อ่านมาหลายกระทู้ ที่เตือนการเชือด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
heng1234
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อ่านมาหลายกระทู้ ที่เตือนการเชือด

โพสต์ที่ 1

อ่านมาหลายกระทู้ที่เตือนว่า จะหลอกไปติดยอดดอยบ้าง เชือดบ้าง และ ...
แล้วมือใหม่อย่างเรา ควรระวังอย่างไรดี ปล่อยหมดแล้วถือเงินสดไว้รอตอนที่มันตก อ้าว :!: แล้วถ้าไม่ลงมาล่ะ แล้วค่อยเก็บตอนตุลาหรือครับ หรือวัดวงกันไปคนที่เปิดบัญชีตอนมันนี่เอ็กโป จะโดนหรือ อ่านจากtaladhoon มาอะครับ สรุปแล้วสถานการณ์ตอนนี้ มือใหม่อย่างนี้ควรทำอย่างไร
ปล. ไม่ได้ซื้อ wg เจ็บใจจัง ดันไปซื้ออะไรไม่รู้ แต่ก็บวก0.25
แนะนำกันด้วยนะครับ :D
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

แนะเล็กๆจากมือใหม่น้อยกว่าหน่อย

โพสต์ที่ 2

เอางี้ก็แล้วกันครับคุณ heng1234 มือใหม่

อย่าซื้อเยอะครับ สมมุติมีเงิน 100 บาท ก็ลิมิตตัวเองให้ซื้อเดือนละ 10 บากก็พอ ถ้าเดือนไหนซื้อถึงแล้วก็นั่งดูหุ้นอย่างเดียว เวลาได้อาจจะได้น้อยก็จริง แต่ไม่เสียเยอะเหมือนกันนะครับ

พออ่านราคาเก่งขึ้น ก็เริ่มทะยอยเพิ่มบัดเจ็ตการซื้อ

สำหรับมือใหม่ ผมขอแนะนำว่าอย่าพึ่งเล่นหลายๆตัว ไม่ควรเกิน 3 ตัวครับ พอเก่งแล้วค่อยเพิ่มก็ได้ ถ้าจะเพิ่ม

ส่วนเรื่องการเตือนติดดอย ถ้ายังมีคนกลัวติดดอยอยู่ หุ้นจะไม่ตกหรอกครับ หุ้นจะตกเมื่อคนที่มองโลกในแง่ร้ายสุดคิดว่าหุ้นจะขึ้นต่อแน่ๆ

ภาษาอังกฤษเรียกว่า when the last bear turns bull
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

Re: แนะเล็กๆจากมือใหม่น้อยกว่าหน่อย

โพสต์ที่ 3

[quote="CK"]

เป็นข้อคิดที่ดี และสมควรปฎิบัติตามคำแนะนำของคุณCKครับ
ผมก็ลงทุนแบบทะยอยซื้อเหมือนกันครับ
(กรุงโรมไม่ได้สร้างในวันเดียว)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

Re: แนะเล็กๆจากมือใหม่น้อยกว่าหน่อย

โพสต์ที่ 4

[quote="CK"]

เป็นข้อคิดที่ดี และสมควรปฎิบัติตามคำแนะนำของคุณCKครับ
ล็อคหัวข้อ