สงสัยว่าทำไมราคากระดานต่างประเทศถึงต่างกับกระดานหลักมาก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

สงสัยว่าทำไมราคากระดานต่างประเทศถึงต่างกับกระดานหลักมาก

โพสต์ที่ 1

อย่างเช่น SCC = 244
SCC-F = 266

LH = 12.4
LH-F = 14.3

กระดานต่างประเทศนี่ไม่ได้เงินปันผลไม่ใช่หรือครับ วอนท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

ผมไม่ใช่ guru แต่เป็น gu-mai-ru ครับอิอิ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

ผมว่ากระดานต่างประเทศ เขาก็สงสัย ว่าทำไม ราคากระดานหลัก มันต่ำจัง
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

นั่นสิครับ
Expecto Patronum!!!!!!
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 4

คุ้นๆเคยอ่านเจอว่า

สาเหตุที่กระดานต่างประเทศราคาต่างจากกระดานหลักคือ

จำนวนหุ้นที่ชาวต่างชาติสามารถครอบครองได้มีจำนวนน้อยกว่าหุ้นในกระดานหลัก ทำให้บางครั้งความต้องการซื้อมีมาก ทำให้ราคาหุ้นขึ้นครับ

กระดานต่างประเทศ ทำให้ชาวต่างชาติ สามารถซื้อหุ้นในเมืองไทยได้ ได้รับสิทธิซื้อหุ้นเพิ่มทุนและเงินปันผล แต่ถ้าคนไทยซื้อหุ้นในกระดานต่างประเทศ จะไม่ได้รับสิทธินั้นครับ
ล็อคหัวข้อ