SHIN ก็ประกาศด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1

SHIN reports audited annual financial statements as follows.
Shin Corporation Plc.

Audited
Ending December 31, (In thousands)

For year

Year 2003 2002

Net profit (loss) 9,722,849 5,281,432
EPS (baht) 3.31 1.80
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

PE 10 ก็ 33 นะ ครับ

อิอิ
อ-ริน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

จ๊ากกก พี่เจ๋งให้พีอี 10 เลยเหรอ
เพิ่งซื้อมาเท่าราคาปิดวันนี้เลย 35 บาทแหนะ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมก็ซื้อมา 35 วันนี้ครับ แต่เก็บไม่เยอะครับ ติดปลายนวม อิอิ :lol:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Jeng

โพสต์ที่ 5

อุ๊ย น้อง อ-ริน ทำไมร้องจ๊าก พี่ว่าตลาดแบบนี้ PE 10 ก็แพงมากแล้วนะ

ถ้าจะให้ดีต้อง PE 8

ถ้าจะให้ดีมากต้อง PE 6 ครับ

วันนี้ซื้อ egcomp มา ที่ 74 อิอิ ให้ทายว่า PE เท่าไร
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

เฮียค๊าบ คนละอุตส่าห์หากรรม เทียบกันบ่ได้ค๊าบ

EGCOMP มีกำลังการผลิตที่แน่นอน ถ้าจะบุ๊คกำไรโตๆก็ต้องผู้บริหารแต่งบัญชีแหละครับ พลังงานจัดเป็น municipal stock เกือบๆจะเหมือน municipal bond เสียด้วยซ้ำ ต่อให้เศรษฐกิจดีโลดขนาดไหน power consumption ก็คงไม่โตก้าวกระโดดครับ อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ

ส่วน SHIN นั้น อนาคตจะรุ่งเรืองตกต่ำ ขึ้นกับภาวะเศรษฐกิจโดยตรงครับ ถ้า GDP เป็น 8% ไปอีก 2-3 ปี Capital OK เอย ดาวเทียมเอย มือถือเอย สุดแสนจะฟุ้งเฟ้อครับ โดยเฉพาะ Capital OK ได้เปรียบทั้ง AEONTS SINGER MIDA หลายขุมมากๆครับ

สรุปแล้ว ถ้าเชื่อว่าเศรษฐกิจไทยจะรุ่งเรืองมากๆไปอีก 2-3 ปี SHIN ที่ P/E 10 ก็ถูกครับ แต่ถ้าเชื่อว่าเศรษฐกิจจะซบเซาไปอีกหลายปี EGCOMP ก็น่าสนกว่าครับ
Jeng

โพสต์ที่ 7

อิอิ ไม่ได้ตั้งใจเปรียบ shin กับ egcomp พิมพ์ไปพิมพ์มา มันพาไปครับ ท่าน CK
ล็อคหัวข้อ