ถามเรื่องค่าเงิน Dollar Australian หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
icque
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่องค่าเงิน Dollar Australian หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นดอกเบี้ยเงินฝากที่ AUSTRALIA อยู่ที่ประมาณ 7 % เป็นเพราะเศรษฐกิจเค้าดีต่อเนื่องมานาน
ยิ่งช่วงนี้ fed ลดดอกเบี้ยลงเรื่อยๆ แล้วทางการเค้ามีมาตรการในป้องกันเรื่องค่าเงินยังไงบ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 2

ค่าเงินของ Aussie นี่เป็น Float ครับ เท่าที่เข้าใจนี่แบงค์ชาติเค้าไม่ค่อยแทรงแซงด้วย

นอกจากนี้เข้าใจว่าเศรษฐกิจ Aussie เป็นประเทศที่มีทรัพยากรเยอะ ส่งออกพวก Commodity (แร่ธาตุ และสินค้าเกษตร) ซะส่วนใหญ่ เลยทำให้ค่าเงินเคลื่อนไหวตามราคา Commodity เค้าเลยเรียก Aussie Dollar เป็น Commodity Currency (มั้งถ้าจำไม่ผิด)

ในช่วงที่ผ่านมาราคาพวก Commodity มันขึ้นมากันเยอะ Aussie ก็เลยแข็งๆ

ส่วนเรื่องดอกเบี้ย รู้สึกว่าจะปรับขึ้นตาม Inflation มั้งครับ
Popmc

โพสต์ที่ 3

ยืนยันตามที่คุณ picatos พูดเลยครับ

ธนาคารกลางออสเตรเลียไม่เคยยุ่งเรื่องค่าเงินครับ ... หน้าที่อย่างเดียวของเขาคือรักษาระดับเงินเฟ้อให้อยู่ในกรอบ Inflation Target ... อันนี้ระบุอยู่ในสัญญาว่าจ้างประธานธนาคารกลางชัดเจนครับ

เงินเฟ้อตอนนี้สูงเพราะราคาน้ำมันและสินค้าเกษตรในตลาดโลก ... แต่ก็เริ่มมีคนบ่นเรื่องดอกเบี้ยเงินกู้แล้วเหมือนกันครับ ... ดอกเบี้ยสูงแต่ตลาดหุ้นตอนนี้ตกไม่ยั้งเลยครับ ... ไม่ทราบเหมือนกันว่าตกลงเงินจะไหลเข้าหรือไหลออก  :?
... No more hobbies! Remember!
icque

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจก

โพสต์ที่ 5

ถ้าจะเอามาฝากนี่ต้องดูที่การขึ้นลงของค้่เงินเขาด้วยนะครับ มัน swing รุนแรงมากยังกะหุ้นเลย บางวันมันขึ้นลง 1.5-2% นี่มีให้เห็นบ่อยๆ

ส่วนดอกเบี้ยผมว่าคงยังขึ้นไปอีกแหละครับ เพราะเงินเฟ้อเขาขึ้นมาเยอะเหลือเกิน เอาแบบที่เขาประกาศนี่ก็ 4% กว่าโดยขณะที่ target คือ 2-3% แต่จริงๆแล้วผมว่ามันน่าจะมากกว่าที่เขาประกาศนะครับ เพราะค่าเช่านี่ขึ้นกันแบบ 10-15% เลย เทียบกับปีที่แล้ว ค่าอาหารนี่บางอย่างพวกโยเกริต์ นม ซุปกระป๋อง น้ำผลไม้  นี่ขึ้นมา 20% จากปีที่แล้วเลยครับ ตอนนี้เลยต้องกินน้ำเปล่ากับข้าวคลุกอะไรก็ตามที่มีเหลือในตู้เย็นกินไปพลางๆ แฮ่ๆๆๆ

เจก
โพสต์โพสต์