มีน้าๆ คนไหนสนใจเล่น Options บ้างมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
CherngX
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีน้าๆ คนไหนสนใจเล่น Options บ้างมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

ทำกำไรได้ทุกสภาพการณ์ทั้งขาขึ้นและขาลง
กำไรไม่สิ้นสุด แต่จำกัดความขาดทุนได้

ฟังดูแล้วรู้สึกดีนะครับ แต่มันจะไม่มีข้อเสียอะไรเลยเหรอครับ???

สรุปแล้วถ้าตลาดมันลงกันฮวบๆ จริงๆ มีน้าๆ คนไหนหันไปเคาะ Options มั่งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
petercorp

โพสต์ที่ 2

short ไว้ตั้งแต่ 900 จุดแล้วครับ ตอนนี้ยังไม่ปิด รอฟันกำไรต่อ ถ้าถึง 600 จุดจริง รวยครับ
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ข้อเสียหนักๆเลย ก็คือไม่มี volume ค่ะ

ถ้าทำรายการไปแล้ว ผิดทาง จะปิดสถานะลำบาก เกือบจะต้องถือไปจนครบอายุเลย

ถ้าคนมาเล่นกันเยอะๆเมื่อไหร่ ก้คงดี ตัวนี้เราชอบกว่า future ค่ะ เพราะเราอ่านทิศทางตลาดไม่เก่ง
.....Give Everything but not Give Up.....
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 4

option ดีกว่า futures ตรงที่ เป็น right ไม่เป็น obligation ทำให้ไม่มี พันธะผูกพัน แต่มันก็ คือ การแทงพนันอยู่ดีครับ ถ้าไม่ได้ เอาไว้ hedging ตัว underlying asset

แต่ผลตอบแทนก็สูงเช่นกัน
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 5

ข้อเสีย = ต้นทุน ก็คือ time value ครับ...

เราจะเสียเงินเปล่าถ้า option ไม่ in-the-money ครับ
artvr4

โพสต์ที่ 6

แหะๆ  ยัง ไม่ถึงขนาด เป็นน้าครับ  ยัง วัยรุ่นอยู่

สนใจเหมือนกันครับ  ศึกษาและ ลองซื้อขายในใจดูก่อน

เพราะว่า ยังงง กับพวก derivative ทั้งหลาย อยู่
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
phobenius

โพสต์ที่ 7

โวลุ่มยังน้อยไปครับ
Jangster

โพสต์ที่ 8

ตอนนี้ยังไม่น่าเล่นหรอกครับ ไม่มีวอลุ่มเลย.... แต่ตอนนี้เปิดบัญชี margin กับ kgi ไว้แล้ว... เตรียมครบทุกรูปแบบครับ short, long..... รวมทั้ง tdex ได้ด้วย ซึ่งน่าจะดีกว่า tfex เพราะเวลาวิ่งไม่โหดเท่ากัน

เสียอย่างเดียว เวลา short ต้องบังคับถืออย่างน้อย 5 วันก่อนจะ cover ได้..... แถม minimum value ที่ short คือ 1 million baht กับหุ้น SET50 + TDEX เป็น 51 ตัว
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 9

น้า  :evil:
It's earnings that count
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

[quote="Blueblood"]น้า
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

พี่ CherngX คับ มีน้าๆ แถวๆ http://www.templeboxing.com เค้าเล่นอ๊อปกันน่ะคับ
CherngX

โพสต์ที่ 12

นักดูดาว เขียน:พี่ CherngX คับ มีน้าๆ แถวๆ http://www.templeboxing.com เค้าเล่นอ๊อปกันน่ะคับ
ขอบคุณน้านักดูดาวมากๆ คับ :D
MindTrick

โพสต์ที่ 13

petercorp เขียน:short ไว้ตั้งแต่ 900 จุดแล้วครับ ตอนนี้ยังไม่ปิด รอฟันกำไรต่อ ถ้าถึง 600 จุดจริง รวยครับ
ตอนนี้เค้าเลิกเล่นสัญญา Z ไปแล้ว มาเป็น H แล้ว ต้องรวยโพดๆแล้วสิคับ พณฯท่าน..
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
โพสต์โพสต์