ขออนุญาตถาม มีใครถือหุ้นเพียงตัวเดียวบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sci
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขออนุญาตถาม มีใครถือหุ้นเพียงตัวเดียวบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

แล้วทำไม ถึงถือหรือลงทุนตัวเดียว อาจจะมีน้อยคน แต่ก็อยากทราบเหตุผล
แล้วทำไมถึงมั่นใจ หุ้นที่ถือครับ
ปล.เนื่องจากเคย ชมจาก money channel มีนักลงทุนที่ลงทุนเพียงตัวเดียวแต่ไม่รู้ว่าลงทุนอย่างไร มีการขายทำกำไรรึป่าวไม่รู้ ก็เลยสงสัย ว่าเป็นการจำกัดความเสี่ยงรึเปล่าครับที่ถืดตัวเดียว เนื่องจากพี่เค้าบอกว่ามั่นใจ

ข้อถามเพิ่มอีกข้อ

มีหุ้นตัวไหนมั้ยครับที่ พี่ๆ มั่นใจลงทุน ตัวเดียวแบบเต็มตัว
ประมาณว่า ซื้อแล้ว ถึงขาดทุนก็ขอปันผลก็ได้ มั่นใจธุรกิจเดี๋ยวก็กำไร
anakinnet

โพสต์ที่ 2

SATTEL ครับ  :wink:
ไล่เก็บมาตั้งแต่ 14 ลงก็ซื้อมาเรื่อยๆ ทุกราคา จนเหลือ 6 บาท ก็ยังซื้ออยู่ ซื้อจนกระสุนหมด  :cry:
In the long run, We are all dead.
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 3

เคยรู้มาว่าพี่ฉัตรชัย กด WG อยู่ตัวเดียวเลย

แล้วก็ขึ้นมาหลายเท่าแล้วด้วย

ส่วนผมเอง ยังไม่แก่กล้าพอครับ เลยกระจายความเสี่ยงหน่อย ได้น้อยแต่เวลาเสียก็เสียน้อย ไว้เก่งๆ จะกดตัวเดียวเหมือนพี่ฉัตรชัย
sci

โพสต์ที่ 4

เมื่อตะกี้ ดูmoney talk เจอ คุณพี่ ที่พี่เขาเป็นนักลงทุนดีเด่น ปี 50 นะครับ
เขาบอกว่าเลือก ใส่ใข่ไว้ในตระกร้าใบเดียว อยากรู้จังว่า ลงทุนหุ้นอะไร

-------------------
SATTEL ครับ
Jangster

โพสต์ที่ 5

ผมเสี่ยงกับ Delta ตัวเดียวเหมือนกันตอนนี้ แต่กำลังจะใช้เป็นหุ้นค้ำบัญชีมาจิ้นเพื่อซื้อตัวอื่นเพิ่ม
Belffet

โพสต์ที่ 6

จำได้ว่าพี่ฉัตรชัยเคยบอกเหตุผลง่ายๆว่าทำไมถึงถือหุ้นเพียงตัวเดียวว่า ยังไม่มีหุ้นตัวอื่นที่น่าสนใจพอจะเปลี่ยนหรือลงทุน

ผมว่าถ้าลงมั่นใจแล้วการทำอะไรก็จะมีสติและหนักแน่นเองครับ
value_vi

Re: ขออนุญาตถาม มีใครถือหุ้นเพียงตัวเดียวบ้างครับ

โพสต์ที่ 7

[quote="sci"]แล้วทำไม ถึงถือหรือลงทุนตัวเดียว อาจจะมีน้อยคน แต่ก็อยากทราบเหตุผล
แล้วทำไมถึงมั่นใจ หุ้นที่ถือครับ
ปล.เนื่องจากเคย ชมจาก money channel มีนักลงทุนที่ลงทุนเพียงตัวเดียวแต่ไม่รู้ว่าลงทุนอย่างไร มีการขายทำกำไรรึป่าวไม่รู้ ก็เลยสงสัย ว่าเป็นการจำกัดความเสี่ยงรึเปล่าครับที่ถืดตัวเดียว เนื่องจากพี่เค้าบอกว่ามั่นใจ

ข้อถามเพิ่มอีกข้อ

มีหุ้นตัวไหนมั้ยครับที่ พี่ๆ มั่นใจลงทุน ตัวเดียวแบบเต็มตัว
ประมาณว่า ซื้อแล้ว ถึงขาดทุนก็ขอปันผลก็ได้ มั่นใจธุรกิจเดี๋ยวก็กำไร[/quote]

kcar ตัวเดียวครับ มั่นใจ Manager
แล้วก็คิดว่า earning  น่าจะโตเรื่อยเรื่อย
อย่างแย่ก็ไม่น่าจะลดลง
ปันผลก็ OK  
ROE ก็สูง
PE ก็ต่ำ
บริษัทก็ทำธุรกิจมาตั้งแต่รุ่นพ่อต่อมาจนถึงรุ่นลูก พัฒนาดีขึ้นเรื่อยเรื่อย
รักหมดใจครับตัวนี้  :B
sci

โพสต์ที่ 8

ผมเสี่ยงกับ Delta ตัวเดียวเหมือนกันตอนนี้ แต่กำลังจะใช้เป็นหุ้นค้ำบัญชีมาจิ้นเพื่อซื้อตัวอื่นเพิ่ม

ตัวนี้ผมว่าน่าสนใจคับ ผู้บริหารบอกว่ามีทีม RD เป็นของตัวเอง 700-800คน แถมยังมีเงินสดเยอะมากด้วย
ซึ่งดีมากเพราะมีเทคโนโลยีของตัวเอง
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 9

8) เมื่อวานไปนั่งเรียนกราฟกับหมอเคๆถามว่า
    สมัยก่อนพี่ถือหุ้นอยู่แค่ตัวเดียวบ้าง สองตัวบ้าง
    ผมจะตอบว่ามั่นใจ ก็ทุกๆคนที่ถือตัวเดียวก็คงมั่นใจไม่น้อยจึงทำเช่นนั้น
    แต่จำได้จากหนังสือ ตีแตก ที่ทำให้หลายๆคนเข้ามาลงทุนในแนวของอ.นิเวศน์นี้
    แล้วก็ไพล่ไปคิดถึง การเล่นไพ่ตีแตก
    บางทีเราคงคิดว่าการถือหุ้นน้อยตัว คงเหมือนกับการได้ไพ่ดีๆมาอยู่บนมือ
    เห็นเงินในกองก็กองใหญ่เหมือนกัน
    จะตีแตกเลยดีไหม
    ก็แล้วแต่ใครจะยอมรับความเสี่ยงที่มีได้ขนาดไหน
    ตีไปอาจแตกทั้งกอง  แตกบางส่วน
    หรือเราอาจโดนกินเอง ก็ได้ทุกทางเหมือนกัน

จริงๆมันคงขึ้นอยู่กับไพ่ด้วยนะ
    ถ้าได้เอซมาอยู่ในมือซัก2หน้า ก็อาจตีแตกได้ง่ายกว่า
    มีแค่9หรือ10หรือแม้กระทั่งแจ็ค
    แล้วกระโดดลงไปเสี่ยง

หมอสามัญชนเคยสอนไว้บอกว่า
    เรามีหุ้นที่เราชอบในคุณภาพจัดไว้อันดับ1ถึง10
    จะให้ซื้ออันดับ10ในโวลุ่มที่เท่ากับอันดับหนึ่ง
    แกก็ทำใจไม่ได้เหมือนกัน
    คัดไปคัดมา วิเคราะห์ไป-มาจนละเอียด งวดเข้าทุกที
    ทีนี้สิบไม่เอา เก้าตัดทิ้ง แปดก็สู้เจ็ดไม่ได้
    ตัดไปเรื่อยๆ
    ก็เลยกดอันดับหนึ่งนั่นแหละตัวเดียวซะเลย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 10

anakinnet เขียน:SATTEL ครับ  :wink:
ไล่เก็บมาตั้งแต่ 14 ลงก็ซื้อมาเรื่อยๆ ทุกราคา จนเหลือ 6 บาท ก็ยังซื้ออยู่ ซื้อจนกระสุนหมด  :cry:
ระวังดาวเทียมหมดอายุ  (ล้อเล่นครับ)
anakinnet

โพสต์ที่ 11

[quote="ปรัชญา"][quote="anakinnet"]SATTEL ครับ
In the long run, We are all dead.
sci

โพสต์ที่ 12

เมื่อวานไปนั่งเรียนกราฟกับหมอเคๆถามว่า
   สมัยก่อนพี่ถือหุ้นอยู่แค่ตัวเดียวบ้าง สองตัวบ้าง
   ผมจะตอบว่ามั่นใจ ก็ทุกๆคนที่ถือตัวเดียวก็คงมั่นใจไม่น้อยจึงทำเช่นนั้น
   แต่จำได้จากหนังสือ ตีแตก ที่ทำให้หลายๆคนเข้ามาลงทุนในแนวของอ.นิเวศน์นี้
   แล้วก็ไพล่ไปคิดถึง การเล่นไพ่ตีแตก
   บางทีเราคงคิดว่าการถือหุ้นน้อยตัว คงเหมือนกับการได้ไพ่ดีๆมาอยู่บนมือ
   เห็นเงินในกองก็กองใหญ่เหมือนกัน
   จะตีแตกเลยดีไหม
   ก็แล้วแต่ใครจะยอมรับความเสี่ยงที่มีได้ขนาดไหน
   ตีไปอาจแตกทั้งกอง  แตกบางส่วน
   หรือเราอาจโดนกินเอง ก็ได้ทุกทางเหมือนกัน

จริงๆมันคงขึ้นอยู่กับไพ่ด้วยนะ
   ถ้าได้เอซมาอยู่ในมือซัก2หน้า ก็อาจตีแตกได้ง่ายกว่า
   มีแค่9หรือ10หรือแม้กระทั่งแจ็ค
   แล้วกระโดดลงไปเสี่ยง

หมอสามัญชนเคยสอนไว้บอกว่า
   เรามีหุ้นที่เราชอบในคุณภาพจัดไว้อันดับ1ถึง10
   จะให้ซื้ออันดับ10ในโวลุ่มที่เท่ากับอันดับหนึ่ง
   แกก็ทำใจไม่ได้เหมือนกัน
   คัดไปคัดมา วิเคราะห์ไป-มาจนละเอียด งวดเข้าทุกที
   ทีนี้สิบไม่เอา เก้าตัดทิ้ง แปดก็สู้เจ็ดไม่ได้
   ตัดไปเรื่อยๆ
   ก็เลยกดอันดับหนึ่งนั่นแหละตัวเดียวซะเลย
แบบนี้แสดงว่า พอราคาขึ้นจนพอใจ หรือเจอตัวอื่นที่ดีกว่าก็ ขายไปแบบนั้นรึป่าวครับ
แต่ถ้าซื้อแล้วขายไปแบบนี้เรื่อยๆก็ไม่เหมือนกับเป็นเจ้าของกิจการ มาแวบๆเดี๋ยวก็ไปอาจนานเป็นปี
ฟังหมดแต่เชื่อตัวเอง

โพสต์ที่ 13

ซื้อแล้วขายไปแบบนี้เรื่อยๆก็ไม่เหมือนกับเป็นเจ้าของกิจการ
คำกล่าวคำนี้ต้องประยุกต์ให้ดีจึงจะใช้ได้
ไม่ฟังก็โง่ เชื่อมากก็โง่
โพสต์โพสต์