ขอรบกวน 3 ตัวที่ไม่เกี่ยวกันนะครับ TUF, AIT, MACO

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ขอรบกวน 3 ตัวที่ไม่เกี่ยวกันนะครับ TUF, AIT, MACO

โพสต์ที่ 1

ขอความกรุณาด้วยครับ ผมใหม่กับ board นี่นะครับเคยแต่อ่านอย่างเดียว

TUF สำหรับถือยาวๆ แบบลืมไปเลยนะครับ ว่ายังไงกับราคานี้ ว่ายังไงกับ anti dumping policy ของ USA และผลของราคาทูน่าที่เพิ่มขึ้น

AIT เทียบกับหุ้น System Integration ตัวอื่น และราคาที่เหมาสมครับ

MACO ยังมี upside ให้เห้นอีกไหม ป้ายโฆษณา ที่ราคาแพงกว่าโฆษณา TV
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 2

TUF สำหรับถือยาวๆ แบบลืมไปเลยนะครับ ว่ายังไงกับราคานี้ ว่ายังไงกับ anti dumping policy ของ USA และผลของราคาทูน่าที่เพิ่มขึ้น
ราคาปลาทูน่า (skipjack) เพิ่มจาก 600 เหรียญ/ตัน กลางปีที่แล้ว ตอนนี้ประมาณ 900 เหรียญ/ตัน เนื่องจากปีนี้จับปลาได้น้อยลงครับ
ผลจากราคาที่เพิ่ม ทำให้ผู้บริโภคทานน้อยลง
แต่น่าจะชดเชยกับปัญหาที่เกิดกับสินค้าทดแทนอืื่นๆ เช่น วัวบ้า ไก่บ้า กุ้งแพง
ทำให้่การบริโภคไม่น่าจะลดลงมากครับ

แต่ราคาปลาที่เพิ่มขึ้น ทำให้เกิดการขาดทุนเพราะบางส่วน tuf ได้ทำสัญญาขายล่วงหน้า ที่ราคาปลาต่ำกว่านี้ครับ ทำให้กำไรในไตรมาส 4 อาจจะลดลง
ส่วนกุ้งก็เริ่มจะได้รับผลกระทบแล้ว จากมาตรการเก็บภาษี AD (Anti dumpping) และจะได้รับผลกระทบมากในปีนี้ แต่สินค้ากุ้งที่ส่งออกไป ๊US เป็นแค่ 4 % ของรายได้ของ TUF ครับ...

สรุปว่าผมมอง TUF ว่าเป็นหุ้นที่ปลอดภัยครับ เหมาะแก่การถือยาวมาก แต่ให้ซื้อที่ราคาต่ำๆ ครับ...
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

:D

ผมก็เล็งเก็บ TUF อยู่ครับ แต่ขอต่อราคาอีกสัก 1 ถึง 2 P/E ครับ ว่าจะลองเก็บเข้าตู้มั่ง

ถ้าตลาดอยู่ในภาวะซึมขาลง (แบบนี้) น่าจะทะยอยรับได้สักต้นมีนาไปจนถึงกรกฎาเลยครับ ราคาน่าจะได้ถูกว่า 25.60 บาท ถ้าได้ 23 บาทก็ดีครับ (P/E 9x) แต่ถ้าได้สัก 15.13 (P/E 6) บาทล่ะก้อ ลุยซื้อได้เลยครับ

อีกสองตัวไม่สันทัดครับ
แม่นยำ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

TUF ผมก็สนใจครับมันเป็นหุ้นดีตอนขาลง
--สิ่งที่ปป.ไปในทางที่ดี คือ มีการตัดบริษัทที่ขาดทุนไป มีการเอา biz dimensionมาช่วยลดค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน แล้วก็มีแผนจะขยายตลาดไปจีน (อันนี้คิดเอาจากที่ไปตั้งบริษัทศึกษาการตลาดในจีน)
__สิ่งที่ไม่ดีคือ ก็คือเข้ามายุ่งกับสิ่งที่ไม่ค่อยถนัดมากขึ้นคือ กุ้ง สังเกตจากยอดขายในไตรมาสที่ผ่านมา ค่าเงินก็ยังแข็งค่าเทียบกับดอลล่าห์ และ ก็เรื่องถูกฟ้อง แล้วก็เห็นผู้บริหารตั้งเป้าว่าปีนี้จะตั้งเป้าน้อยลง
สรุปว่าคงต้องรอให้สะเด็ดน้ำกว่านี้จะดีกว่านะครับ เห็นกำลังจะหลุด 26 บาทรำไรแล้ว
ล็อคหัวข้อ