การซื้อหุ้นกู้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
javoel
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอถามหน่อยนะครับ
การจะซื้อหุ้นกู้นั้น ทำอย่างไรครับ ซื้อ-ขายผ่านใคร เเละจะต้องมีเงินขั้นตำเท่าไหร่ (หรือไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ เเบบว่ามีเท่าไหร่ก็ซื้อหรือขายเท่านั้น)

ขอบคุณครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

ซื้อขายผ่านธนาคาร
มีตลาดรองอยู่แต่ตลาดที่ว่ามันเข้าถึงยาก(พวกกองทุนเป็นส่วนใหญ่)

ขั้นต่ำจำไม่ได้ แต่รู้ว่าหน่วยละ 1000 บาท
:)

ซื้อกองทุนจะดีกว่าครับ
เพราะขายไม่ค่อยขาดทุนเท่าไร
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

หน่วยละ 1000 แต่ถ้าซื้อในตลาดรอง ต้องบวกดอกเบี้ยไปด้วยนะคะ

ถ้าคิดจะเอาเป็นเงินออม ตอนนี้ government bond ให้ดอกน้อยกว่าช่วงที่ผ่านมา 3% กว่า น่าจะมีอย่างอื่นที่คุ้มกว่า สภาพคล่องสูงกว่า

ถ้าอยากได้ส่วนต่าง อยากให้ไปมองธุรกรรมใน bex บ้าง เพราะมันไม่มีโวลุ่ม และต้องใช้เงินเยอะพอควร ถึงจะมีนายหน้าไปหาให้ แบบหลายๆ10ล้าน
.....Give Everything but not Give Up.....
javoel

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบของสองท่านครับ

หมายความว่า ถ้าสนใจหุ้นกู้ ก็ไปติดต่อกับธนาคาร เเล้วก็ประสานงานกับธนาคารว่าจะซื้อของบริษัทไหน ใช่ไหมครับ ต้องเปิดบัญชีอะไรเพิ่มไหมครับ(ช่วยชี้เเจงรายละเอียดให้หน่อยครับ)

ขอถามต่อหน่อยยะครับ ว่า
ตลาดรอง คือ อะไรครับ
krisy

โพสต์ที่ 5

ตลาดรองก็ bex.or.th ค่ะ

ต้องเปิดบัญชีใหม่ไหม อันนี้คิดว่าไม่ต้อง น่าจะเหมือนหุ้น คือแลกกระดาษกับเงินมากกว่า

ถ้าไม่กะซื้อเยอะ ซื้อที่ออกใหม่ก็น่าจะพอหาได้ เข้าไปดูในเวปข้างต้นก่อนนะคะ มันจะมีรายชื่อ bond ออกใหม่ คุณจะได้เปรียบเทียบผลตอบแทนกับระยะเวลาได้ นอกจากนี้ยังดูได้ด้วย bank ไหนจัดการอยู่

เราไม่เคยซื้อค่ะ เพียงแต่ผ่านตา (ไม่มีตัง  :lol: )
.....Give Everything but not Give Up.....
javoel

โพสต์ที่ 6

ตลาดรองก็ bex.or.th ค่ะ

ต้องเปิดบัญชีใหม่ไหม อันนี้คิดว่าไม่ต้อง น่าจะเหมือนหุ้น คือแลกกระดาษกับเงินมากกว่า

ถ้าไม่กะซื้อเยอะ ซื้อที่ออกใหม่ก็น่าจะพอหาได้ เข้าไปดูในเวปข้างต้นก่อนนะคะ มันจะมีรายชื่อ bond ออกใหม่ คุณจะได้เปรียบเทียบผลตอบแทนกับระยะเวลาได้ นอกจากนี้ยังดูได้ด้วย bank ไหนจัดการอยู่
ขอบคุณครับ

เเสดงว่าหุ้นกู้สามารถสั่งซื้อ หรือ ขาย ทางอินเตอร์เน็ตได้เหมือนหุ้นใช่ไหมครับ
krisy

โพสต์ที่ 7

เราว่าไม่น่าจะได้คะ น่าจะติดต่อผ่าน trader มากกว่า เพราะเงินมันไม่มีคนเล่นเท่าไหร่ อาจจะยังไม่ทำระบบ internet transaction

ลองปรึกษาธนาคารดูนะคะ เพราะชักจะลึกจนตอบไม่ได้แล้ว เพราะไม่เคยซื้อค่ะ

ถ้าไงซื้อแล้วมาเล่าให้ฟังด้วย โชคดีค่ะ
โพสต์โพสต์