ทำไม PTTAR ราคาลงจัง เป็นเพราะเหตุใด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
weera
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไม PTTAR ราคาลงจัง เป็นเพราะเหตุใด

โพสต์ที่ 1

ราคาปัจจุบันน่าเข้าไปซื้อเพิ่มหรือไม่
ภาพประจำตัวสมาชิก
bankniti
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ทำไม PTTAR ราคาลงจัง เป็นเพราะเหตุใด

โพสต์ที่ 2

weera เขียน:ราคาปัจจุบันน่าเข้าไปซื้อเพิ่มหรือไม่
ติดหุ้นนั้นเอง
beammy

โพสต์ที่ 3

เล่น Big Cap ก้อต้องดู Fund Flows ครับ

ตอบยากครับ เพราะยังไม่รู้เลยว่า Margin of Safety อยู่ที่ราคาเท่าใด  8)  ...
New_VI

โพสต์ที่ 4

อ่านนี่ดูครับ
http://api.settrade.com/blog/nivate/โลก ... vestor/227
"สิ่งใดที่ไม่รู้อย่าอายที่จะถาม คนที่โอ้อวดว่ารู้หมดแล้ว แท้จริงคือคนที่ไม่รู้อะไรเลย "
007-s

Re: ทำไม PTTAR ราคาลงจัง เป็นเพราะเหตุใด

โพสต์ที่ 5

bankniti เขียน: ติดหุ้นนั้นเอง
สรุปว่า ไม่รู้ทั้งคนถาม และคนตอบ อิอิ แซวค่ะ อย่าซีเรียส :lol:

......................................

ดิฉันก็ไม่ทราบคำตอบเช่นเดียวกัน เพราะไม่มีตัวนี้ และไม่ทราบทิศทางใดใดของผลการดำเนินงาน ของบริษัทนี้ ไอ แฮฟ โน ไอเดีย ...แต่เชื่อว่าในเวบนี้ คงจะมีผู้ที่ แฮฟไอเดีย สำหรับตัวนี้อยู่บ้าง...

แค่อยากเกริ่นให้คิดนิสนึง

พี่วีระ ชื่อไม่ค่อยคุ้น ก็ขอเดาว่าเพิ่งเป็นน้องใหม่ของเวบ ...ก็เลย เข้ามาถาม
ด้วยคำถาม ที่รุ่นพี่บางท่าน อาจจะเหนื่อยใจ ไม่ค่อยอยากตอบ...เพราะถ้าตอบ ก็ต้องตอบแบบเดิมๆ ....

ว่าทำนองว่า...แล้วเวลาพี่วีระ ซื้อหุ้นตัวนี้มา มีความเห็นว่ายังไงล่ะ ...พี่คิดว่ามันถูกพอแล้วมั้ย สำหรับบริษัทนี้ ในราคาที่พี่เข้าซื้อ...ประมาณว่า ถ้าพี่คิดว่าใช่ ...แล้ววันนี้มันยิ่งลงมาต่ำ ...พี่จะมาถามว่าน่าซื้อมั้ย ทำไม...อะไรประมาณนี้...ใช่มะคะ....

พี่ๆบางท่านคงเบื่อบ้าง ..ก็ธรรมดาค่ะ เมื่อก่อนดิฉันเองก็เคยบ้างที่รู้สึกทำนองนี้ ...ประมาณ...เฮ้อ....อารายเนี่ย มาคำถามแบบนี้อีกแล้ว...เฮ้อ...ไม่ทำการบ้านมามั่งเลย...เฮ้อ....ประมาณนี้ ...

แต่ลองใหม่ค่ะ
ลองย้อนภาพนึกไปถึงว่า วันนึง เราก็เม่ามาก่อน วันนึง เราก็เคยป้ำๆเป๋อๆ...เราได้ใครล่ะ ที่ยื่นมือมาพยุงเรา ในวันนั้น ...ก็พี่ๆเพื่อนๆรุ่นก่อนหน้าเราล่ะสิ ...ไม่ใช่ก็คงใกล้เคียง นะ ว่ามะ :wink:

อืม คิดในอีกมุมนึงบ้าง ความเบื่อก็จะหาย ความสนุกก็จะเข้ามา

น้องก็ไม่เกร็ง พี่ก็ไม่เซ็ง

เวบนี้ดัง เพราะคนเก่งมารวมอยู่เยอะ
แน่นอน ผลที่ตามมาคือ มันจึงดึงให้คนที่ยังไม่เก่งเข้ามาเสาะหาหนทาง

ไม่ได้ซีเรียสไรนะคะ ...
แค่อยากให้กำลังใจ พี่ weera ...
ไม่ต้องท้อค่ะ ไปเรื่อยๆ ค่อยๆไป....

นิ
:wink:
Blueblood
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 6

ผมล่ะชอบคอมเมนท์แต่ละกระทู้ของพี่ 007 มากเลยครับ นับถือด้าน EQ มากๆจริงๆครับ  :bow:
It's earnings that count
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 7

ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ว่าทำไมลง นี่ก็กำลังคลิกรอคำตอบอยู่เหมือนกัน

8)  8)  8)
semtk

โพสต์ที่ 8

ผมก็ชอบแนวทางการตอบของคุณ 007 มากเลยครับ

[quote="Blueblood"]ผมล่ะชอบคอมเมนท์แต่ละกระทู้ของพี่ 007 มากเลยครับ นับถือด้าน EQ มากๆจริงๆครับ
semtk

โพสต์ที่ 9

ผมช่วยตอบนิดละกันครับ แต่ผมไม่ใช่เซียนนะครับ แล้วเป็นความเห็นส่วนตัวที่ผมเข้าไปซื้อ pttar ล้วนๆ นะครับ

pttar เนี่ย งบการเงินมันยังไม่ออกมาเลยใน set เลยทำให้ผมก็ไม่รู้ว่า งบการเงินมันเป็นยังไงกันแน่ แต่เคยอ่านเจอว่ามีนโยบายปันผล 30% ของกำไร มีหลายคนประมาณการไว้ว่าอาจจะได้ 3-4 บาท/หุ้น ผมคิดง่ายๆ แค่ว่าถ้าได้ปันผล 3 บาท/หุ้นก็กำไรเกือบ 10% แล้ว ผมคิดแค่นี้จริงๆ ครับสำหรับตอนนี้ ก็เลยเข้าไปรับ pttar มาเกือบทุกช่วงราคาตั้งแต่ 44,39,36 บาท ตอนนี้มีเงินอยู่อีก 2 ก๊อก (200k,400k) ก็คิดว่าจะเข้าไปรับอีกทีที่ 32 บาทครับ

อย่างไรลองฟังพี่ๆคนอื่นในบอร์ดให้ความคิดเห็นอีกทีครับ  :D
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 10

ATC ผมเคยเห็นอยู่ที่ 70 บาท อยู่ๆมันก็ร่วงลงไปเหลือ 30 บาท แล้วอยู่ๆมันก็ขึ้นไปถึง 70 บาท โดยกำไรไม่เห็นจะเปลี่ยนไปเท่าไหร่

ดังนั้นตอนมาเป็น PTTAR มันจะแกว่งขึ้นลงเหมือนเดิม มันก็ไม่แปลกหรอกครับ

แค่ ATC ยังมึนตึบ ไม่รู้มูลค่ามันเท่าไหร่ นี่ดันมารวมบริษัทเข้าไปอีก ยิ่งมองมูลค่าไม่ออกเข้าไปใหญ่เลยครับ

ทางเลี่ยงก็คือ เมื่อมองมูลค่ามันไม่ออก อย่าไปลงทุนครับ เลือกบริษัทลงทุนที่เรามองออกดีกว่า
sarayuth007

โพสต์ที่ 11

ผมไม่ทราบเหมือนกันว่า safty margin เป็นไงเพียงแต่ว่าผมเก็บหุ้นไปเรื่อยๆ ตกไปเท่าไรไม่กลัวแล้วครับ บ้าบิ่นเข้าแทรกแล้วครับ :wall:  :drink:  :vm: ตัดใจซื้อลูกเดียว
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
anakinnet

โพสต์ที่ 12

ระวังจะเหมือนผมตอนไล่เก็บ sattel นะครับ ช้อนหักแล้วหักอีก  :lol:  :lol:  :lol:
เวลามีหุ้นที่อยากได้เนี่ยะ เราไม่มีทางรู้เลยว่าคนที่เค้าจะขาย จะโยนมาที่ราคาเท่าไหร่ เรารู้อยู่อย่างเดียวว่าราคานี้แหละ คุ้ม แล้วก็อยากได้ทีละเยอะๆ ก็คงต้องใจเย็นๆหน่อยนะคับ จะได้ต้นทุนที่ถูกๆ กำไรก็จะงามๆ
In the long run, We are all dead.
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 13

โค้ด: เลือกทั้งหมด

แค่ ATC ยังมึนตึบ ไม่รู้มูลค่ามันเท่าไหร่ นี่ดันมารวมบริษัทเข้าไปอีก ยิ่งมองมูลค่าไม่ออกเข้าไปใหญ่เลยครับ 
มันมีค่ามาก ตอนคนให้ค่ามันมากมั๊ง

มันมีค่าน้อย ตอนคนให้ค่ามันน้อย

เหอๆ

ก็ลงเยอะๆ เยอะมากๆ มากถึงมากที่สุด แล้วค่อยซื้อก็แล้วกัน

เท่าไรหว่า

ไม่รู้เหมือนกัน

pe 2 มั๊ง

สมัยก่อนเคยเจอ TTA pe 2 ราคา 18 บาท (ซ้อมเล่นนะ ไม่ได้ซื้อจริง คิดว่า pe 3 ถูกสุดๆ แล้ว ) โห

ทุกวันนี้ TTA ลงมายังไม่ค่อยกล้ายุ่งเท่าไร
MrRobot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ไม่รู้มีดที่มันตกมาหลายมือ มันทื่อยัง ถ้าเป็นเข็มก็คงดี  :P
VI Robot The Great
sarayuth007

โพสต์ที่ 15

ขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่ให้คำเตือนสติครับ แต่สาเหตุที่ผมเก็บเพิ่มอาจเป็นเพราะ แก๊สโซฮอลล์ หรือป่าว :lovl:  ถ้ามีผู้รู้จริงกรุณาชี้ทางสว่างด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า :bow:
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
jiras

โพสต์ที่ 16

หุ้นที่คาดการณ์เรื่องการทำกำไรระยะยาวได้ยาก ตลาดมักจะเทรดที่ PE ต่ำและยิ่งมีแนวโน้มว่ากำไรจะลดลง PE ที่เทรดก็จะยิ่งต่ำไปอีก หุ้นตัวนี้ไม่น่าซื้อเพื่อลงทุนเพราะเป็นการเสี่ยงเกินไปที่จะลงทุนในสิ่งที่ไม่รู้ คงเป็นการเล่นดักรีบาวน์เป็นระยะๆเท่านั้น
เป็นความเห็นส่วนตัวครับ :?:
bankniti

โพสต์ที่ 17

วันนี้เปิด Money Channel ตอนเกือบเที่ยงพอดีเขาเอาเทปสัมมนาเรื่อง หุ้นเด่นกลุ่มพลังงานมาออก แล้วพูดถึง PTTAR ด้วย แต่เปิดมาช้า เขาพูดจะจบอยู่แล้ว แต่จับใจความได้นิดหน่อยแบบนี้ครับ

นักวิเคราะห์(หรือใครสักคนที่พูด)บอกว่าให้ซื้อตอนนี้ แล้วไปขายในช่วง Q2 เพราะตอนนี้โรงงานชื่ออะไรสักอย่าง??? ปิดอยู่ทำให้ Supply ของตัวอะไรสักอย่าง??? มีมาก เนื่องจากโรงงานแห่งนี้ต้องใช้เจ้าตัวนี้???(งงอีกหล่ะ) แต่พอโรงงานปิด Demand เจ้าตัวนี้ก็ลดลง ราคาของก็เลยตกลงตามไปด้วย แต่ว่าโรงงานนี้จะเปิดอีกทีราวปลายเดือนกุมภาหรือมีนาคม หลังจากโรงงานเปิด Demand จะเพิ่มมากขึ้นทำให้ราคาเจ้าตัวที่ว่านี้???มีการปรับตัวขึ้นและ PTTAR จะได้ประโยชน์จากราคาของที่ปรับขึ้น โดยเฉพาะใน Q2 เพราะฉะนั้นเลยให้ซื้อตอนนี้แล้วไปขายตอนนั้น???

งงไหนเนี้ย!!!! (พิมพ์เองยังงงเองเลย :lol: ) เอาเป็นว่าลองไปหาดูแล้วกันว่าโรงงานอะไรกับเจ้าตัวอะไรนี้คืออะไร (โอ้ย! วกวนมาก พอดีกว่าครับ ใครอ่านแล้วไม่เข้าใจก็ขอโทษด้วย) :D
I_LOVE_RISK

โพสต์ที่ 18

[quote="anakinnet"]ระวังจะเหมือนผมตอนไล่เก็บ sattel นะครับ ช้อนหักแล้วหักอีก
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

bankniti เขียน:วันนี้เปิด Money Channel ตอนเกือบเที่ยงพอดีเขาเอาเทปสัมมนาเรื่อง หุ้นเด่นกลุ่มพลังงานมาออก แล้วพูดถึง PTTAR ด้วย แต่เปิดมาช้า เขาพูดจะจบอยู่แล้ว แต่จับใจความได้นิดหน่อยแบบนี้ครับ

นักวิเคราะห์(หรือใครสักคนที่พูด)บอกว่าให้ซื้อตอนนี้ แล้วไปขายในช่วง Q2 เพราะตอนนี้โรงงานชื่ออะไรสักอย่าง??? ปิดอยู่ทำให้ Supply ของตัวอะไรสักอย่าง??? มีมาก เนื่องจากโรงงานแห่งนี้ต้องใช้เจ้าตัวนี้???(งงอีกหล่ะ) แต่พอโรงงานปิด Demand เจ้าตัวนี้ก็ลดลง ราคาของก็เลยตกลงตามไปด้วย แต่ว่าโรงงานนี้จะเปิดอีกทีราวปลายเดือนกุมภาหรือมีนาคม หลังจากโรงงานเปิด Demand จะเพิ่มมากขึ้นทำให้ราคาเจ้าตัวที่ว่านี้???มีการปรับตัวขึ้นและ PTTAR จะได้ประโยชน์จากราคาของที่ปรับขึ้น โดยเฉพาะใน Q2 เพราะฉะนั้นเลยให้ซื้อตอนนี้แล้วไปขายตอนนั้น???

งงไหนเนี้ย!!!! (พิมพ์เองยังงงเองเลย :lol: ) เอาเป็นว่าลองไปหาดูแล้วกันว่าโรงงานอะไรกับเจ้าตัวอะไรนี้คืออะไร (โอ้ย! วกวนมาก พอดีกว่าครับ ใครอ่านแล้วไม่เข้าใจก็ขอโทษด้วย) :D
:rofl:  :rofl:  :rofl:
ไม่รู้เรื่องจริงๆครับ
KB

โพสต์ที่ 20

ปีที่แล้วหรือปีกว่าจำได้ว่าเคยเห็น ATC 17 ไป 70 นะ PTTAR จะลงมาแค่นี้ก็ไม่น่าแปลกนะ ก็ต้องย้อยถามแหละครับว่าเราลงทุนในธุรกิจที่เราเข้าใจรึเปล่า ถ้าเราเข้าใจก็น่าจะตอบได้ว่าทำไมราคาลง ลงเพราะธุรกิจมันลง หรือลงเพราะนายตลาดให้ราคามันลง ราคาน่าซื้อน่าลงทุนรึเปล่ามันต้องศึกษาหลายอย่าง ลองเริ่มศึกษาแนวทาง VI ดูครับ น่าจะพบคำตอบได้ด้วยตัวเอง
dino
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 21

8) แหะ แหะ ที่มันลงมาก ฟันธง...ว่า

คนขาย มากกว่า ตนซื้อ ครับ :wink:
wtnsc

โพสต์ที่ 22

บ้างทีคิดว่ามันจะลงไปอีกอาจจะเป็นราคาที่น่าซื้อก็ได้ครับ มีหุ้นบางตัวเหมือนกันที่โดนทุบจนคนที่ถือถอดใจขาย ซึ่งเป็นจังหวะที่คนเห็นคุณค่าและเข้าซื้อจำนวนมากจนเด้งขึ้นมาก็มี(แต่ผมไม่ได้หมายถึงตัวนี้นะครับ) ใจเย็นๆค่อยๆพิจารณาด้วยเหตุผลครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 23

semtk เขียน:ผมช่วยตอบนิดละกันครับ แต่ผมไม่ใช่เซียนนะครับ แล้วเป็นความเห็นส่วนตัวที่ผมเข้าไปซื้อ pttar ล้วนๆ นะครับ

pttar เนี่ย งบการเงินมันยังไม่ออกมาเลยใน set เลยทำให้ผมก็ไม่รู้ว่า งบการเงินมันเป็นยังไงกันแน่ แต่เคยอ่านเจอว่ามีนโยบายปันผล 30% ของกำไร มีหลายคนประมาณการไว้ว่าอาจจะได้ 3-4 บาท/หุ้น ผมคิดง่ายๆ แค่ว่าถ้าได้ปันผล 3 บาท/หุ้นก็กำไรเกือบ 10% แล้ว ผมคิดแค่นี้จริงๆ ครับสำหรับตอนนี้ ก็เลยเข้าไปรับ pttar มาเกือบทุกช่วงราคาตั้งแต่ 44,39,36 บาท ตอนนี้มีเงินอยู่อีก 2 ก๊อก (200k,400k) ก็คิดว่าจะเข้าไปรับอีกทีที่ 32 บาทครับ

อย่างไรลองฟังพี่ๆคนอื่นในบอร์ดให้ความคิดเห็นอีกทีครับ  :D
คุณsemtkนี่ แฟนพันแท้จริงๆ  ได้แลดูกิจการว่าจะไปได้รุ่งหรอครับ

ถ้าจะถือเอาปันผล ผมว่ามีตัวที่ดีกว่าตัวนี้เยอะนะ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
beammy

โพสต์ที่ 24

PTTAR เกิดจาก RRC บวกกับ ATC

พี่ต้องกลับไปดูราคาควบรวม ใช้ราคาไหน

RRC ตอนควบรวม 22 บาทกว่าๆ (แล้วมันขึ้นมากี่บาทล่ะ)

ATC ตอนควบรวม 60 บาท กว่าๆ (แล้วก่อนหน้านี้กี่บาทล่ะ)

ผมดูกราฟย้อนหลัง 2 ตัวนี้ก่อนควบรวม ใน 1 ปี
RRC บวกเกิน 50% นับจากราคาต่ำสุด
ATC บวกเกิน 100% นับจากราคาต่ำสุด

2 ตัวนี้ขึ้นมาเยอะ พอแปลงร่างเป็น PTTAR แล้วลงไปแค่นี้ ไม่แปลก ครับ  8)  ...
weera

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณสำหรับคำตอบของเพื่อนๆครับ ผมซื้อหุ้นตัวนี้ตั้งแต่ IPO ของ RRC แล้วก็ถือไว้ไม่ได้ขายและไม่ได้ซื้อเพิ่ม จนเมื่อควบรวมกับ ATC แล้วก็ไม่ได้ทำอะไร กะเอาไว้กินปันผล แต่เห็นช่วงนี้ราคาลงมาเยอะเลยอยากทราบความเห็นของเพื่อนๆ ส่วนตัวคิดว่าจะถือต่อแต่คงยังไม่ซื้อเพิ่มคงต้องศึกษาบริษัทนี้เพิ่มขึ้น
โพสต์โพสต์