warrant

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
madseason
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

warrant

โพสต์ที่ 1

คือผมสงสัยว่าเราจะรู้ได้อย่างไรว่าบริษัทที่เราสนใจมีการออก warrant แล้วเราต้องไปหาข้อมูลจากไหนครับ  

แล้วเวลาเราจะหา price/share เราควรใช้ จำนวนหุ้นจากทุนจดทะเบียนหรือจำนวนหุ้นจากทุนที่ออกจำหน่ายและชำระแล้วครับ

รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ
stocksindorm
Verified User

warrant

โพสต์ที่ 2

http://kelive.kimeng.co.th/kelive/userv ... &subCat=WR

EPS=กำไรสุทธิ/ทุนที่ออกจำหน่ายและชำระแล้ว
เราจะโต้ เราจะโต
madseason
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

warrant

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 876

warrant

โพสต์ที่ 4

1.อ่านจากข่าวย้อนหลังครับ เพราะถ้าออกวอร์จะต้องมีการขออนุมัติผู้ถือหุ้นด้วย

2.ดูจากหมายเหตุงบการเงิน

3.ดูจากแบบ 56-1 หัวข้อโครงสร้างเงินทุน

แต่ที่ที่สุดก็จากข่าวที่แจ้งครับ เพราะมีรายละเอียดครบถ้วน

ส่วนประเด็นที่ว่าจะใช้จำนวนหุ้นอย่างไรในการคำนวณ pe

1.หากคาดว่าวอร์แรนต์จะไม่มีการแปลงสภาพค่อนข้างแน่ (ราคาหุ้นแม่ต่ำกว่าราคาใช้สิทธ์มาก) กรณีนี้ใช้จำนวนหุ้นปัจุบันที่ชำระแล้วไปเลยครับ

2.คาดว่ามีการแปลงวอร์สม่ำเสมอก็ใช้วิธีเฉลี่ย เช่น มีวอร์ 300 ล้านหน่วย อายุ 3 ปี  ก็ประมาณว่าแปลงปีละ 100 ล้านหน่วย
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
โพสต์โพสต์