ยื่นขอคืนภาษีกันได้แล้วนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 1

แวะมาเตือนครับ ยื่นเร็วก็ได้คืนเร็วนะครับผมเพิ่งยื่นไป ปีนี้รีบยื่นหน่อยเพราะช่วงนี้ขาดสภาพคล่องอย่างหนัก :P
It's earnings that count
AiBook
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

รบกวนนิดนึงครับ บางบริษัทที่ผมได้ปันผลมันไม่ได้รับเครดิตภาษี ถ้าอย่างนี้ผมต้องยื่นเป็นรายได้ด้วยหรือไม่ หรือสามารถดึงออกจากรายได้แล้วยื่น เฉพาะบริษัทที่ผมได้เครดิตภาษี ขอบคุณครับ
anakinnet

โพสต์ที่ 3

AiBook เขียน:รบกวนนิดนึงครับ บางบริษัทที่ผมได้ปันผลมันไม่ได้รับเครดิตภาษี ถ้าอย่างนี้ผมต้องยื่นเป็นรายได้ด้วยหรือไม่ หรือสามารถดึงออกจากรายได้แล้วยื่น เฉพาะบริษัทที่ผมได้เครดิตภาษี ขอบคุณครับ
เท่าที่เคยอ่านมา ถ้ายื่นต้องยื่นทั้งหมด ถ้าไม่ยื่นต้องไม่ยื่นทั้งหมดนะครับ จะเลือกมาบางตัวไม่ได้นะครับ สรรพากรเค้าไม่ยอมนะครับ
In the long run, We are all dead.
setmaker

โพสต์ที่ 4

AiBook เขียน:รบกวนนิดนึงครับ บางบริษัทที่ผมได้ปันผลมันไม่ได้รับเครดิตภาษี ถ้าอย่างนี้ผมต้องยื่นเป็นรายได้ด้วยหรือไม่ หรือสามารถดึงออกจากรายได้แล้วยื่น เฉพาะบริษัทที่ผมได้เครดิตภาษี ขอบคุณครับ
ไม่ต้องยื่นครับ
ดึงออกได้เลย
:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 54

โพสต์ที่ 5

เมื่อกี้ จะลองเข้าไปซ้อมกรอกรายการ ปรากฏว่า
โปรแกรมบอกว่าไม่มีทะเบียน
เอ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 6

[quote="ครรชิต ไพศาล"]เมื่อกี้ จะลองเข้าไปซ้อมกรอกรายการ ปรากฏว่า
เอ
It's earnings that count
anakinnet

โพสต์ที่ 7

[quote="ครรชิต ไพศาล"]เมื่อกี้ จะลองเข้าไปซ้อมกรอกรายการ ปรากฏว่า
เอ
In the long run, We are all dead.
kyoza

โพสต์ที่ 8

คือ ผมยังงงๆอะครับ
ถ้าผมทำงานบริษัทอยู่มีรายได้เฉลี่ย 20000 ต่อเดือน ทั้งปีผมก้จะมีเงินได้ 240,000 บาท
ให้นำปันผลที่ได้มาบวกเป็นเงินได้เพิ่มเข้าไปเลยเหรอครับ
ถ้าผมได้ ปันผล 10,000 เงินได้รวมทั้งหมดก้เป็น 250,000 ใช้แบบนี้ป่ะครับ
แล้วก้ทำเรื่องยื่นขอคืนภาษี เลย
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ คือว่าเพิ่งทำงานปีเเรกอะครับ ยังไม่เข้าใจว่าเราจะทำยังถึงจะได้เครดิตปันผลคืน ครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 54

โพสต์ที่ 9

ไปทดลองกรอกข้อมูล ในเวบของกรมสรรพากร ได้ครับ
โปรแกรมมันจะคำนวณให้เอง อัตโนมัติ
กรอกเสร็จดูว่าต้องเสียหรือได้คืนเท่าไร
ยังไม่ต้องการส่ง ก็สั่งยกเลิกได้

ไปที่เวบ
http://rdserver.rd.go.th/publish/index.php
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
akekarat

โพสต์ที่ 10

kyoza เขียน:คือ ผมยังงงๆอะครับ
ถ้าผมทำงานบริษัทอยู่มีรายได้เฉลี่ย 20000 ต่อเดือน ทั้งปีผมก้จะมีเงินได้ 240,000 บาท
ให้นำปันผลที่ได้มาบวกเป็นเงินได้เพิ่มเข้าไปเลยเหรอครับ
ถ้าผมได้ ปันผล 10,000 เงินได้รวมทั้งหมดก้เป็น 250,000 ใช้แบบนี้ป่ะครับ
แล้วก้ทำเรื่องยื่นขอคืนภาษี เลย
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ คือว่าเพิ่งทำงานปีเเรกอะครับ ยังไม่เข้าใจว่าเราจะทำยังถึงจะได้เครดิตปันผลคืน ครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
พูดสั้น ๆ ว่ายังไม่ใช่แบบนั้นครับ รายละเอียดมันยาว ลองไปหาหนังสืออ่านดู หรือ search คำว่า "เครดิตภาษี" ดูในเวบ TVI ก็ได้ครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 11

เช็คข่าวหน่อย
ว่าปีที่แล้วคนที่รายได้ไม่เกิน 20000 บาท ไม่ต้องเสียภาษีหรือเปล่าครับ
:)
Tanasit

โพสต์ที่ 12

รบกวนถามหน่อยครับ
1. บริษัทที่ปันผลมันไม่ได้รับเครดิตภาษี ต้องยื่นเป็นรายได้ด้วยหรือไม่ ขอคำยืนยันหน่อยครับ ผมคุ้นๆว่าถ้าเลือกยื่น ต้องยื่นทั้งหมดนะครับ
2. คนที่เคยขอคืนภาษีจำนวนเยอะๆ มีปัญหาอะไรไหมครับ บังเอิญว่าปีนี้ของผม จะขอคืนประมาณ 50K ครับ
ขอบคุณครับ
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 13

miracle เขียน:เช็คข่าวหน่อย
ว่าปีที่แล้วคนที่รายได้ไม่เกิน 20000 บาท ไม่ต้องเสียภาษีหรือเปล่าครับ
ถ้ารายได้ไม่เกิน 20000 บาท ต่อปี ไม่ต้องเสียภาษีครับ แต่ถ้าเป็นต่อเดือนก็ต้องเสียภาษีครับ ยกเว้นเงินได้บางประเภทที่หักค่าใช้จ่ายเหมาได้มากๆ ก็อาจจะไม่เสียครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
anakinnet

โพสต์ที่ 14

Tanasit เขียน:รบกวนถามหน่อยครับ
1. บริษัทที่ปันผลมันไม่ได้รับเครดิตภาษี
ผมยังงงๆ นิดหน่อยกับคำนี้อ่ะคับ ปกติบริษัทจะปันผลออกมาจากเงินได้หลายก้อน บางก้อนเค้าปันผลมาจากส่วนที่เสียภาษี 30% บางก้อน 25% บางก้อน 20% บางก้อน 10% บางก้อน 0%(boi) ทีนี้เวลาเราได้รับปันผลแล้ว เช่น หุ้น A 5000 บาท(ได้จากก้อน 20%) หุ้น B 10000 บาท(ได้จากก้อน 30%) หุ้น C 20000 บาท(ได้จากก้อน0%) แล้วเราจะนำมาทำการ "เครดิตภาษี" เราจะต้องนำหุ้นทั้งหมดมารวม จะเลือก หุ้นตัวใดตัวหนึ่งมาไม่ได้น่ะครับ เช่นตัวอย่าง ถ้าเราหัวหมอ เราเอาเฉพาะ A กับ B มาทำการเครดิตภาษี โดยไม่รวม C ไม่ได้ครับ สรรพากรเค้าไม่ยอม
Tanasit เขียน:คนที่เคยขอคืนภาษีจำนวนเยอะๆ มีปัญหาอะไรไหมครับ
ไม่มีปัญหาครับ แต่ต้องถูกต้องนะครับ
anakinnet

โพสต์ที่ 15

เพิ่มลดหย่อนดอกเบี้ยเงินกู้ยืมที่อยู่อาศัยจาก 5 หมื่นบาทเป็น 1 แสนบาท มีผลย้อนหลังตั้งแต่ 1 มค. 2550 แล้วนะครับ ผมโทรไป confirm กับ สรรพากรมาแล้ว วันนี้

ดูประกาศกฎกระทรวงได้ที่นี่ http://www.rd.go.th/publish/6160.0.html แต่ว่าฉบับล่าสุดเค้ายังไม่เอาลงเวปเลยนะครับ (ฉบับที่ 264 พ.ศ.2550)
AiBook

โพสต์ที่ 16

ยังงงอยู่หน่อยครับ แล้วรายได้จากปันผลที่ เราต้องกรอกเป็นรายได้ประเุภทไหนหรือครับ แล้วต้องลงเฉพาะเงินปันผลที่ได้รับมา หรือต้องคำนวนเครดิตภาษีเข้าไปกับ เงินปันผลด้วยครับ ลองอ่านในกระทู้เก่าๆแล้วยังสงสัยเรื่อง เลือกที่จะไม่ลงยอดปันผลที่ไม่สามารถเครดิตภาษีเป็นรายได้ก็ได้ เลยอยากทราบว่า ต้องลงหรือไม่ลงอ่ะครับ แล้วถ้าลงเป็นรายได้จะได้รับภาษีหัก ณ ที่จ่าย 10% เป็นเครดิตภาษีหรือไม่ ขอบคุณครับ
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 17

AiBook เขียน:ยังงงอยู่หน่อยครับ แล้วรายได้จากปันผลที่ เราต้องกรอกเป็นรายได้ประเุภทไหนหรือครับ แล้วต้องลงเฉพาะเงินปันผลที่ได้รับมา หรือต้องคำนวนเครดิตภาษีเข้าไปกับ เงินปันผลด้วยครับ ลองอ่านในกระทู้เก่าๆแล้วยังสงสัยเรื่อง เลือกที่จะไม่ลงยอดปันผลที่ไม่สามารถเครดิตภาษีเป็นรายได้ก็ได้ เลยอยากทราบว่า ต้องลงหรือไม่ลงอ่ะครับ แล้วถ้าลงเป็นรายได้จะได้รับภาษีหัก ณ ที่จ่าย 10% เป็นเครดิตภาษีหรือไม่ ขอบคุณครับ
เงินปันผลเป็นเงินได้ประเภทที่4 [40(4)]
- ระบุว่าเงินปันผลที่ได้รับนั้นจ่ายจากกำไรที่เสียภาษีร้อยละเท่าใด
- กรอกจำนวนเงินปันผลด้วยยอดก่อนถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายในช่องเงินได้ และยอดภาษีถูกหัก ณที่จ่ายในช่องภาษีหัก ณ ที่จ่าย  
- แล้วระบบจะคำนวณเครดิตภาษีเงินปันผลให้อัตโนมัติ
"Price is what you pay. Value is what you get."
Tamจัง

โพสต์ที่ 18

ผมยื่นได้แล้วนี่ครับ ตั้งแต่วันที่ 1เลย ประมาณเกือบตีหนึ่ง

เรื่องลงทะเบียนเนี่ย ผมต้องลงทะเบียนใหม่ทุกปีเลยอ่ะ เหมือนฐานข้อมูลเก่ามันไม่ได้เก็บไว้
artvr4

โพสต์ที่ 19

ผมได้ ปันผล กลางปี มา ไม่ทราบว่าต้องยื่น รวมได้หรือเปล่าครับ

ปกติ ได้ปันผลปลายปีมา  เลยไม่แน่ใจครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
kangkrub

โพสต์ที่ 20

การคำนวนเงินปันผลจ่าย เพื่อการคำนวนภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา

1. ปรัชญาของเครดิตภาษีเงินปันผล

1.1 บริษัทส่วนใหญ่ทำมาหาได้ มีกำไร และต้องเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล
จากกำไรก้อนดังกล่าวอยู่แล้ว ดังนั้น เมื่อบริษัทจ่ายเงินปันผล
จากกำไรดังกล่าวมาให้กับผู้ลงทุน . และผู้ลงทุนนำเงินปันผลดังกล่าว
มาคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา อีก ก็จะเป็นการเสียภาษีซ้ำซ้อน
จากกำไรก้อนเดียวกัน

1.2 เพื่อสนับสนุนให้ ประชาชน ลงทุนในบริษัท
เป็นการช่วยให้เศรษฐกิจของชาติขยายตัว

ดังนั้นเครดิตภาษีเงินปันผล จึงเกิดขึ้น โดยกฎหมายให้ทางเลือก
ว่าจะนำเงินปันผลมารวมคำนวณ . เป็นเงินได้ใน ภงด.
หรือจะเลือกถูกหัก ณ ที่จ่าย แล้วไม่ต้องนำมารวมคำนวณในแบบ ภงด. อีก ..
แต่ถ้านำมารวมคำนวณใน ภงด. ก็ต้องนำรายได้ เงินปันผล ทุกก้อน
มาคำนวณ . จะเลือกเฉพาะบางบริษัทมารวมไม่ได้

2. เทคนิคคร่าว ๆ ว่า จะเลือกใช้เครดิตภาษีเงินปันผล หรือไม่ พิจารณา จาก :-

2.1 ถ้าผู้ใดมีเงินได้สุทธิที่ต้องเสียภาษีใน rate 20% ขึ้นไป ก็ขอให้ลืมเรื่องนี้ไปซะ
เพราะเงินปันผลหักภาษี ณ ที่จ่าย เพียง 10% เอง ดังนั้นเลือกไม่ใช้เครดิตภาษี
เงินปันผล เราจะได้ประโยชน์มากกว่า . ดังนั้น
เวลายื่นแบบ ภงด. เพื่อเสียภาษี ก็ไม่ต้องนำ
รายได้เงินปันผลเข้ามารวมคำนวณอีก ..
แต่ทั้งนี้ก็ไม่แน่เสมอไป ขอให้พิจารณา ปัจจัยข้อ 3.1.2 ที่จะกล่าวต่อไป

2.2 ถ้าผู้ใดมีเงินได้สุทธิ อยู่ใน rate 5% และ 10% ก็น่าจะ
เลือกใช้เครดิตภาษีเงินปันผล เนื่องจากมีโอกาสได้รับเงิน
ภาษีคืน

3. ปัจจัยพิจารณา ว่า เงินปันผล สามารถใช้เครดิตภาษี ได้หรือไม่

3.1 บริษัทที่ลงทุน เสียภาษีเงินได้นิติบุคคล หรือไม่

3.1.1 มีภาษี - สามารถใช้เครดิตภาษีเงินปันผล ได้
แต่จะอัตราเท่าไร . ขึ้นอยู่กับว่า
บริษัทที่ลงทุน เสียภาษีเงินได้นิติบุคคล
ในอัตราร้อยละเท่าไร เช่น
ภาษีร้อยละ 30 - เครดิตภาษีเงินปันผล 3/7
ภาษีร้อยละ 25 - เครดิตภาษีเงินปันผล 1/3
ภาษีร้อยละ 20 - เครดิตภาษีเงินปันผล 1/4
ภาษีร้อยละ 10 - เครดิตภาษีเงินปันผล 1/9

สูงสุดที่ 3/7 ครับ

วิธีคิดเครดิตภาษี = อัตราภาษี / (100 - อัตราภาษี)
ถ้าบริษัทเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลหลายอัตรา
ก็จะแยกคำนวณตามเงินปันผล ในแต่ละอัตรา
ซึ่งจะระบุชัดเจนอยู่ใน หนังสือรับรองหัก ณ ที่จ่าย

3.1.2 ไม่เสียภาษี - ไม่สามารถใช้เครดิตภาษีเงินปันผลได้ . แต่
ให้พิจารณา ว่า ไม่เสียภาษี เนื่องจากอะไร
    ก) เป็นกิจการที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุน (BOI)
และบริษัทยังอยู่ในช่วงเวลา ยกเว้นไม่ต้องเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล
ดังนั้นเงินปันผล ก้อนนี้ ผู้ลงทุน ถึงแม้ไม่สามารถใช้เครดิตภาษีเงินปันผล
แต่ก็ได้รับยกเว้น ไม่ต้องนำมารวมเป็นเงินได้ เพื่อคำนวณภาษี
ดังนั้น ภาษีเงินได้หัก ณ ที่จ่าย ที่เราถูกหักไว้ . ก็อาจสามารถขอคืนได้ทั้งก้อน
โดยคำนวณภาษีตามวิธีปกติ
    ข) กฎหมายพิเศษยกเว้น เช่น พาณิชย์นาวี เป็นต้น
(บริษัทเรือ อู่เรือ ส่วนใหญ่ เข้าข่ายเกณฑ์ข้อนี้ แต่ควรตรวจสอบกับบริษัทนั้น ๆ อีกครั้ง ว่าจดทะเบียนยกเว้น ตามกฎหมาย หรือไม่)
ดังนั้นเงินปันผล ก้อนนี้ ผู้ลงทุน ไม่สามารถใช้เครดิตภาษีเงินปันผลได้
แต่ก็ได้รับยกเว้น ไม่ต้องนำมารวมเป็นเงินได้ เพื่อคำนวณภาษี
ดังนั้น ภาษีเงินได้หัก ณ ที่จ่าย ที่เราถูกหักไว้ . ก็อาจสามารถขอคืนได้ทั้งก้อน
โดยคำนวณภาษีตามวิธีปกติ

ค) กำไรสุทธิส่วนที่ได้หักผลขาดทุนยกมาไม่เกิน 5 ปี
ดังนั้นเงินปันผล ก้อนนี้ ผู้ลงทุน ไม่สามารถใช้เครดิตภาษีได้
และไม่ได้รับยกเว้น โดยต้องนำมารวมเป็นเงินได้เพื่อคำนวณภาษี อีกด้วย

4. วิธีการคำนวณภาษี .. โดยใช้เครดิตภาษีเงินปันผล
ตัวอย่าง นาย ก. มีรายได้เงินเดือน ทั้งปี 300,000 บาท ภาษีหัก ณ ที่จ่ายเงินเดือน 12,000 บาท
เงินปันผล (แบบบริษัทเสียภาษี 30%) 2,000 บาท ภาษีหัก ณ ที่จ่ายเงินปันผล 200 บาท

รายได้สุทธิหลังหักค่าลดหย่อนและค่าใช้จ่ายส่วนตัวแล้ว
      (300,000 60,000 30,000)                                  210,000.00
บวก :       เงินปันผล                                                                    2,000.00
               เครดิตภาษีเงินปันผล (2,000 * 3/7)                              857.14
                                                รวมรายได้ที่ใช้คำนวณภาษี    212,857.14

คำนวณภาษี
     100,000 บาทแรก      อัตราภาษี 0%      ภาษีที่คำนวนได้             0.00
     112,857.14 บาท      อัตราภาษี 10%    ภาษีที่คำนวนได้   11,285.71
                                                               รวมภาษีที่ต้องชำระ 11,285.71
หัก :      ภาษีหัก ณ ที่จ่ายเงินเดือน                                         ( 12,000.00 )
            ภาษีหัก ณ ที่จ่ายเงินปันผล                                              ( 200.00 )
            เครดิตภาษีเงินปันผล                                                      ( 857.14 )
ภาษีที่ชำระเกิน (ขอคืน)                                                     ( 1,771.43 )

หวังว่าเกร็ด เล็ก ๆ น้อย ๆ นี้ จะทำให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ
เข้าใจเรื่องเครดิตภาษีเงินปันผลบ้าง ไม่มาก ก็น้อย
ผมกำลังเรียนรู้วิธีหาปลา แล้ววันหนึ่ง..ผมจะแบ่งปันวิธีหาปลาให้ผุ้อื่น
kyoza

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณทุกๆคนมากครับ ที่แนะนำ ได้ความรู้ใหม่เยอะเลย
miracle

โพสต์ที่ 22

[quote="artvr4"]ผมได้ ปันผล กลางปี มา ไม่ทราบว่าต้องยื่น รวมได้หรือเปล่าครับ

ปกติ ได้ปันผลปลายปีมา
jarturont

โพสต์ที่ 23

ไม่มีรายได้อื่นเลยนอกจาก ปันผลนี่ ยื่น ภ.ง.ด.90 ใช่มั้ยครับ  :oops:
ขอบคุณครับ  :lol:
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 24

[quote="jarturont"]ไม่มีรายได้อื่นเลยนอกจาก ปันผลนี่ ยื่น ภ.ง.ด.90 ใช่มั้ยครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
anakinnet

โพสต์ที่ 25

ถ้าเงินเดือนเยอะ ฐานภาษีสูง สัก 20% แล้วเปิดคณะบุคคลมาซื้อหุ้นรับเงินปันผล ฐานภาษีจะตกลงมาที่ 0% แล้วรับเครดิตภาษีคืนไปเต็มๆ มีใครทำแบบนี้บ้างครับ?
kongkang
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 26

ลงทะเบียนยื่นภาษีผ่านเน็ต ยังลงไม่ได้ใช่มั้ยคะ วันนี้ไปถามที่สรรพากร บอกว่าใช้โปรแกรมได้วันที่ 11/1/51
pongo

โพสต์ที่ 27

kongkang เขียน:ลงทะเบียนยื่นภาษีผ่านเน็ต ยังลงไม่ได้ใช่มั้ยคะ วันนี้ไปถามที่สรรพากร บอกว่าใช้โปรแกรมได้วันที่ 11/1/51
ก็ยื่นได้นี่ครับ เพียงแต่ตัวโปรแกรมช่วยคำนวณที่้เป็น excel สำหรับใช้เป็นไฟล์แนบไปด้วยนั้นยังใช้ไม่ได้
ถ้าเรากรอกในแบบฟอร์มเอง ก็ยื่นได้เรียบร้อยไม่ติดขัดอะไร
yutarng

โพสต์ที่ 28

Kao เขียน: ถ้ารายได้ไม่เกิน 20000 บาท ต่อปี ไม่ต้องเสียภาษีครับ แต่ถ้าเป็นต่อเดือนก็ต้องเสียภาษีครับ ยกเว้นเงินได้บางประเภทที่หักค่าใช้จ่ายเหมาได้มากๆ ก็อาจจะไม่เสียครับ
เอ ไม่ใช่ 30000 บาทต่อปีเหรอครับ
รอผู้รู้มาชี้แจงครับผม ขอบคุณครับ ^_^
miracle

โพสต์ที่ 29

yutarng เขียน: เอ ไม่ใช่ 30000 บาทต่อปีเหรอครับ
รอผู้รู้มาชี้แจงครับผม ขอบคุณครับ ^_^
บอกไม่เคลียร์
รายได้เดือนละ 20,000 บาท
ตรวจสอบให้หน่อยครับ
path2544

โปรแกรม ช่วยคำนวนภาษี ภ.ง.ด. 91

โพสต์ที่ 30

สามารถ Download โปรแกรมคำนวนภาษี ได้ ที่

http://rdserver.rd.go.th/publish/sample ... hp?type=91
โปรแกรม ช่วยคำนวนภาษี ภ.ง.ด. 91  
โปรแกรม ช่วยคำนวนภาษี ภ.ง.ด. 91 สำหรับ ปีภาษี 2550 สำหรับนำไปติดตั้งเพื่อทดลอง    กรอกข้อมูล และคำนวนภาษี ภ.ง.ด. 91

Key เสร็จแล้ว Save ไว้ สามารถ Load ขึ้น Web แล้ว ใช้เป็นข้อมูลส่งภาษีได้เลย
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
โพสต์โพสต์