หุ้นเกียร์ออโต้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kit556
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เคยได้ยินอยู่เรื่อยๆว่าถือหุ้นแล้วยังไงก็ต้องคอยติดตามข่าวบ้าง คอยดู model ธุรกิจ คู่แข่ง ไปจนถึงข้อมูลเชิงปริมาณ อย่างพวกตัวเลขทางบัญชี และยังธรรมาภิบาลของผู้บริหารอีก

ทีนี้ผมเลยสงสัยว่าถ้าเราเลือกหุ้นที่ธรรมาภิบาลดีสุดๆ model และ trend ของสินค้ายังไปได้อีกนาน งบที่ผ่านมายังคงที่ ไม่ดีไม่แย่

กรณีอย่างนี้เราสามารถพอจะอนุโลม ให้ถือหุ้นไปได้เรื่อยๆโดยไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ (ลดเพิ่มจำนวนหุ้น) ได้ไหมครับ ซึ่งเปรียบเหมือนการขับรถเกียร์ออโต้ ้ซึ่งให้ความสะดวกสบายแก่ผู้ขับขี่ แค่คอยเลี้ยวหรือ control รถตามทางจราจร และช่วยให้ผู้ขับขี่ลดอาการปวดขา จากการต้องคอยเลี้ยงครัชเวลารถติดบนทางชัน (ตลาดหุ้นขาลง) และไม่ต้องคอยเปลี่ยนเกียร์ซึ่งอาจทำให้รถกระตุกไปจนถึงรถดับ ได้ถ้าเป็นมือใหม่หัดขับ (วิ่งเข้าออกเวลาราคาหุ้นตัวเองขึ้นลงจน port เสียหาย) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจังหวะเร่งแซง รถเกียร์ออโต้อาจไม่ดีเท่าเกียร์ manual แต่โดยรวมแล้วถือว่าให้ความสะดวกสบายแก่ผู้ขับขี่อย่างมาก

ส่วนการจะปรับเปลี่ยนหุ้นเข้าออกก็ทำเฉพาะเมื่อถึงเวลาที่ บริษัทเปลี่ยน model ทางธุรกิจ หรือ deversify ออกนอกตำแหน่งที่ถนัดของตนเอง หรือ พื้นฐานเปลี่ยนแปลงสุดๆ

ที่คิดอย่างนี้เพราะผมแกะงบไม่เก่งเลยครับ พอจะเข้าใจบ้างว่าตัวชี้วัดแต่ละตัวคืออะไร แต่หาเองไม่ค่อยได้

ผมขอเสนอหุ้นที่น่าจะเข้าใกล้ "หุ้นเกียร์ออโต้" ที่สุดคือ se-ed ครับ เพราะผมคิดว่าทั้งผู้บริหาร และสินค้าของเขา สอบผ่าน กำไรที่ผ่านมายังดีสม่ำเสมอ และยังไม่มีการเปลี่ยนธุีรกิจออกนอกแนวทางมากๆ แถมผู้ถือหุ้นเกือบจะกลายเป็น ชมรมผู้ถือหุ้น se-ed ไปแล้วครับ ซึ่งก็ช่วยการติดตามข้อมูลได้มาก

ส่วนถ้าดูจากราคาย้อนหลัง จะพบว่าหุ้นตัวนี้ผลตอบแทนเข้าใกล้ระบบเกียร์ออโต้เนื่องจาก

1. ปันผลสม่ำเสมอไม่มีอาการเครื่องยนต์กระตุก
2. ราคาเพิ่มช้าๆและไม่ผันผวน เวลารถขึ้นเนิน (ตลาดขาลง) ราคาก็ไม่ได้ไหลลงพราดๆ สามารถจอดบนเนินได้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องออก start จังหวะที่ราคามี MOS ด้วยนะครับ

พี่ๆท่านอื่นมีหุ้นแบบนี้แนะนำแก่มือใหม่อย่างผมเพิ่มไหมครับ เพราะถ้ามีหุ้นให้เลือกหลายๆตัว จะได้มีโอกาสในการลงทุนเพิ่มขึ้น

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
Kritsada
KB
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ก็ดีนะครับ แต่ช่วงดีๆ นี่ราคามันก็สูง ก็ต้องดูตัวอื่นเปรียบเทียบผมตอบแทนละครับ
โพสต์โพสต์