หุ้นธุรกิจโรงแรม...มีใครเคยลงทุนกับแนวนี้บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 109

หุ้นธุรกิจโรงแรม...มีใครเคยลงทุนกับแนวนี้บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ต้องดูอะไร ยังไงบ้างครับ คือช่วงนี้เดินทางไปคุยกับเจ้าหน้าที่โรงแรมหลายเจ้าอ่ะ เลยว่าจะมองหุ้นใกล้ๆตัวบ้าง

มีวิธีพิจารณายังไงบ้างเหรอครับ กับหุ้นแนวๆนี้
ROA , สินทรัพย์ หรืออะไรอีกครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

ดู ROA ไม่ได้อ่ะครับ
เพราะว่า พวกนี้มีที่ดินมาก ไม่ตัดค่าเสื่อม
แถมอาคารตัดไปสามสิบปี

ก่อสร้างที่เงินสดหายไปหมดเลย
แถมบ้างครั้งต้องกู้อีกต่างหาก

ต้องดูที่ตัวดำเนินงานอย่างเดียงเลย
:)
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

รอบที่แล้ว ผมซื้อ centel
เพราะ มันทะลุ ลงใต้เส้นค่าเฉลี่ย 20 วันครับ
อีกตัว mint นี่ ผมซื้อเพราะ ชอบร้านอาหารในเครือ
ซื้อตั้งแต่ 8-9 บาท ทยอยๆ
ซื้อครั้งสุดท้าย 16.90 บาท

ไปแข่งที่เมืองจีน ไม่รู้จะเป็นยังไง
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

กลุ่มโรงแรม ต้องแยกให้ออกว่า
ลงทุนแต่กิจการโรงแรมอย่างเดียวหรือ
ลงทุนกิจการที่เกี่ยวกับโรงแรม หรือ
ลงทุนอย่างอื่นที่ไม่ค่อยเกี่ยวกับโรงแรมด้วย

เพราะ การดูธุรกิจมันจะซับซ้อนมากขึ้น

กิจการโรงแรม มีเพื่อนเคยทำอยู่ บอกว่า
เปิดใหม่นี้ต้องรออะไรเข้าที่เข้าทางต้องปีกว่าสองปี
พนักงานไม่มีค่า service เลยในปีแรก

แล้วต้องดูด้วยว่า มีการขยายงานเป็นไง
และดูนักท่องเที่ยวด้วย
(ดูนักท่องเที่ยวนี้ดูง่ายๆ คือไปโรงแรมนั้นดู กับไปพระแก้วในพระบรมมหาราชวังดู)  นักท่องเที่ยวที่พักโรงแรมนั้น คือ พวกที่จองล่วงหน้ากันเป็นเดือนกว่าจะเดือนทาง ซึ่งพวกนี้ book ผ่าน agency อีกที่หนึ่ง
เอ๋ คนแถวนี้ก็ทำกิจการโรงแรมอยู่หลายคน (มีทั้งเป็นผู้บริหารโรงแรมด้วย) และมีหลายคนทำพวก agency น่าจะแชร์ความรู้กันหน่อยน่าครับ
แกะไม่ไหวคนเดียว
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 5

คือบางทีผมดูที่ service chargeของพนักงาน ว่าได้มากหรือน้อย เพราะมันบ่งบอกว่า รร.นี้ มีรายได้เข้ามาเยอะมั้ย...

นอกเหนือจากพวกหนี้สิน และก็เงินทุนอ่ะนะ...

ไม่รู้ว่าจะพอหรือเปล่านะสิครับ
โพสต์โพสต์