รบกวนหน่อยครับพี่ เกี่ยวกับค่า P/E Ratio ของแต่ละบริษัทครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
v@ndm3i
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนหน่อยครับพี่ เกี่ยวกับค่า P/E Ratio ของแต่ละบริษัทครับ

โพสต์ที่ 1

ผมจะทราบได้อย่างไรว่าบริษัทนี้ควรมีค่า PE อยู่ที่เท่าไหร่  เพื่อที่จะหาราคาที่ควรจะเป็นน่ะครับ อย่างเช่น บริษัทเอ มีค่า PE เท่ากับ 12 ผมจะทราบได้อย่างไรว่าค่านี้เป็นค่าที่เหมาะสมกับบริษัืทหรือไม่ อย่างไร  ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
klaodevilz

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าสิ่งหนึ่งที่ควรพิจารณาคือค่าPEเฉลี่ยของตลาดครับ

สมมุติว่าค่าPEเฉลี่ยของตลาดอยู่ที่ 10 เท่า
บริษัทเอที่มีอยู่12 อาจถือว่าแพงไป"นิด"นึง

แต่ถ้าหากผลกำไรของบริษัทเอมีการเติบโตอย่างต่อเนื่องและคาดว่าจะยังเป็นอย่างนั้นต่อไปในอนาคต5-10ปีข้างหน้า ราคาหุ้นบริษัทเอก็ไม่แพงไปหรอกครับ
v@ndm3i

โพสต์ที่ 3

อ่อ ครับ พอเห็นภาพครับ  ขอบคุณมากครับ
ผมเพิ่งเริ่มต้นลงทุน  ตอนนี้เลยมองหาหุ้นราคาถูกอยู่ แต่ก็ไม่ค่อยแน่ใจว่ามันราคาถูกจริงหรือยัง  ไม่แน่ใจว่าระดับของค่า PE มีการแบ่งตามประเภทธุรกิจด้วยหรือเปล่าครับ  เช่นธุรกิจกลุ่มเงินทุนควรมีค่า PE ประมาณ 6-8 หรือ กลุ่มพลังงานควรมีค่้า 10 อะไรประมาณนี้น่ะครับ  ใครพอจะทราบข้อมูลอีกรบกวนด้วยครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

PEของตลาดไม่รวมกลุ่ม ฟื้นฟูน่าครับ
สะท้อนไม่หมดน่าครับ

ส่วน PE มากหรือน้อยนั้นดูธุรกิจตัวบริษัทประกอบกับตัวอุตสาหกรรม
ถ้าดูแต่ตลาดอย่างเดียวเดี๋ยวจะไม่หุ้นให้ซื้อน่าครับ

ยกตัวอย่างไปดู PE ของกลุ่มประกันภัย เกิน 10 ทุกตัว
แถมบ้างตัวนี้ 30กว่าก็มี
เป็นผมถ้าหาก PE 30 แล้วมียอดขายโต กำไรโตอย่างต่อเนื่อง
เป็นเบอร์หนึ่งในด้านใดด้านหนึ่ง ผมยอมน่าครับโดยไม่มองตลาด

ถูกหรือแพงอยู่ที่ใจครับ
:)
stocksindorm

โพสต์ที่ 5

เราจะโต้ เราจะโต
โพสต์โพสต์