สอบถามเกี่ยวกับการคิดอัตรผลตอบแทนประจำปีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเกี่ยวกับการคิดอัตรผลตอบแทนประจำปีครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ
  ผมอยากจะขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ หน่อยครับว่า ตอนนี้ผมอยากจะคิดอัตราผลตอบแทนจากการลงทุนที่ลงทุนไปในปีที่ผ่านมาไม่รู้ว่าจะคิดอย่างไร คือ ผมมี 2 ส่วน ส่วนที่ลงทุนในกองทุน และส่วนที่ลงทุนเองในหุ้นรายตัว

1.ส่วนการลงทุนในหุ้นรายตัว

ผมเข้าใจว่า วัดจาก Capital gained คือ ราคาต้นปีเทียบกับราคาปลายปี และ dividend คือ เงินปันผลที่รับมาสุทธิจากปีนั้นๆ แล้วเอาทั้งส่วนมารวมกัน ก็จะได้ผลตอบแทนรวมของหุ้นตัวนั้นๆ ออกมา  
เช่น มีหุ้น AAA ราคา 10 บาท 100 หุ้น ตอนต้นปี ปลายปีราคาขึ้นไป 12 บาท Capital gained คือ 200  บาท
ปันผลรวมทั้งปี 0.5 บาทต่อหุ้น จะได้ 50 บาท  รวมผลตอบแทนที่ได้ เท่ากับ 250 บาท หรืออัตราผลตอบแทนที่ 25% ใช่หรือไม่ครับ

แต่ถ้า ในระหว่างปีมีการลงทุนเพิ่ม อีก 200 หุ้น ที่ราคา 11  บาท จะได้ราคาเฉลี่ย 10.66  บาท เพื่อเทียบกับราคาสิ้นปี
จะได้ Capital gained = 3600-3200 = 400 บาท ส่วน Dividend = 300*0.5 = 150 บาท
ฉะนั้น จะได้ผลตอบแทนรวมที่ 400+150 = 550 หรืออัตราผลตอบแทนที่ 17.2%  ใช่หรือไม่ครับ

และถ้ากรณีมีปันผลระหว่างกาลจะคิดอัตราผลตอบแทนรวมอย่างไรครับ

2.กองทุนรวม คิดอย่างไรครับ  คิดจาก NAV ของกองทุน ต้นปี เทียบกับ NAV ปลายปี หรือเปล่าครับ หรือคิดจากเงินลงทุนที่เพิ่มขึ้น เทียบกับกำไรที่เพิ่มขึ้นครับ ถ้าเรามีการลงทุนเป็นปีระจำทุกเดือน

รบกวนเพื่อนๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
tonsum
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

1. หุ้นรายตัว
น่าจะใช่นะครับในกรณีที่ 1 แต่กรณีที่ 2 ยังงง

2. กองทุน
จะคิดเป็นหน่วยที่ถือจะง่ายกว่าครับ เช่น ชื้อที่ 10000 บาท NAV 9 จะได้ 1111.11 หน่วยครับ  ก็จำว่ามี 1111.11 หน่วย ผลกำไรหรือขาดทุนก็คิดที่หน่วย * NAV ขณะนั้นเลยครับ ส่วนตัวผมจะคิดเป็นเงินที่เพิ่มมากกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ไม่ค่อยเก่ง finance เท่าไหร่คะ ตอบจากความรู้สึก

ข้อ 1 ในกรณีที่ 2 เงินต้นน่าจะแบ่งเป็น 2 กอง กองแรกถือไว้ทั้งปี (ลงทุน 12 เดือน) กอง 2 ตอนที่ซื้อเพิ่มเข้ามา กองนี้น่าจะเฉลี่ยตามระยะเวลาด้วย (ถ้าลงทุนได้แค่ 3 เดือน เงินก้อนนี้ควรจะเอา 4 หาร เพื่อปรับหน่วยการคำนวณให้เป็นหน่วยเดียวกัน และเงินก้อนนี้ 9 เดือนก่อนอาจจะเอาไปทำอย่างอื่น ไม่ได้ลงทุน) ลองคำนวณใหม่ อัตราผลตอบแทนน่าจะดีกว่า 17% เพราะมีการปรับฐานตัวหารแล้ว ลองดูนะคะ

ส่วนปันผลระหว่างกาล อันนี้ไม่แน่ใจ แต่มันน่าจะระบุว่าเป็นปันผลปีไหน ก็เอาไปคำนวณให้ถูกปีของมัน

ข้อ 2 ถ้าเทียบ NAV ก็ต้องไปดูว่า NAV วันซื้อเป็นเท่าไหร่ แล้วก็คิดเหมือนข้อ 1 แต่ควรคิดแบบเงินลงทุนกับเงินที่จะได้คืนมากกว่า ก็เอา NAV*หน่วยลงทุน ถ้าลงทุนระหว่างก็ควรคิดจำนวนเดือนที่ลงทุนด้วยคะ ค่าจะได้ดูเป็นความจริงมากขึ้น
.....Give Everything but not Give Up.....
โพสต์โพสต์