Company Visit SEAFCO ค่ะ วันพุธที่ 19 ธันวาคม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
bikkii
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Company Visit SEAFCO ค่ะ วันพุธที่ 19 ธันวาคม

โพสต์ที่ 31

ขอไปด้วยครับ 1 ที่ครับ
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

ว่าแต่บริษัทนี้เขาไม่มีรถมารับที่ ตลท แบบ TRC เหรอครับ ไกลพอดูเลย
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

ไกลจริงๆ ด้วยแฮะ :shock:  รถผมเข้าอู่ซะด้วย ค่าแท็กซี่บานแน่  :vm:  มีใครทางเดียวกันกับผมบ้างมั้ยครับ(ดอนเมือง) จะได้ช่วยกันแชร์ค่าแท๊กซี่หรือติดสอยห้อยตาม  :mrgreen:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 34

จอง 1 ที่ครับ
สติมา ปัญญาเกิด
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 35

1 Piratorn
2 ซาลาเปา
3 Safari
4 Yoyo
5 Takeshi
6 โอ@
7 Blueblood
8 Kiri
9 บรรเจิด
10 Cuboty
11 สามัญชน
12 leksmile
13
14 Monchai
15 Banana
16 Boston
17 Joey
18 pongo
19 alexx
20 mawin
21 the_add
22 Luty97
23 pekk
24 Dino
25 worapot_ta
26 perper
27 ake3004
28 GTA
29 Little Boy
30 Noonino
31 ssuwan
32 ADAM SMITH
33 icque
34 v_sukit
35 bikkii
36 sattaya
37 กะลามัง
_________
Qคุง

โพสต์ที่ 36

ขอไปด้วย 2 ที่ ครับ
1.) Qคุง
2.) Oaken
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 37

ชื่อคุณ ซาลาเปา หายไปครับ
กับ ลำดับ13 ไม่มีรายชื่อครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
beammy

โพสต์ที่ 38

ผมถูก suspend 2 เดือน จาก visit TRC

ยังไงฝากเพื่อนๆ ดูด้วยนะครับ  8)  ...
โอ@

โพสต์ที่ 39

beammy เขียน:ผมถูก suspend 2 เดือน จาก visit TRC

ยังไงฝากเพื่อนๆ ดูด้วยนะครับ  8)  ...
โดนไปที่ ubis แล้วครับ

trc ตอนนั้นโทษยังเป็นแบน 1 ครั้งอยู่ครับ

seafco สามารถไปได้ ถ้าจะไปยืนยันด้วยครับ
_________
โอ@

โพสต์ที่ 40

1 Piratorn
2 ซาลาเปา
3 Safari
4 Yoyo
5 Takeshi
6 โอ@
7 Blueblood
8 Kiri
9 บรรเจิด
10 Cuboty
11 สามัญชน
12 leksmile
13 sattaya
14 Monchai
15 Banana
16 Boston
17 Joey
18 pongo
19 alexx
20 mawin
21 the_add
22 Luty97
23 pekk
24 Dino
25 worapot_ta
26 perper
27 ake3004
28 GTA
29 Little Boy
30 Noonino
31 ssuwan
32 ADAM SMITH
33 icque
34 v_sukit
35 bikkii
36 Qคุง
37 Oaken
38 กะละมัง
39 kaychan

ว่าแต่คุณกาละมัง กับซาลาเปานี่คนเดียวกันไม่ใช่หรอครับ ผมเลยเอา ซาลาเปาออกหน่ะครับ
_________
icque

โพสต์ที่ 41

ขอไปเพิ่มอีกที่ครับ
1.) icque (ลงชื่อไปแล้ว)
2.) kaychan (เพิ่ม)
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 42

ไปด้วยคนครับ

40. Kao
"Price is what you pay. Value is what you get."
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 43

โอ@ เขียน: อ่าว พี่ไม่ใช่ซาลาเปาหรอ
โอ ครับ  ผมมี user เดียว  ไม่รู้ว่าใคร คือ ซาลาเปา ครับ
Tiger

โพสต์ที่ 44

ไปด้วยสิครับ

ไม่รู้ต้องรอทางทีมงาน confirm ก่อนหรือเปล่า

ถ้ามีใครจะไปด้วย ผมนัดที่เซ็นทรัลลาดพร้าว

สักเที่ยงแล้วกันครับ กินข้าวกลางวันกันก่อน

แล้วออกไปด้วยกัน

รถผมจุผู้โดยสารได้สัก 5 คนครับ เบียด ๆ กันหน่อยละกัน
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
โอ@

โพสต์ที่ 45

ทางบริษัทเขาใจป้ำให้มาตั้ง 50 ที่ครับ เหลืออีก 9 ที่สบายๆเลยครับพี่เสือ
ต้องขอบคุณความสามารถในการต่อรองจำนวนของพี่ภาครับ  :D
_________
Little Boy

โพสต์ที่ 46

Tiger เขียน: ถ้ามีใครจะไปด้วย ผมนัดที่เซ็นทรัลลาดพร้าว

สักเที่ยงแล้วกันครับ กินข้าวกลางวันกันก่อน

แล้วออกไปด้วยกัน

รถผมจุผู้โดยสารได้สัก 5 คนครับ เบียด ๆ กันหน่อยละกัน
พี่เสือครับ ผมขออาศัยติดสอยห้อยตามไปด้วยคนครับ  :oops:  ว่าแต่จะเจอกันตรงไหนของเซ็นทรัลดีล่ะครับพี่
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
leksmile

โพสต์ที่ 47

[quote="โอ@"]ทางบริษัทเขาใจป้ำให้มาตั้ง 50 ที่ครับ เหลืออีก 9 ที่สบายๆเลยครับพี่เสือ
ต้องขอบคุณความสามารถในการต่อรองจำนวนของพี่ภาครับ
kiri

visit

โพสต์ที่ 48

เพื่อนๆคะ เรื่องเดินทางคงต้องรบกวนคนที่ไม่ได้ขับรถไป ช่วยรวมๆกันไปนะคะ เรื่องค่ารถคงต้องถือเป็นค่าวิชาการค่ะ เพราะเรื่องการจัดรถบริการถือว่าเป็นบริการภาคสมัครใจของแต่ละบริษัทเท่านั้นค่ะ ขออภัยด้วยค่ะ
ยังไงก็อยากให้ตั้งใจศึกษาธุรกิจเขาให้คุ้มค่ากับโอกาสดีๆนี้ค่ะ
ขอขอบคุณกลุ่มผู้บริหาร บริษัท ซีฟโก้ จำกัด (มหาชน) สำหรับโอกาสในการวิสิท และคุณชัฐ โกวิทจินดาชัย - บริษัท ปริญศิริ จำกัด (มหาชน) สำหรับการติดต่อประสานงานค่ะ :bow:
dino
ผู้ติดตาม: 6

Re: visit

โพสต์ที่ 49

kiri เขียน:ขอขอบคุณกลุ่มผู้บริหาร บริษัท ซีฟโก้ จำกัด (มหาชน) สำหรับโอกาสในการวิสิท และคุณชัฐ โกวิทจินดาชัย - บริษัท ปริญศิริ จำกัด (มหาชน) สำหรับการติดต่อประสานงานค่ะ :bow:
8) แหะ แหะ เส้นคุณชัฐ นะเอง ขอบคุณมากๆครับ(คุณภาด้วย) :wink:
leksmile

โพสต์ที่ 50

แหะๆๆก็พูดเล่นอ่ะครับ
Kitcat

โพสต์ที่ 51

ไปไม่ได้ครับ อยากไปที่สุดเลย เพราะตัวนี้ตัวเดียวทำ port ผมติดลบไปเยอะเลย ฝากถามด้วยครับว่าหนี้เสียที่เกิดขึ้นจะตามเก็บได้เมื่อไหรครับ
sawarut

โพสต์ที่ 52

ขอ 1 ที่คับ

ยังทันไหมคับ เห็นราคาสาละวันเตี้ยลง ทุกวันเลย

:?  :?  :?
Can do
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 53

เบอร์ 17 Joey ขอสละสิทธิ์ครับ
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

seafco visit

โพสต์ที่ 54

27. ake3004 confirm to go kab :D
One up on SET
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 55

เข้ามา confirm ครับผม .. วันพุธนี้ไปแน่ครับ  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
kiri

seafco

โพสต์ที่ 56

ขอไปตั้งกระทู้ Confirm ต่างหากนะคะ http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=30494

ขอบคุณค่ะ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 57

รูปภาพ
SEAFCOเซ็นเดือนนี้รับงานใหม่400ล้าน

SEAFCO รอเซ็นสัญญากับกทม.เดือนนี้ มูลค่า 400 ล้านบาท รับรู้รายได้ปีหน้า พร้อมเดินหน้าประมูลต่อเนื่อง ล่าสุดแบ็กล็อก 1,200-1,300 ล้านบาท รับรายได้ปีนี้หลุดเป้าทำไม่ถึง 2.3 พันล้านบาท

นายณรงค์  ทัศนนิพันธ์ กรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท ซีฟโก้ จำกัด (มหาชน) หรือ SEAFCO เปิดเผยว่า ปัจจุบันบริษัทฯ อยู่ระหว่างการรอเซ็นสัญญากับกรุงเทพมหานคร (กทม.) 2 โครงการ มูลค่า 400 ล้านบาท และ 500 ล้านบาท ในช่วงเดือน ธ.ค. 50 นี้ แต่บริษัทฯจะรับรู้รายได้เพียง  30% ของมูลค่างานดังกล่าว เนื่องจากการเข้าประมูลงานดังกล่าวเป็นไปในนามกิจการร่วมค้ากับผู้รับเหมารายอื่นอีก 2 ราย ซึ่งเมื่อเซ็นสัญญาแล้ว ก็จะเริ่มงานทันที โดยจะรับรู้รายได้ในปี 2551

อย่างไรก็ตาม บริษัทฯ ยังคงเข้าประมูลงานอย่างต่อเนื่องทั้งในส่วนงานภาคราชการ

และภาคเอกชน รวมกว่า 10 โครงการ มีมูลค่ารวมเกินกว่า 500 ล้านบาท และบริษัทฯมีความมั่นใจว่าจะชนะการงานประมูลดังกล่าว  40-50%  เนื่องจากบริาทฯเองมีส่วนแบ่งทางการตลาดอยู่ที่ระดับ  47%  จากในปีก่อนที่อยู่ที่ 45% หลังจากที่บริษัทฯเข้าประมูลงานเพิ่มมากขึ้น

ทั้งนี้ปัจจุบัน บริษัทมีแบ็กล็อกอยู่ที่ 1.2-1.3 พันล้านบาท โดยทยอยรับรู้รายได้ถึงปี 52เนื่องจากมีงานโยธา          ซึ่งใช้เวลาในการก่อสร้างนาน          รวมอยู่ด้วย

ขณะนี้รอผลการประมูลงานก่อสร้าง โครงการทำกำแพงสถานีรถไฟฟ้าใต้ดินที่ประเทศสิงคโปร์ อยู่ ซึ่งมีมูลค่าโครงการกว่า 700 ล้านบาท ซึ่งคาดว่าจะรู้ผลการประมูลดังกล่าวภายในเดือน ธ.ค. 50 นี้

"เป็นงานที่มีคู่แข่งเยอะ ซึ่งงานนี้รับไปเสนอราคาในฐานะเป็นผู้รับเหมาช่วง คือรับช่วงต่อจากผู้รับเหมาหลักอีกที  โดยไม่มีการแบ่งกับรายอื่น คือถ้าชนะก็ได้มาทั้ง 700 ล้านบาทเลย  แต่ถ้าไม่ก็หายไปทั้ง 700 ล้านบาทเลย ซึ่งหากว่าได้งาน ก็จะลงมือทำในเดือน ม.ค.51 เลยทันที"นาย ณรงค์ กล่าว

สำหรับรายได้ในปี 2550 คาดว่าอาจจะไม่ได้ตามเป้าหมายที่ตั้งไว้ที่ 2,300 ล้านบาท เนื่องจากในช่วงไตรมาส 3/50 ที่ผ่านมา รายได้ไม่เป็นไปตามที่ได้คาดการณ์เอาไว้ ประกอบกับภาวะอุตสาหกรรมรับหมาก่อสร้างในปีนี้ไม่ค่อยดี ดังนั้นจึงอาจจะต้องมีการปรับลดเป้าหมายรายได้ในปีนี้ลงอีก แต่จะมากน้อยเพียงใดคงต้องรอดูแนวโน้มรายได้ในช่วงไตรมาส

4/50 อีกสักระยะหนึ่งก่อน โดยก่อนหน้านี้เองบริษัทฯ ก็ได้ปรับลดเป้ารายได้ในปีนี้จาก 2.6 พันล้านบาท ลงมาอยู่ที่ 2,300 ล้านบาท

ส่วนแนวโน้มรายได้ในไตรมาส 4/50 นั้น เชื่อว่าจะปรับตัวดีขึ้นจากในช่วงไตรมาส 3/50 อย่างแน่นอน เนื่องจากในไตรมาส 3 นั้นเป็นช่วงที่แย่ที่สุดของปีแล้ว ดังนั้นจึงไม่น่าจะลดลงจากในไตรมาส  3/50 อีก ส่วนลูกหนี้ บริษัท อินสไตล์ เอสเตท เอกมัย คาดว่าจะจ่ายคือหนี้จำนวน 470 ล้านบาท ภายในปีหน้าแน่นอน

"บริษัทฯ  ไม่มั่นใจว่าลูกหนี้ดังกล่าวจะจ่ายคืนหนี้ได้ทันภายในปีนี้ เพราะสอบถามลูกหนี้ไปได้รับคำตอบว่าเรื่องดังกล่าวยังอยู่ในขั้นตอน  แต่ก็คาดว่าจะได้เงินคืนภายในปี  51 อย่างแน่นอน"นายณรงค์ กล่าว

ขณะที่แนวโน้มรายได้ในปี 51 นั้น คงต้องรอดูผลการเลือกตั้งก่อน แต่ก็เชื่อว่าจากการที่มีรัฐบาล  จะทำให้มีโครงการเมกะโปรเจ็กซึ่งจะช่วยเพิ่มงานให้กับผู้รับเหมาก่อสร้างได้

บล.กรุงศรีอยุธยา ระบุในบทวิเคราะห์ว่า สำหรับแนวโน้มช่วงที่เหลือของปี 50 ยังไม่โดดเด่น โดยต้องรอการฟื้นตัวในปี 2551อย่างไรก็ตามเชื่อว่า สถานการณ์อุตสาหกรรมก่อสร้างครึ่งแรกปีหน้า อาจจะยังชะลอตัวต่อเนื่องจากปีนี้ เนื่องจากภาวะเศรษฐกิจที่คาดจะฟื้นตัวหลังการเลือกตั้งนั้น   อาจต้องใช้เวลากว่าจะเริ่มเห็นโครงการใหม่ของภาคเอกชน

ขณะที่โครงการขนาดใหญ่ของภาครัฐ อาจต้องใช้เวลาพอสมควร กว่าจะเห็นงานเป็นรูปธรรม อย่างไรก็ตาม เนื่องจากงานฐานรากและเสาเข็มเป็นงานลำดับต้นๆ ของโครงการก่อสร้าง การฟื้นตัวของ SEAFCO จึงน่าจะเกิดเร็วที่สุดเมื่อเทียบกับกลุ่มรับเหมาด้วยกัน ซึ่งมีความเป็นไปได้ว่าจะเริ่มเห็นในครึ่งหลังปีหน้า จึงคงคำแนะนำ "ถือ" ให้ราคาเหมาะสมที่หุ้นละ 7.12 บาทต่อหุ้น
วันที่ 18 ธ.ค. 2550 แสดงข่าวมาแล้ว 20ช.ม. 41นาที
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด