อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยเล่าถึงกระบวนการลงทุนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยเล่าถึงกระบวนการลงทุนครับ

โพสต์ที่ 1

เอาตั้งแต่เลือกหุ้น ซื้อไปถึงขายหุ้นเลยนะครับ อยากให้ท่านอื่นๆ ได้รู้แง่คิดเพื่อจะนำไปใช้ตามความถนัดของตัวเองครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

สำหรับผมนะครับ มีขั้นตอนอย่างงี้ครับ

1. การเลือกหุ้น

ปกติผมเป็นคนที่ไม่ชอบไปชอปปิ้งเท่าไหร่ ก็เลยใช้ concept อาจารย์ lynch ไม่ค่อยได้ ที่ผมทำก็คงเหมือนคนอื่นๆ อ่านหนังสือพิมพ์ หา story ข่าว ดู P/E และ การเติบโตของกำไรในอดีต ผลตอบแทนในแง่เงินปันผล เป็นต้น

อีกอย่างคือผมเคยอยู่บริษัทที่ปรึกษาที่เคยเข้าไปทำงานกับบริษัทใหญ่ๆ เช่น ปูนใหญ่ TPC เป็นต้นทำให้เรียนรู้ถึงกระบวนการทำงานและวัฒนธรรมองค์กรได้ระดับนึง เป็นความรู้ที่มีค่ามากครับในการเลือกหุ้นต่างๆ

2. การหาข้อมูลหุ้น

ก็เริ่มเข้าไปอ่านใน แบบ 56-1 ของบริษัท อย่างละเอียด โดยเฉพาะบทที่พูดถึงความเสี่ยงในการทำธุรกิจ ครับ หลังจากนั้นก็หาข้อมูลเพิ่มเติมใน web ของบริษัทนั้นๆ ที่ยังทำไม่ได้ดีคือ เทคนิค scuttlebutt ของอาจารย์ fisher ครับ กำลังลองฝึกอยู่

3. กำหนดเป้าหมายการลงทุน

หลังจากได้ข้อมูลมาแล้วต้องมีการกำหนดเป้าหมายการลงทุนให้ชัดเจนครับ เช่นเราหวัง dividend กี่เปอร์เซนต์นะสำหรับหุ้นนี้ เรากะจะได้ capital gain มากน้อยเท่าไหร่ เราจะถือหุ้นนี่นานเท่าไหร่ ถ้าเรามีเป้าหมายที่ชัดเจนเราก็จะไม่หวั่นไหวกับ MR. Market ที่เปลี่ยนแปลงตลอดเวลา

4. หามูลค่าที่แท้จริง

เป็นขั้นตอนที่ใช้เวลานานที่สุดและถูกต้องน้อยที่สุดครับ ก็เอางบในอดีตมาคำนวณหา ratio ต่างๆ ในอดีตและหาค่าเฉลี่ยออกมา และก็มาประมาณอนาคตครับ สารภาพครับ ว่าทำบ้างไม่ทำบ้างนะครับ ขั้นนี้ อิอิ

5. รอจังหวะซื้อ ถ้าทำขั้นที่ 3 และ 4 ได้ดี ขั้นนี้จะทำขั้นนี้ได้ง่ายมากเลยครับ แต่ถ้าทำไม่ดี ต้องพึ่ง Mr. Market เค้าละ ปกติผมจะค่อยทยอยเก็บครับ

6. รอดูผลประกอบการแต่ละไตรมาส แล้วมาเปรียบเทียบ ratio ดูว่าอะไรสร้างมูลค่า อะไรทำลายมูลค่าของกิจการ เช่น profit margin % ที่ลดลงก็ต้องสืบลงไปว่าเกิดอะไรขึ้นใช่มั้ยครับ

7. เวลาขายของผมมีปัจจัยสองประการคือ หนึ่งผลประกอบการหลายไตรมาสไม่เป็นตามคาด ต่ำกว่าที่คาดการณ์โดยที่ผม (และเพื่อนๆ พี่ๆ ในเวบ) ให้ความเห็นว่าจะเป็นอย่างนี้อย่างถาวร อิอิ ก็ถึงเวลาขายครับ สอง ถ้าเป็นหุ้นก้นบุหรี่ ละก็ คงถือยาวไม่ได้อยู่แล้ว ถึงเป้าหมายเรื่อง capital gain เมื่อไหร่ก็ขายครับ

ทุกๆ ปีผมจะมีการ review พอร์ทตัวเองโดยปกติจะประมาณเดือนเมษายน หลังจากที่ทุกๆบริษัทประกาศผลประกอบการและปันผลกันหมดแล้ว ก็อาจจะมีการขายบางตัวและเพิ่มตัวอื่นๆ ที่เห็นว่าดีเข้าไปครับ

อันนี้เป็นวิธีของผมนะครับ ผมว่ามันเหมาะกับตัวเองมากที่สุดครับ

รอของท่านอื่นๆ ที่มีประสบการณ์มากกว่าดีกว่าครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
pae2020
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมขอเล่าก่อนนะครับ เอาเป็นช่วงที่เริ่มมีสติกับการลงทุนแล้ว ช่วงเรียนรู้ (มวยวัด) ไม่เล่านะครับ (ผมอายน่ะ :oops: )

ขั้นตอนแรกดูภาพรวมของประเทศเลยครับ (เวอร์ไปไหม :shock: ) อันที่จริงไม่ได้ดูแบบลึกซึ้งอะไรแค่ตามข่าวรายวันทางหนังสือพิมพ์ที่พอเชื่อถือได้เป็นระยะๆ ว่าน่าจะมีผลต่ออุตสาหกรรมอะไรบ้าง แค่นั้นแหละครับ

ขั้นตอนสอง จากขั้นตอนแรกจะได้หมวดอุตสาหกรรมในใจแล้วจากนั้นก็กรองหุ้น วิธีกรองของผมใช้วิธีง่ายๆครับ คือพยายามรวบรวมบทวิเคราะห์ของโบรกต่างๆให้มากที่สุด แล้วทำการคัดเลือกหุ้นที่น่าสนใจที่ทุกโบรกให้ความเห็นสอดคล้องกัน

ขั้นตอนสาม เมื่อได้รายชื่อหุ้นมาจำนวนหนึ่งแล้วตอนนี้จะศึกษาแต่ละบริษัทแล้วล่ะครับ หาข้อมูลพื้นฐานจาก set.or.th อ่านงบ, อ่าน form56-1

ขั้นตอนสี่ ได้ข้อมูลจนพอใจแล้วก็จะเริ่มถูกชะตากับหุ้นบางตัว คราวนี้ก็หมายตา ทำ Watch List ไว้ กำหนดราคาที่จะเข้าซื้อเป็นช่วงราคาในใจ และปริมาณหุ้นที่คิดว่าจะลงทุน

ขั้นตอนสุดท้าย รอซื้อครับ...

สำหรับขั้นตอนขายหุ้น ตอนนี้ยังไม่มีครับ ที่ผ่านมาผมขายเพราะเห็นว่ามีหุ้นตัวใหม่ที่ถูกชะตากว่ามากๆ แค่นั้นเอง (ได้ทำไปครั้งเดียวครับ นับจากตั้งสติในการลงทุนได้)
greenday

แสดงความเห็น

โพสต์ที่ 4

กระทู้นี้มีประโยชน์มากครับ โดยเฉพาะกับคนรู้น้อยเช่นผม
Phayaoman

โพสต์ที่ 5

สำหรับผมก็หาความรู้จากบอร์ดนี้แหละครับ ว่ามีหุ้นตัวไหนที่น่าสนใจ ก็listรายชื่อหุ้นไว้ จากนั้นก็ดู form 56-1 ดูข้อมูลต่างๆจากตลาดหลักทรัพย์บ้าง จาก settrade.com บ้าง ดูราคาย้อนหลังว่าต่ำสุด สูงสุดเท่าไหร่ ดูงบการเงินแบบงูๆปลาๆ แล้วก็ศึกษาพฤติกรรมของหุ้นบางตัวไว้ที่น่าสนใจ ดู dividend yield ของหุ้น เพราะผมเป็นประเภทซื้อแล้วถือไว้เก็บกินปันผลแบบพี่ครรชิตแต่ว่าขนาดของพอร์ตเทียบของพี่เค้าไม่ได้หรอกครับ แต่ละเดือนก็กันเงินไว้ลงทุน จำนวนหนึ่ง ค่อยๆสะสมไป จะไม่ขายหุ้นถ้าพื้นฐานไม่เปลี่ยนและยังไม่ต้องการใช้เงิน หวังไว้ว่าสักวันหนึ่งคงอยู่ได้แบบสบายๆจากเงินปันผลโดยไม่ต้องอาศัยเงินจากแหล่งอื่น แม้ว่าหวังนั้นยังอีกไกล แต่ก็ตั้งใจจะไปให้ถึงครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

คอมผมมันพังอยู่ครับ ข้อมูลหายหมดเลย :cry: แถมโดนค่าHard diskอีกห้าพันบาท ไม่งั้นสวยเลย แต่ไม่เป็นไร เดี๋ยวผมรวบรวมมาเขียนให้อ่านนะรอคอมครับพรุ่งนี้เย็นๆได้ครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

อืม ขอเป็นคนอ่านครับ ยังไม่ตกผลึก จะโม้ก็กระดากปาก

จะรออ่านของพี่ปรัชญา ลุงขวด คุณลูกอีสาน คุณฉัตรชัย และท่านเจ้าสำนักครับ
ล็อคหัวข้อ