ท่านที่ไปนั่งฟังผมพูดเรื่อง BIZ Model

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

ท่านที่ไปนั่งฟังผมพูดเรื่อง BIZ Model

โพสต์ที่ 1

แล้วยังไม่get หรือ ต้องการทำความเข้าใจเพิ่มเติม ผมขอแนะนำให้ไปหาหนังสือ เรื่อง วิถีของธุรกิจขนาดเล็ก ของ นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์ มาอ่าน คนแต่งชื่อคุ้นๆนะ :lol:
คำนิยม(เจ้าตัวไม่ได้ขอ แต่อยากเขียนให้)

เจ้าหนุ่มคนนี้ ผมถือว่าเป็นมนุษย์มหัจรรย์ที่เดียว เขาทำเรื่องยากให้เป็นเรื่องง่ายๆ เพียงแค่จดปลายนิ้วลงบน Key borad พิมพ์ตัวหนังสือให้คนอ่านได้อย่างสบายๆ ไม่ต้องแบกกระไดมาปีนข้นไปนั่งอ่านให้รู้สึกขัดๆ

หนังสือเรื่อง วิถีของธุรกิจขนาดเล็กนี้ อันที่จริงแล้วก็น่าจะเป็นเรื่องที่ธุรกิจขนาดเล็กต้องศึกษา แต่อย่าลืมว่าในทุกเวลาที่ธุรกิจขนาดใดก็ตามดำเนินธุรกิจอยู่ก็มักจะมีความจำเป็นต้องสร้างสินค้าและบริการใหม่ๆเพื่อตอบสนองความต้องการใหม่ๆของลูกค้าอยู่เสมอๆ และนั่นแหละคือการเริ่มสร้างรูปแบบธุรกิจขึ้นมาใหม่ในธุรกิจที่ทำอยู่แต่เดิม หรือบางที่ถ้ารูปแบบธุรกิจใหม่ดีกว่าของเก่าก็อาจจะปรับเปลี่ยครั้งใหญ่กันทังธุรกิจเลยก็ได้

การริเริ่มรูปแบบธุรกิจใหม่ขึ้นมาจำเป็นต้องรู้และเข้าใจความต้องการของลูกค้า ต้องสร้างมูลค่าเพิ่มที่ดีกว่าให้ลูกค้า ต้องสร้างความแตกต่างที่เลียนแบบได้ยาก ฯลฯ หนังสือเล่มนี้ได้อธิบายด้วยประโยคง่ายไม่กี่ประโยค และสามารถจำเอาไปใช้ในเชิงปฎิบัติได้ดีทีเดียว

หนังสือเล่มน้อยราคา 110 บาท เล่มนี้ดูเหมือนจะ Undervalue ไปสักหน่อยครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
...
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ที่หน้าปกเป็นแบบนี้

วิธีของธุรกิจขนาดเล็ก
รูปภาพ

และหาซื้อได้ที่ศูนย์หนังสือจุฬารวมทั้ง B2S ทุกสาขาหรือเปล่าครับ  :mrgreen:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 3

[quote="..."]ที่หน้าปกเป็นแบบนี้

วิธีของธุรกิจขนาดเล็ก
รูปภาพ

และหาซื้อได้ที่ศูนย์หนังสือจุฬารวมทั้ง B2S ทุกสาขาหรือเปล่าครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ขออนุญาติมาเสริม พี่มน นิดนึงนะครับ

ผมอ่านหนังสือ มหัศจรรย์ แห่ง กลยุทธ์ทางธุรกิจ ของพี่สุมาอี้เช่นกันครับ
ผมอ่านแล้วค่อนข้างตรงกับที่ พี่มน สอน business medel พอสมควรเลยครับ และยังมีกรณีศึกษา และรูปประกอบน่ารักๆอีกด้วยครับ

ขออนุญาติแนะนำกระทู้นี้นะครับพี่มนhttp://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=30861

ในกระทู้มีรูปหนังสือเล่มนี้ด้วยครับ

ต้องขอโทษพี่มนด้วยนะครับที่มาเสริมโดยไม่ได้บอกกล่าวก่อน แต่ผมเห็นว่ามันน่าจะเป็นประโยชน์พอสมควรนะครับ

เดี๋ยวต้องกลับไปอ่านหนังสือวิถีของธุรกิจขนาดเล็กอีกสักหน่อยแล้วล่ะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่มน
ที่นำสิ่งดีๆ มาบอกต่อกันครับ
:)
Nissailom

โพสต์ที่ 6

เป็นหนังสือที่หาซื้อยากมากครับ  ที่ระยองผมไปเดินดูทุกร้านแล้วไม่เจอเลย
สงสัยต้องไปหาที่กทม.
cryptonian_man

โพสต์ที่ 7

SE-ED ไม่วางขายเหรอครับ เห็นมีแต่ วัดมูลค่าหุ้น
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

หนังสือของพี่สุมาอี้รู้สึกจะมีวางที่ B2S ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ

หนับหนุนอีกเสียงครับว่าเล่ม วิถีของธุรกิจขนาดเล็ก กับมหัศจรรย์แห่งกลยุทธ์ทางธุรกิจนี่ดีมาก ๆ ครับ

ก่อนจะอ่าน Strategic Management เล่มโต ๆ ถ้าอ่านสองเล่มนี้ได้แม่น ๆ นะผมว่าแทง Text ได้ทะลุปรุโปร่งแน่ ๆ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
sommul

โพสต์ที่ 9

มาเชียร์ด้วยครับ เขียนได้เข้าใจง่ายทั้ง 2 เล่ม
MO101

โพสต์ที่ 10

สั่งได้ทาง net กะเดินหาใน b2s ส่วน seed ม่ายมี
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

Re: ท่านที่ไปนั่งฟังผมพูดเรื่อง BIZ Model

โพสต์ที่ 11

[quote="Mon money"]แล้วยังไม่get หรือ ต้องการทำความเข้าใจเพิ่มเติม ผมขอแนะนำให้ไปหาหนังสือ เรื่อง วิถีของธุรกิจขนาดเล็ก ของ นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์ มาอ่าน คนแต่งชื่อคุ้นๆนะ :lol:

[quote]คำนิยม(เจ้าตัวไม่ได้ขอ แต่อยากเขียนให้)
เด็กตัวเล็กๆ

โพสต์ที่ 12

ผ่านไปที่ SE-ED ตรงMetro Mall อโศก ก็แวะถาม เขาตรวจสอบแล้วบอกว่าไม่มียังไม่เข้ามาในระบบครับ เล่มนี้ มี่แต่เล่มอื่น พนันอะไรซักอย่างนี่แหล่ะ
STAY CALM & STAY INVEST
ยักษ์

โพสต์ที่ 13

SE-ED  เห็นมีแต่ วัดมูลค่าหุ้น ครับ
kit556

โพสต์ที่ 14

มายืนยันอีกคน ที่ se-ed ไม่มีครับ

วันนี้เพิ่งได้มาจากที่ b2s มีของ k. นรินทร์ ครบทุกเล่มเลยครับ
Kritsada
sommul

โพสต์ที่ 15

มีแต่ B2S ในเซ็นทรัลครับ http://www.dekisugi.net/
noooon010

โพสต์ที่ 16

มาเสริมเรื่องข้อมูลในหนังสือวิถีของธุรกิจขนาดเล็กอีกครั้งครับ

ในหนังสือมีพูดถึงร้าน จีฉ่อย ครับ
ผมอ่านเจอ แล้วนึกขึ้นได้ว่า เคยเจอในกระทู้แนะนำของห้องกล้องครับ

http://www.pantip.com/cafe/camera/topic ... 89591.html

เป็น้รานที่น่าสนใจมาก เสียดายที่ตัวผมเองไม่เคยสังเกตร้านนี้เลย และปกติไม่ค่อยได้ไปแถวนั้น

สงสัยต้องไปดูบ้างแล้ว หลังหายไข้หวัด

รักษาสุขภาพนะครับเพื่อนๆ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
kit556

โพสต์ที่ 17

noooon010 เขียน:มาเสริมเรื่องข้อมูลในหนังสือวิถีของธุรกิจขนาดเล็กอีกครั้งครับ

ในหนังสือมีพูดถึงร้าน จีฉ่อย ครับ
ร้านในตำนานเลยนะนั่น เปิด 24 hr. มีทุกอย่างตามที่ลูกค้าต้องการ เสียแต่ลูกค้าเข้าไปเลือกของเองไม่ได้  :D
Kritsada
RONNAPUM

Re: ป

โพสต์ที่ 18

kit556 เขียน:
ร้านในตำนานเลยนะนั่น เปิด 24 hr. มีทุกอย่างตามที่ลูกค้าต้องการ เสียแต่ลูกค้าเข้าไปเลือกของเองไม่ได้
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
puthorn

โพสต์ที่ 19

หนังสือของพี่สุมาอี้  ผมซื้อที่ศูนย์หนังสือจุฬา ฯ สยามครับ
( บางช่วงลดราคา 20%  เข้าใจว่าเป็นของสำนักพิมพ์จุฬา   :idea: )
โพสต์โพสต์