เรื่อง ปตท ทำให้นักลงทุนท่านไหนลดพอร์ตบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Wang yun fat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรื่อง ปตท ทำให้นักลงทุนท่านไหนลดพอร์ตบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ตามหัวข้อเรยครับ
beammy

โพสต์ที่ 2

เป็น 0% แล้วครับ

เงินสด 100% ครับ  8)  ...
007-s

โพสต์ที่ 3

โห พี่บีมมี่ แทงลงหมดหน้าตักเรยจิคะ  :lol:

แปลว่าแทงว่า ถึงเฮียปอ ไม่ออก ก็ดีสุด เอาท่อออก ก็ มูลค่าเหมาะสมลด

แปลว่า แทงว่ามีผลต่อตลาดแน่ ไม่มากก็น้อย

ไม่ออกหมด ก็ท่อออก

อืม

เตรียมเงินช้อนตัวอื่น ..

หรือ แทงว่า ไม่ต้องช้อนเลย อีกนาน ..  :oops: โห มีเสียวอ่ะ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 4

ถ้าหุ้นเราไม่ค่อยเกี่ยวกับฝรั่งผมว่า ptt อยู่หรือไม่อยู่ก็ไม่มีผลหรอกครับ .. กลัวอย่างเดียวตอนนี้ ถ้าตลาดลงกันหมดจะไม่มีเงินไปช้อน  :evil:
It's earnings that count
ภาพประจำตัวสมาชิก
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ผมก็ยังถือหุ้นอยู่เต็มพอร์ทเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลงครับ  :D

จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผม
เราไม่ควรไปเดาทิศทางตลาดครับ

เพราะต่อให้เกิดเหตุการณ์ไปในทิศทางที่เราคาดเดาจริง
ก็ไม่ได้แปลว่าตลาดจะตอบรับไปในแบบที่เราคาดเดา
หรือเหตุการณ์อาจไม่เป็นตามที่เราคาดก็ได้
มันมีโอกาสออกได้ทุกหน้าครับ ดังนั้นเลิกเดามันดีกว่า

สมมุตินะครับ สมมุติว่าผลการตัดสินออกมาดีสำหรับตลาด
ถ้าเราล้างพอร์ทไป เราก็ต้องมานั่งซื้อคืนแพงกว่าเก่าอีก
เงินที่เสียไปตรงนี้อาจจะหลายเปอร์เซ็นต์ของพอร์ทเลยนะครับ

แล้วสมมุติว่าตัดสินออกมาไม่ค่อยดีกับตลาดแต่ไม่เลวร้ายมาก
เราก็ไม่รู้อีกแหละว่าตลาดจะตอบรับแบบไหน

แล้วสุดท้ายต่อให้ตัดสินออกมาแย่มาก
เราจะรู้ได้ไงว่าหุ้นที่เราถือจะมีคนแห่ขายออกมามาก

สรุปคือทำตัวไปตามปกติเถอะครับ  :D
beammy

โพสต์ที่ 6

[quote="007-s"]โห พี่บีมมี่ แทงลงหมดหน้าตักเรยจิคะ
akekarat

โพสต์ที่ 7

เฉย ๆ ครับ เคยถือเท่าไหร่ก็เท่านั้น

ไอ้ตอนเค้าขึ้น เรานิ่ง ตอนเค้าลง จะลงด้วยก็ตามใจ ยังไงกิจการก็ไม่เกี่ยวอยู่แล้ว
beammy

โพสต์ที่ 8

[quote="Blueblood"]ถ้าหุ้นเราไม่ค่อยเกี่ยวกับฝรั่งผมว่า ptt อยู่หรือไม่อยู่ก็ไม่มีผลหรอกครับ .. กลัวอย่างเดียวตอนนี้ ถ้าตลาดลงกันหมดจะไม่มีเงินไปช้อน
Dimsum

โพสต์ที่ 9

ช่วงปี49 ผมเคยเดาว่าการเมืองจะต้องมีความรุนแรง ก็เลยลดพอร์ตลงมาก แต่ผลออกมาว่าไม่รุนแรง ก็เลยต้องตามซื้อคืน ตอนนี้เลยไม่อยากเดา เพราะถ้า ptt ถูกถอดออกจริง หุ้นคงตกแรง แต่หุ้นผมไม่เกี่ยวกับ ptt โดยตรงก็เลยคิดว่าสักพักคงฟื้นได้

ถ้าผมจะขายล้างพอร์ต คงเป็นเพราะเรื่อง subprime มากกว่า ptt น่ะครับ หรือเพราะต้องการใช้เงินจริง ๆ   ถ้า subprime ลุกลามทำให้เศรษฐกิจโลกชะลอตัวจริง หุ้นไม่ว่าตัวไหนคงตกหนัก  index ยากจะฟี้นในระยะสั้น ๆ (อาจจะ 1 ปีก็ได้) ก็จะได้มีเงินไว้ช้อนบ้างครับ
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ผมยังไม่ถึงกับลดครับ แค่ปรับนิดหน่อย

ก็ไม่ใช่ว่าไม่หวั่นเรื่อง ptt ครับ ถ้าออกก้อยก็คงลงกันเป็นส่วนใหญ่แน่ ๆ เพราะคนส่วนมากคิดแบบนั้น

แต่ก็ไม่ใช่ว่าผมซึมซับทัศนคติแบบ VI เอาไว้เต็มที่แล้วด้วยเหมือนกันครับ

แต่แค่ปรับเพราะว่าผมไม่รู้ว่ามันจะออกหัวหรือก้อยต่างหาก  :lol:
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
007-s

โพสต์ที่ 11

ตกลง พรุ่งนี้จะตัดสิน เอา ptt ออก หรือจะเอาตัวอื่น ที่ไม่ใช่ ptt ออกทั้งหมดกันแน่คะ

เห็น ตัวอื่นแดงเอาๆ แต่ปตท เขียวแล้ว

5555555555

แหมตลาดนี่เข้าใจยาก เทรดกันเหมือน พรุ่งนี้จะแขวนทุกตัว ยกเว้น ปตท

:lol:
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

007-s เขียน:ตกลง พรุ่งนี้จะตัดสิน เอา ptt ออก หรือจะเอาตัวอื่น ที่ไม่ใช่ ptt ออกทั้งหมดกันแน่คะ

เห็น ตัวอื่นแดงเอาๆ แต่ปตท เขียวแล้ว

5555555555

แหมตลาดนี่เข้าใจยาก เทรดกันเหมือน พรุ่งนี้จะแขวนทุกตัว ยกเว้น ปตท

:lol:
เมื่อคืนผมได้ยินข่าวว่าจะขึ้น H ผมก็ว่าวันนี้แดงแน่

ที่ไหนได้ ...
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
phobenius

โพสต์ที่ 13

เต็มเหมือนกัน ขี้เกียจลุ้น พลาดวันเดียว เผลอๆเหมือนพลาดทั้งปี
Oatarm

โพสต์ที่ 14

ผมเหลืออยู่ในพอร์ต 95%  และไม่คิดว่า การตัดสินของศาลคดี PTT จะ เซอร์ไพรส์ ตลาด  เพราะทุก Case ไม่ว่า ดีที่สุด  กลางๆ  ร้ายที่สุด ทุกคนมีแผนและเตรียมตัวไว้แล้ว
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 15

ผมถือปตท อยู่ครับ กระทบเต็มๆ

แต่ผมก็ยังไม่ได้ขายปตท เลยนะครับ
อาจจะเป็นเพราะไม่ได้ถือเยอะด้วยมั้งครับ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 16

ไม่เปลี่ยนแปลงครับ :)
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
sarayuth007

โพสต์ที่ 17

ผมยังไม่ได้ขายเลยครับแต่ประสบการณ์น้อยไม่สามารถคาดเดาตลาดได้จึงเก็บตังค์รอซื้อเพิ่มอย่างเดียว แต่วันที่ 14 ธค ก็ไม่ตกอย่างที่คาดผมเก็บไปหมดแล้วครับบรรดาหุ้นลูก ปตท.
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
beammy

โพสต์ที่ 18

8)  ...
<< New >>
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 19

ไม่ได้ลดพอร์ตแต่พอร์ตลดครับ  :evil:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 20

[quote="nandeandw"]ไม่ได้ลดพอร์ตแต่พอร์ตลดครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
gnomeller

โพสต์ที่ 21

เต๊มครับตอนนี้

แดง เต๊มพอร์ท
sawarut

โพสต์ที่ 22

ลดไปนิดหน่อยคับ ( ตัวเสี่ยงเสี่ยงคับ )

:)  :)  :)
นายสต็อก

รหัสลับ!!!

โพสต์ที่ 23

เคาะรหัสลับ PTT ไปที่ 366 บาท
แต่ยังไม่อีกพอสมควร!!!!!! :lol:

#===========#===========#
:=)
#===========#===========#
โพสต์โพสต์