รบกวนสอบถามสูตรที่ถูกต้องของการหา Enterprice value หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
artvr4
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนสอบถามสูตรที่ถูกต้องของการหา Enterprice value หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

เผอิญ ผมเพิ่งได้ซื้อ Value way ของพี่มนมาอ่าน

เข้าใจว่าพิมพ์ใหม่ที่ B2S

อ่าน มาแล้ ผมมาสะดุด ตรงการ หา Enterprice value ครับ

มัน ไม่เหมือนกัน   อีกเล่มนึงที่ชือ  รวยหุ้นด้วยงบการเงินของ SE-ED

ของ พี่มน  EV=  marketcap -  หนี้สินระยะยาว+ เงินสด

แต่ ของSE de  EV=  Marketcap + หนี้สิน รวม   - เงินสด

ตรงรายละเอียด  เข้าใจว่าแล้วแต่ ทฤษฏี แต่ละบุคคล

แต่ ตรง เครื่องหมาย   บวก  ลบ  ที่เรียกว่า ทำตรงกันข้ามเลย

เลยไม่รู้ว่าอันไหนถูกต้องกันแน่   เพราะ  ผลลัพธ์มันต่างกันแน่นอนเลยครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 2

ต้องเริ่มจาก Enterprive Value คืออะไร
เท่าที่ผมเข้าใจ Enterprive Value เป็นมูลค่าของกิจการที่ได้จากวิเคราะห์เช่น การใช้  Discounted Cash Flow Model

อีกตัวก็... Equity Value คืออะไร
Equity Value เป็นการมองในเชิง Equity โดยการนำมูลค่าของกิจการ (Enterprise Value) มาบวกเงินสดและหักหนี้สินที่มีดอกเบี้ย

ที่ผมเข้าใจ Equity Value ก็คือ Market Cap ของหุ้นนั่นเอง

ดังนั้น

Equity Value = Market Cap = Enterprise Value + Cash - Debt (Interest Bearing Debt)

อย่างนี้จะเข้าใจง่ายกว่าหรือเปล่าครับ

เท่าที่ผมเข้าใจประเด็นพวกนี้เกิดจากกรณี M&A (Merger & Acquisition) ครับคนซื้อกับคนขายต้องตกลงกันให้ดีว่าราคาหุ้นที่ตกลงกัน รวมเงินสดและหนี้สินที่มีดอกเบี้ยหรือไม่
In search of super stocks
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 3

ไม่รู้จะปล่อยไก่ป่าว :P เคยเรียนแต่จำแน่ๆไม่ได้ แต่ถ้าเอาตาม logic

enterprise value น่าจะเป็นการประเมินมูลค่ากิจการสำหรับคนที่จะซื้อทั้งบริษัท

ดังนั้นถ้าผมซื้อบริษัท A ทั้งบริษัทที่ราคาตลาด(market cap.) สมมติ 10000 ล้าน แล้วบริษัทนี้มีหนี้ 5000 ล้าน เงินสด 1000 ล้าน

ผมต้องควักเงินจริงๆ 10000 ล้าน แต่ผมจะได้เงินสดมาด้วย 1000 ล้าน เท่ากับซื้อจริงๆแค่ 9000 ล้าน และต้องใช้หนี้อีก 5000 ล้าน ดังนั้นในฐานะผู้ซื้อถ้าผมต้องการเป็นเจ้าของบริษัทนี้คงต้องใช้เงิน 14000 ล้าน ไรประมาณนี้ป่าวครับ
It's earnings that count
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 4

Enterprise Value (EV)

A measure of a company's value, often used as an alternative to straightforward market capitalization. EV is calculated as market cap plus debt, minority interest and preferred shares, minus total cash and cash equivalents.  

Think of enterprise value as the theoretical takeover price. In the event of a buyout, an acquirer would have to take on the company's debt, but would pocket its cash. EV differs significantly from simple market capitalization in several ways, and many consider it to be a more accurate representation of a firm's value. The value of a firm's debt, for example, would need to be paid by the buyer when taking over a company, and thus EV provides a much more accurate takeover valuation because it includes debt in its value calculation.  

จาก : http://www.investopedia.com/terms/e/enterprisevalue.asp
It's earnings that count
artvr4
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อืม อ่านของคุณ investment biker แล้ว คาดว่าต้องมีการพิมพ์ผิดสักเล่มแน่นอน

จะว่าไป ผม ไม่เคยได้ตัวนี้หรอกครับในการประเมินบริษัท ส่วนใหญ่ผมชอบp/e มากกว่า
อ่านหนังสือมาเยอะ  ดันเก็บรายละเอียด  ได้ดีไปหน่อย

พอมาอ่านของพี่มน ปุ้บ รู้สึกว่า ไม่เหมือน ที่เคยอ่านมา

เลยรีบไปค้นหาหนังสือ ดูว่า  เอ  เล่มไหนเขียนอีกอย่างนะ

กว่าจะหาเจอ แทบแย่ ฝุ่นจับเล่มนั้นไปหมดแล้ว

โดยปกติ การคำนวณ  รายละเอียว ตัวมาใช้คำนวณ อาจแตกต่างด้านมุมมองได้
 แต่นี่ผมเห็น ว่าต่างตรง บวก ลบ  เลย งง เข้าไปใหญ่ เลยน่ะคร้บ

รอพี่มนมาตอบเหมือนกัน ผม pm ไปถามแล้วน่ะครับ

จะว่าไปเล่มนี่ของSEed  ผมว่า บอกแต่สุตร แต่ไม่อธิบายระเอียด บางที เหมือนบอกผ่านๆ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sumotin
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 6

ดูตามเวป ก็ได้ครับ Enterprise Value คือหาทั้ง บริษัท Equity Value หาเฉพาะหุ้น แล้วตัว discount ก็ต่างกัน ตัวแรกใช้ WACC อีกตัวใช้ Ke หรือ Ks แล้วแต่หนังสือครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 7

ผมอยากจะบอกว่าเราไม่ควรยึดติดกับสูตรมากเกินไปครับ

สิ่งที่สำคัญกว่าการท่องสูตรคำนวณต่างๆก็คือความเข้าใจ

ถ้าเรารู้ว่าเราต้องการหาค่าอะไร  เราก็ไม่ต้องจำสูตรต่างๆเลยครับ

และเราก็อาจจะสร้างสูตรใหม่ๆ  เพื่อใช้คำนวณค่าที่เราต้องการเองก็ได้

รวมทั้งสูตรเก่าๆ  บ่อยครั้งก็ดูไม่เหมาะสม  ล้าสมัย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณพี่ฉัตรมากๆครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
โพสต์โพสต์