โอนเงินหรือหุ้นระหว่างบุคคลกับคณะบุคคลของเรา เสียภาษีไหม?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
path2544
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โอนเงินหรือหุ้นระหว่างบุคคลกับคณะบุคคลของเรา เสียภาษีไหม?

โพสต์ที่ 1

พอดีกำลังจะทำเรื่องนี้ในปีนี้ และไปพบกระทู้ของ คุณ anakinnet ในห้องมือใหม่หัดลงทุน แล้วไม่มีคนตอบ เลยอยากจะขอยกมาถามที่นี่ เพราะผมก็สงสัยแบบเดี่ยวกับ คุณ anakinnet
อยากทราบว่าการที่เราจดทะเบียนคณะบุคคลมาเพื่อสำหรับเล่นหุ้นโดยมีตัวเราเองเป็นผู้กระทำการแล้ว อยากทราบว่า คตส. เอ๊ย สรรพากร จะพิจารณาประเด็นต่างๆ เหล่านี้อย่างไรครับ

1. โอนหุ้นที่มีใน port บุคคลธรรมดาที่มีอยู่ก่อนหน้านี้ ไปยัง คณะบุคคลของเราเอง บุคคลธรรมดาเสียภาษีเงินได้ไหมครับ ???(แบบที่ มีการโดนให้คนขับรถแม่บ้านอ่ะ)

2. โอนเงินสดจากบัญชีบุคคลธรรมดาเข้าไปยังบัญชีคณะบุคคลแล้วค่อยซื้อหุ้นจาก port คณะบุคคล อันนี้ถือว่าคณะบุคคลมีรายได้ไหม??? ที่ต้องเสียภาษีไหมครับ ???

3. โอนเงินสดจากบัญชีคณะบุคคลของเราเองเข้าไปยังบัญชีคณะบุคคลอีกอันหนึ่งของเราเองแล้วค่อยซื้อหุ้นจาก port คณะบุคคล อันนี้ถือว่าคณะบุคคลมีรายได้ไหม?? ต้องเสียภาษีไหมครับ ??

อยากทราบว่าทั้งสามอย่างนี้ต้องเสียภาษีหรือไม่ อย่างไรครับ และ คณะบุคคลเพื่อการเล่นหุ้นของเราจะถือว่ามีรายได้พึ่งประเมินเท่ากับจำนวนเงินที่โอนเข้ามาหรือจำนวนหุ้นที่โอนเข้ามาไหมครับ ผมงงมากๆเลยอ่ะคับ แบบว่าทางกฎหมายถือว่าทั้งสามบุคคลนี้เป็นคนละบุคคลกัน แต่เงินทั้งหมดเป็นเงินของเราเอง แค่กระเป๋าซ้ายกระเป๋าขวาน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ หากมีผู้รู้ช่วยหน่อยครับ  :bow:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

จริงๆเราไม่รู้แน่ชัดในกรณีแบบนี้นะคะ แต่จะตอบจากหลักการง่ายๆ

เราว่าการโอนเงินเข้าไปในคณะบุคคล ถ้าไม่ระบุว่าเป็นเงินทุนของคณะบุคคล สรรพากรน่าจะจับเสียภาษีแน่นอน เพราะถ้ามองในมุมของเค้า มีเงินโอนมาแต่หาที่มาไม่ได้ ก็ต้องคิดเป็นรายได้ไว้ก่อน เพื่อผลประโยชน์ของรัฐ

เพราะงั้น เงินที่โอนเข้าไปก็อาจลงเป็นเงินลงทุน โดยมีแหล่งที่มาชัดเจนว่าเงินก้อนนี้มาจากไหน เผื่อจะเอาไป declare ได้ถ้าเค้าตรวจเจอ แต่เราไม่แน่ใจว่าจะทำคล้ายกรณีห้างหุ้นส่วนสามัญได้ไหม

รอคนที่ทำรายการแบบนี้มาแล้วมาตอบอีกทีนะคะ
.....Give Everything but not Give Up.....
anakinnet

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ คุณ path2544
ผมก็รอคำตอบมานานแล้วเหมือนกันครับ ตอนนี้คณะบุคคลจดทะเบียนรอไว้พร้อมแล้วแต่ยังไม่ได้ทำ transaction ใดๆเลยครับ
In the long run, We are all dead.
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 4

ผมโอนไปแล้วไม่มีปัญหาอะไร ทั้งกับ บล และ สรรพากร
คือ ผม assume เอาเองว่าโอนเงินเข้า port คณะบุคคล ถือเป็นการเข้าหุ้นเฉยๆ

แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าในอนาคตจะโดนข้อหาอะไรรึเปล่า?

:roll:  :roll:  :roll:
picatos

โพสต์ที่ 5

เดี๋ยวจะหาว่าอธิบายไม่เคลียร์...

คือ ผม...
1. โอนหุ้นจาก port บุคคลธรรมดา ไปเป็น port คณะบุคคล
2. โอนเงินจากบัญชีบุคคลธรรมดา ไปบัญชีคณะบุคคล

(ยัง) ไม่มีปัญหาใดๆ กับสรรพากร และไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ (ถ้าเป็นธนาคารเดียวกัน หรือ บล เดียวกัน)

(อันนี้ทำเปิดคณะบุคคล และเริ่มโอนไปตั้งแต่ 2 ปีที่แล้วครับ ถ้าำจำไม่ผิด)
chode

โพสต์ที่ 6

ถ้าเป็นหุ้นในตลาดทำไมไม่ไปซื้อขายในตลาดล่ะครับยอมเสียค่าธรรมเนียมหน่อย
ตั้งช่วง ATO ที่ 0 ทั้งคู่ได้ซื้อได้ขายแน่นอน
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

chode เขียน:ถ้าเป็นหุ้นในตลาดทำไมไม่ไปซื้อขายในตลาดล่ะครับยอมเสียค่าธรรมเนียมหน่อย
ตั้งช่วง ATO ที่ 0 ทั้งคู่ได้ซื้อได้ขายแน่นอน
ผมเข้าใจว่าหมายถึงตั้ง ATO กับ ATC ใช่หรือเปล่าครับ

ถ้าตั้งที่ 0 อาจจะมีคนได้ลาภก้อนโต ได้หุ้นหรู ในราคาแค่หุ้นละบาท  :wink:
picatos

โพสต์ที่ 8

ขอเพิ่มเติมเกี่ยวกับพอร์ตแบบคณะบุคคลใน 2 เรื่องครับ

1. การขอ credit ภาษีเงินปันผลคืน...
ผมเคย credit คืนไป 1 ครั้ง รอบภาษีปี 49 ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ส่วนปี 50 ยื่นภาษี และของภาษีคืนไปแล้ว (ประมาณ 9 หมื่นบาท) หวังว่าคงจะไม่มีปัญหาอะไร

2. โบรกเกอร์ที่เปิดบัญชีคณะบุคคล
ปัจจุบันผมเปิดพอร์ตคณะบุคคลอยู่กับกิมเอ็ง แต่ล่าสุดผมไปเปิดพอร์ตคณะบุคคลกับ CNS ซึ่งได้ข้อสรุปว่า Work มากๆ ทั้งรู้งานและเป็นมืออาชีพ

สัญญาการเปิดบัญชีของ CNS นี่ดีมากเลยครับ
มีเอกสารเฉพาะเอาไว้เปิดบัญชีของคณะบุคคล  และมีเอกสารแนบท้ายสำหรับคณะบุคคล ซึ่งตัวสัญญาก็เขียนได้ครอบคลุมดีมาก ไม่มีปัญหาในการเปิดบัญชีคณะบุคคลเหมือนกับ Broker ที่อื่น (Broker อื่นๆ บางที่ก็ไม่ให้เปิด บางที่ก็ไม่รู้เรื่อง แถมสัญญาการเปิดก็เป็นสัญญาปกติเหมือนของบุคคลธรรมดา ซึ่งไม่ค่อยครอบคลุมเท่าไหร่)

ยิ่งไปกว่านั้นบัญชีคณะบุคคลของที่นี่ นอกจากจะเปิดเป็น Cash ได้แล้ว ยังสามารถเปิดเป็น credit balance, SBL, TFEX ได้ทุกอย่างครับ (ที่ Kimeng-โบรกเก่าของผม ถ้าเป็นคณะบุคคล เค้าไม่ให้เปิด credit balance)

[ตอนนี้ผมพึ่งเปิดเสร็จ ยังไม่ได้โอนหุ้นและเริ่มซื้อขาย]

ถ้ามีอะไร update ไว้จะมา Post บอกอีกทีละกันครับ
chode

โพสต์ที่ 9

mprandy เขียน:
ผมเข้าใจว่าหมายถึงตั้ง ATO กับ ATC ใช่หรือเปล่าครับ

ถ้าตั้งที่ 0 อาจจะมีคนได้ลาภก้อนโต ได้หุ้นหรู ในราคาแค่หุ้นละบาท
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 10

chode เขียน: ผมก็ไม่ค่อยชัวร์เรื่อง ATO มาก
แต่ถ้าตั้งทั้งbid และ offer ที่ 0 ในปริมาณที่เท่ากันยังไงก็ได้ราคาซื้อและขาย ราคาเดียวกันนะครับ
การตั้ง ATO หรือ ATC ไม่ต้องใส่ราคาหนิครับ แค่ใส่ว่า ซื้อหรือขาย ชื่อหุ้น จำนวนหุ้น และติ๊กช่อง ATO/ATC
"Price is what you pay. Value is what you get."
fantasia

โพสต์ที่ 11

chode เขียน: แต่ถ้าตั้งทั้งbid และ offer ที่ 0 ในปริมาณที่เท่ากันยังไงก็ได้ราคาซื้อและขาย ราคาเดียวกันนะครับ
ไม่แน่เหมือนกันสำหรับหุ้นที่มีสภาพคล่องน้อยมาก ๆ
ของอาจจะหายช่วง ATO ได้

ถ้าค่าคอมมากกว่าค่าธรรมเนียมใช้โอนเอาดีกว่าครับ
วันเดียวก็ได้ ค่าธรรมเนียมตัวละ 50-100 บาทเอง

เรื่องภาษีโอกาสโดนมีน้อยมากครับ ถ้าไม่ถามสรรพากรนะ
แต่จะถูกต้องตามกฎหมายหรือเปล่า ผมว่าก้ำกึ่งครับ
โพสต์โพสต์