวัฏจักรชัวร์ ๆ อย่าง PSL, TTA หรือ PDI นี่สมควรเอาไว้ดีหรือเปล่า ???

หุ้นที่มี track record ใช้ได้ ที่น่าสนใจก็มี TR, TCB, HANA, EGCO, WG, 3K, STANLY .. ดูแล้วหุ้นโปรดของ TVI ทั้งนั้นนี่ :wink:
Jeng

โพสต์ที่ 46

หุ้นที่ pe ต่ำ เราซื้อได้ถูก หุ้นที่ roa สูง คือ ทำไรจากสินทรัพย์ได้มาก

หุ้นที่ roa สูง นี่ เวลาจะขยายงานจะขยายได้ง่ายนะ

เช่นหุ้นพวก บริการ หรือขายข้อมูล ยกตัวอย่าง bol

ROA(%)* 22.34  18.78  9.35  10.69  

roa 22.34 % ซึ่ง bol ตอนนี้ pe 17.71 อาจจะสูงเกินไป

เป็นต้น
crazyrisk

โพสต์ที่ 47

พี่หมอ prandy คัดชื่อหุ้นผมทิ้งไปได้ไงคับ

lvt อ่ะ....  น้อยใจแย่เลย
mprandy

โพสต์ที่ 48

[quote="crazyrisk"]พี่หมอ prandy คัดชื่อหุ้นผมทิ้งไปได้ไงคับ

lvt อ่ะ....
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 49

[quote="crazyrisk"]หุ้นพี่เจ๋ง ติดอยู่หลายตัวเลยแฮะ
crazyrisk

โพสต์ที่ 50

งั้น กรุณาตัด BGT ไปด้วยเลยคับ

หุ้น เข้าใหม่...   ผลประกอบการไม่แน่นอน

ไม่สมควรนำมาเปรียบเทียบในทฤษฎีนี้ครับ

จริงๆ   ตามหนังสือเล่มนี้ มองการลงทุนแบบ บัฟเฟตเหมือนกันนะคับ

คือ ต้อง undervalue ด้วย  

ซึ่ง จะรู้ value ได้ ควรจะอยู่ในตลาดมาพอสมควร....

8)
ac322628

โพสต์ที่ 51

ขอบคุณครับที่แนะนำเครื่องมือใหม่ๆ มาให้ จะเอาไปลองใช้ดู
ส่วนตัวคิดว่าไม่มีเครื่องมือไหนที่ดีที่สุด แต่มีเฉพาะเครื่องมือที่เราถนัดใช้ที่สุด และเครื่องมือเหมาะกับงานที่สุด เมื่อก่อนผมลองใช้เครื่องมืออยู่หลายอย่าง แต่ตอนนี้เหลือเฉพาะที่ถนัด และผลที่ได้ออกมาเรารู้สึกมั่นใจ
   อยากให้ความเห็นว่า ผลของเครื่องมือ ท้ายสุดจะแตกต่างขึ้นกับคนใช้ ผมยังจำบทความของอาจารย์นิเวศน์เมื่อไม่กี่อาทิตย์ก่อนได้เรื่อง คนตายไม่ได้พูด เลยไม่แน่ใจว่า เครื่องมือนี้จะใช้ได้ผลดีขนาดนี้จริง หรือเพราะคนที่เหลือตายหมด เลยไม่ได้เขียนหนังสือ
plamuek76

โพสต์ที่ 52

ถ้าใช้ทั้ง roa roe และ pe ล่ะครับ มันจะดีกว่ารึเปล่า :?
Jeng

โพสต์ที่ 53

อาจารย์ ขอ 10 อันดับแรก ครับ เดี่ยวจะช่วยกรอง เอาให้ ที่ roa สูง และ pe ต่ำ ตามเกณหนังสือนะ

และคุณลูกอิสาน ช่วยคอนเฟิมหน่อยว่า เกณของหนังสือว่าไง เพราะยังไม่ได้อ่านก็เลยม่ายรู้

ขอบคุณครับ
Jeng

โพสต์ที่ 54

คุณ @DNA@ ด้วย ขอบคุณครับ

ขอตามเกณ หนังสือนะ ไม่รู้เค๊ามีหลักการอะไรบ้าง
Jeng

โพสต์ที่ 55

1) TYONG
2) SATTEL
3) TTA
4) PSL
5) TR
6) DEMCO
7) KDH
PICO
9) PDI
10) DRT

confirm ว่าเป็น 10 ตัวนี้ใช่หรือไม่ เดี่ยวพรุ่งนี้จะมานั่งดูทีละตัว

เดี่ยวไปดาวโหลดหนังสือมาอ่านก่อน ขอบคุณ คุณ JK@VI ที่ให้ link มาครับ
anakinnet

โพสต์ที่ 56

SATTEL Q3 มีกำไรจากการขายบริษัทลูก แต่ว่าอย่าตัดทิ้งเลย สงสาร นะ นะ
In the long run, We are all dead.
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 57

Jeng เขียน: 1) TYONG
2) SATTEL
3) TTA
4) PSL
5) TR
6) DEMCO
7) KDH
PICO
9) PDI
10) DRT
1) TYONG  - กำไรพิเศษ
2) SATTEL  - กำไรพิเศษ
3) TTA - วัฏจักร
4) PSL - วัฏจักร
5) TR
6) DEMCO
7) KDH
8) PICO
9) PDI - วัฏจักร
10) DRT

ดูๆ ไป ที่น่าจะผ่านก็มี TR DRT
DEMCO PICO ยัง  :?:
KDH อัตราการเติบโตต่ำ โรงพยาบาลเดี่ยว โอกาสที่จะเติบโต หรือ ตลาดปรับ PE ให้คงต่ำ
Jeng

โพสต์ที่ 58

ดูๆ ไป ที่น่าจะผ่านก็มี TR DRT 
DEMCO PICO ยัง   
KDH อัตราการเติบโตต่ำ โรงพยาบาลเดี่ยว โอกาสที่จะเติบโต หรือ ตลาดปรับ PE ให้คงต่ำ
PICO ตัดทิ้งได้ ROA ต่ำ แค่ 11.53 เทียบกับตัวอื่นที่ ROA 20 กว่าๆ

ยกตัวอย่าง TR ROA 22.91 DEMCO ROA 21.01 เป็นต้น
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 867

โพสต์ที่ 59

Jeng เขียน:อาจารย์ ขอ 10 อันดับแรก ครับ เดี่ยวจะช่วยกรอง เอาให้ ที่ roa สูง และ pe ต่ำ ตามเกณหนังสือนะ

และคุณลูกอิสาน ช่วยคอนเฟิมหน่อยว่า เกณของหนังสือว่าไง เพราะยังไม่ได้อ่านก็เลยม่ายรู้

ขอบคุณครับ
เท่าที่อ่านนะครับ

1.ตัวเลข 30 ตัวอาจจะไม่ใช่เกณฑ์ตายตัว เพราะจากหนังสือเป็นการคัดจากหุ้นในตลาดอเมริกา 3500 ตัว :shock:  แต่ตลาดไทยมี 400 ตัว ผมคิดว่าตัวเลข 15-20 ตัวก็พอไหวครับ และเหตุผลที่ต้องเลือกหลายตัว เพราะเป็นการหาค่าเฉลี่ย ประมาณนี้ครับ

2.เนื่องจากข้อมูลล่าสุดเป็นงบการเงินไตรมาส 3 ปี 50 ดังนั้นการหา Aseet ก็ต้องใช้ตัวเลขไตรมาส 3 ส่วนกำไรก็เป็น 4 ไตรมาสย้อนหลังไป คือ3 ไตรมาสของปี 50 และไตรมาส 4 ของปี 49 ครับ

3.เกณฑ์การคัดหุ้นออก หุ้นที่มีกำไรผิดปกติ ผมคิดว่าควรจะเป็นหุ้นเหล่านี้ในตลาดหุ้นไทย คือหุ้นวัฎจักรพวกเรือ ปิโตรเคมี ประมูลงาน หรือมีกำไรจากรายการพิเศษ ดังนั้น พวกเรือสามลำ psl tta jutha ที่ติดอันดับคงต้องคัดออก รวมถึงพวกกำไรพิเศษแบบ tyong bland sattel kdh ewc พวกวัฎจักร pttar tpc ptl pdi พวกประมูลงาน pico ilink lvt หุ้นไหม่ไม่แน่ใจว่าควรคัดออกหรือเปล่า bgt simat

ที่จริงในหนังสือเสนอให้คัดหุ้นสภาพคล่องน้อยมากๆออกไปด้วย เพราะเวลาเราไปซื้อจริงๆ จะไม่ได้หุ้น ถ้าได้ราคาก็สูงขึ้น PE ก็จะเพี้ยนไปครับ ไม่รู้ว่าควรตัดออกหรือเปล่า พวก gl ifec pato twfp jct

สรุปว่าเหลือกี่ตัวครับเนี่ย เหมือนคัดแกลบออกจากข้าวสารเลยครับ :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
naris
ผู้ติดตาม: 59

โพสต์ที่ 60

เล่มนี้ผมอ่านแล้วก็ยังมีข้อสงสัยหลายประการเหมือนกับทุกท่านอ่าน แต่เท่าที่ได้แน่นอนอย่างหนึ่งคือ การเรีบเรียงความคิดว่าเขามีจุดแข็งของแนวคิดนี้ตรงไหน และมีจุดอ่อนที่เราต้องมาดูเพิ่มตรงไหน

แน่นอนว่าทุกสูตร ไม่มีอะไรตายตัว แนวคิดจุดแข็งของหนังสือเล่มนี้บอกให้เราดูมุมมองหุ้นที่ถูก(PE)และหาเงินได้เก่ง(ROA) แต่ก็ไม่ได้บอกมุมต่างๆอีกหลายๆด้านเช่นคุณลูกอิสานกล่าวไว้ข้างต้น

และถ้ามุมกลับกัน เราจะหาหุ้นวัฏจักรและหุ้นturn around ก็ต้องมองตรงกันข้ามกับเกณฑ์ข้างบนนี้คือ PEสูง ROAต่ำมาก(จนอาจะขาดทุน และเริ่มส่งสัญญาณฟื้นให้เห็น)

หรือถ้าเรามองถอยหลังสั้นเกิน หรือมีข้อมูลน้อยเกินไป หรือเทรนอนาคตมันเปลี่ยนต่างจากในอดีตที่ผ่านมา ค่าในอดีตก็ไม่ค่อยมีผล เพราะค่าที่สำคัญที่สุดคือการประมาณการกำไรที่จะเกิดขึ้นใน1-2ปีข้างหน้าที่จะส่งผลให้ราคาหุ้นไปในทิศทางนั้นๆ

เพราะฉะนั้นส่วนตัวผมคิดว่าสำคัญที่สุดคือเราต้องเข้าใจในค่า R A Eทั้งสามค่าว่ารายละเอียดใส้ในอย่างไร เพื่อมาวิเคราะห์ในอนาคตให้ขาดครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร