สงสัยเรื่องฟอร์ม 56-1 และอื่นๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
shiney
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยเรื่องฟอร์ม 56-1 และอื่นๆ

โพสต์ที่ 1

ฟอร์ม 56-1 เป็นบทสรุปของแตละบริษัทในแต่ล่ะปีโดยคร่าวๆใช่รึเปล่าครับ
อย่างเช่นถ้าผมสนใจหุ้นตัวไหนก็ควรอ่าน ฟอร์มนี้ก่อนว่าบริษัทนี้ทำอะไร แล้วค่อยมาวิเคราะกันอีกทีใช่รึเปล่าครับ แล้วมันมี ฟอร์มอื่นๆที่ต้องอ่านอีกรึเปล่าครับ เห็นแต่ล่ะปีมีไรออกมาเยอะแยะเลย งง

1.56-1
2.งบการเงิน แต่ล่ะไตรมาส
3. งบการเงินประจำปี คืองบการเงินรวม 4 ไตรมาสใช่รึเปล่าครับ
4. 56-2 คืออะไรเหรอครับ
5. งบการเงินประจำงวด 6 เดือน คืองบการเงินรวม 2 ไตรมาสใช่รึเปล่าครับ

คืออยากถามว่าแบบฟอร์มแต่ล่ะแบบเนี่ยบอกอะไรได้บ้าง และ ที่สำคัญไปหาโหลดได้ที่ไหนเหรอครับ (ไม่รู้จิงๆครับ) แนะนำด้วยครับผม มือใหม่มากๆ สมมุติว่าผมสนใจหุ้นตัวนึง ควรจะเริ่มอ่านจากไหนก่อนแล้ว ใช้ฟอร์มแต่ล่ะแบบวิเคราะยังไงครับ เพราะอ่านแต่กระทู้ 100 คนร้อยหุ้น อยากทำการบ้านเองมั่งครับ ขอบคุณครับ
Don't do what other say, just listen to them, but do what u feel good!!!
InSaNiTeRz

โพสต์ที่ 2

พวก 56-1  กับงบการเงินดูได้ที่นี่คับ

http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fi ... ntent_id=1
krisy
ผู้ติดตาม: 2

Re: สงสัยเรื่องฟอร์ม 56-1 และอื่นๆ

โพสต์ที่ 3

shiney เขียน: 1.56-1
2.งบการเงิน แต่ล่ะไตรมาส
3. งบการเงินประจำปี คืองบการเงินรวม 4 ไตรมาสใช่รึเปล่าครับ
4. 56-2 คืออะไรเหรอครับ
5. งบการเงินประจำงวด 6 เดือน คืองบการเงินรวม 2 ไตรมาสใช่รึเปล่าครับ
1 เป็นแบบที่กิจการจะต้องประเมินความเสี่ยงและให้ข้อมูลนักลงทุนแบบละเอียด ปีละครั้ง = must read ถ้าลงทุนอยู่ ทำสรุปย่อไว้ก็ดี
2 งบไตรมาส ก็ตามตัวคือ ผลการทำงานราย 3 เดือน ดูได้จาก set.or.th ได้เลย = ตัวที่ลงทุนยาวก็ต้องอ่านค่ะ ถ้าแค่มองก็คง scan กำไรต่อหุ้น หน้าผู้สอบบัญชี หมายเหตุประกอบงบแปลกๆ  ค่าใช้จ่ายรายได้แปลกๆ ถ้าอยากประหยัดเวลาไปอ่านที่ผู้บริหารชี้แจงผลประกอบการ (set.or.th) ก่อนก็ได้
3 ถูกต้องค่ะ
4 คิดว่าเป็นรายงานประจำปี annual report ก็คืองบปีที่ทำแจกผู้ถือหุ้น ปกติเราว่า 56-1 ละเอียดกว่า แต่ถ้าชอบอ่านอะไรสวยๆก็อ่านได้ค่ะ แต่ส่วนตัวคอมช้า อ่าน acrobat แล้วอืดมาก
5 ช่ายค่ะ

แถม 59-2 อันนี้คิดว่าเป็นแบบที่รายงานผู้บริหารซื้อขายหุ้น เอาไว้ดูความผิกปกติของรายการซื้อขายหุ้น ผู้บริหาร=วงใน ถ้าซื้อขายมากๆมักมีเหตุให้ระวัง
(http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fi ... ntent_id=1)

อ่านกระทู้เก่าๆนะคะ จะได้แนวทางของมือใหม่ ถ้าเอาแนวทางของคนขี้เกียจอย่างเรานะคะ

เราอ่าน 56-1 งบไตรมาสล่าสุด สแกนร้อยคนร้อยหุ้น อ่านครบเท่ากับรู้อดีต
ที่เหลืออ่านข่าวแล้ววิเคราะห์กลับมาหาหุ้น เท่ากับ เดาอนาคต
หา intrinsic value เท่ากับ กำหนดจุดซื้อขาย (อันนี้ทำไม่เป็นค่ะ)

ศึกษามากๆนะคะ
.....Give Everything but not Give Up.....
shiney

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ ทั้งคุณ krisy และ InSaNiTeRz
เริ่มรู้แนวล่ะว่าจะเริ่มจากไหนก่อน
แต่มีข้อสงสัยนิดนึงครับ ผมไปโหลด 56-1 แล้วแตกไฟล์ออกมามันมีไฟล์ word เพียบเลยครับ ไฟล์ล่ะ หน้า สองหน้า มันไม่มีแบบไฟล์เดียวทั้งฟอร์มเลยเหรอครับ หรือว่ารวมไฟล์ยังไงครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  :idea:
Don't do what other say, just listen to them, but do what u feel good!!!
1000

โพสต์ที่ 5

ไม่มีนะครับ รู้สึกว่ามีให้โหลดแต่โหลดไม่ได้อ่ะครับ :)
โพสต์โพสต์